cấp cứu đàn gà đẻ trứng nhà mình

• Thread starter lê mạnh hùng
  • Ngày gửi
dạo này công việc bận rộn nên k có thời gian nhiều về thăm đàn gà nhà mình mà chủ yếu để bố mẹ mình nuôi hộ.
1 2 tháng gần đây đàn gà nhà mình nó cứ bị bắn tỉa tuần nhiều 1 2 con gà ra đi tuần ít 1 em cứ như thế rồi cũng hơn chục e đi rồi mình vẫn dùng phương pháp phòng bệnh hơn chữa bệnh thi thoảng vẫn kháng sinh liều phòng bcomlex gluco kc men tiêu hóa tẩy giun rắc vôi khử trùng liên tục nhưng tình hình vẫn thế thôi.
triệu chứng của mấy ẻm trước khi chết thì có em ủ rũ ban ngày mà cứ mắt nhắm mắt mở đuổi thì chạy bình thường vẫn ăn bình thường có em vẫn chạy nhảy đào bới thức ăn nhưng mà nhìn có vẻ đi không vững. trước khi chết chân khô và gày. có 1 vài em thì mình thấy hiện tượng mình tách riêng ra xem xét thì thấy ỉa phân xanh vàng và sốt cao. mổ khám thì thấy đa phần là thận xưng to. có vài em thì dạ dày cơ bị viêm loét. 1 vài em khác thì cả thận tim gan xưng. 1 em khác thì thấy gan có đốm trắng ( mình nghĩ đầu đen ). 2 em thì ruột già bị xưng viêm.
tạm thời mình k biết bệnh gì cả nên mình vẫn chỉ bồi bổ cho đàn gà nhà mình bằng thuốc bổ thôi. và dạo này cứ 1 tháng mình tiêm KTG 1 lần nhưng thấy bệnh chẳng đỡ gì cả có khi có em tiêm xong 4 5 ngày xong còn đi luôn. mình cũng cày đất cả khu chăn nuôi lên rồi rắc vôi khử trùng liên tục nhưng vẫn không ăn thua tuần cứ trôi và đàn gà nhà mình vẫn bị bắn tỉa liên tục
ai biết đây là các bệnh gì cách chữa trị và phòng ngừa thì chỉ mình với nhé. và cả biện pháp cải tạo khu chăn nuôi nữa nhé ( do khu chăn nuôi của mình nhỏ khoảng gần trăm mét vuông thôi nên k dám nuôi nhiều ). Mình xin chân thành cảm ơn mọi người trước nhá

Phải đề ảnh, tả bề ngoài thì biết đk. Bởi rất nhiều bệnh làm hoại tử, phù thũng nội tạng khi chết. Nếu a tả kĩ thì mỗi bệnh chỉ có 1 dấu hiệu đặc biệt. New là đúng r, ktg tiêm tùm lum. A tiêm 2ml, tiêm nhắc lại sau 1 ngày. Dùng kháng sinh, thuốc bổ.
Cùng một đàn nhưng gà chết mỗi bệnh khác nhau, ghép.
Như gum thì hậu môn co bóp liên hồi và sưng túi hoi, có u bắp thịt.
New, dịch tả là mùa này thì chảy dớt dãi, diều nhiều nước, ỉa xanh trắng.
Marek gà mất kiểm soát vận động như cổ rướn phía trước k tự ngóc đk, bị liệt dần chân cánh.
Cúm gia cầm là xuất huyết chân.
E nghi gà có new, có tht vì gan có đốm như bầu trời đầy sao,hay gan loang lổ như hoa cúc, kén ruột già có đầu đen.
Đầu tiên phải quây nhốt úm khỏi lạnh. Tiêm ktg 3 ngày 2 ml, bổ sung ade c ,b complex, giải độ c gan vào chiều tối.
Sáng giã 10g tỏi pha 1l nước, với doxycilin, tylosin.
Những con triệu chứng giảm thì dùng vacxin new sau 4 ngày từ tiêm ktg.

Do gà chết rải rác nên mình nghĩ là gà bạn gặp " bệnh " chứ k phải gặp " dịch " như mọi người nghĩ ! hix , có thể mình đã nghĩ điều trái ngược với ngta nghĩ phải hông !!!
Mình nghĩ gà bạn đã gặp phải " ngân hàng bệnh tật " :Botay: đó là các bệnh đầu đen , nhiễm trùng huyết , thương hàn gà đẻ . giun sán

New đang dịch mà, tùy sức đề kháng. Gà e mua bị new, ỉa phân xong nằm gục xong nửa ngày đem ra nồi đun cho chó. Thế nào mà tự gục dậy, nhốt chuồng tiếp, hehe. Mãi tuần sau mới lăn chết. Trước có đàn mà một con bị marek, đầu nó cứ rướn k tự co đước. Mà cả đàn có mỗi nó điển hình

bạn coi phân gà mới đầu màu trắng sữa ,sau vàng vài ngày sau có một thỏi phân ở giữa màu nâu...đích thị đầu đen
đầu tiên bạn cho toàn đàn uống hạ sốt viên sủi của người
1 viên 50kg gà ngày 3 lần ,sau đó cho uống thuốc tím 1/1000
cho uống HEPATOn,giải độc gan thận,t.cúm gia súc
bệnh này không chết nhiều nhưng một tuần khoảng hai ba chú ra đi từ từ do gà bệnh không ăn suy kiệt mà chết

cảm ơn mọi người đã góp ý giúp mình, mình nghĩ do đất bị khiễm khuẩn lâu ngày không khử trùng nên nhiều mầm bệnh trong đất. và đa số gà nhà mình chết có phân màu vàng xanh xác gầy khô chân nên mình nghĩ bị đầu đen và bị nhiễm ecoli lâu ngày rồi khiến ruột bị loét.
Hiện tại mình đã lọc những con trên 2 năm bán đi, để lại những con còn đẻ tốt và tách riêng chúng ra chuồng nhốt cách ly 15 ngày. trong 15 ngày này mình sẽ cày đất khu chăn nuôi lên rồi rắc vôi phun sát trùng rồi mới thả ra gà ra được. Gà trong chuồng thì rất ổn chưa có dấu hiệu gì cả.
Mình xin cảm ơn mọi người đã góp ý

cảm ơn mọi người đã góp ý giúp mình, mình nghĩ do đất bị khiễm khuẩn lâu ngày không khử trùng nên nhiều mầm bệnh trong đất. và đa số gà nhà mình chết có phân màu vàng xanh xác gầy khô chân nên mình nghĩ bị đầu đen và bị nhiễm ecoli lâu ngày rồi khiến ruột bị loét.
Hiện tại mình đã lọc những con trên 2 năm bán đi, để lại những con còn đẻ tốt và tách riêng chúng ra chuồng nhốt cách ly 15 ngày. trong 15 ngày này mình sẽ cày đất khu chăn nuôi lên rồi rắc vôi phun sát trùng rồi mới thả ra gà ra được. Gà trong chuồng thì rất ổn chưa có dấu hiệu gì cả.
Mình xin cảm ơn mọi người đã góp ý
dạo này công việc bận rộn nên k có thời gian nhiều về thăm đàn gà nhà mình mà chủ yếu để bố mẹ mình nuôi hộ.
1 2 tháng gần đây đàn gà nhà mình nó cứ bị bắn tỉa tuần nhiều 1 2 con gà ra đi tuần ít 1 em cứ như thế rồi cũng hơn chục e đi rồi mình vẫn dùng phương pháp phòng bệnh hơn chữa bệnh thi thoảng vẫn kháng sinh liều phòng bcomlex gluco kc men tiêu hóa tẩy giun rắc vôi khử trùng liên tục nhưng tình hình vẫn thế thôi.
triệu chứng của mấy ẻm trước khi chết thì có em ủ rũ ban ngày mà cứ mắt nhắm mắt mở đuổi thì chạy bình thường vẫn ăn bình thường có em vẫn chạy nhảy đào bới thức ăn nhưng mà nhìn có vẻ đi không vững. trước khi chết chân khô và gày. có 1 vài em thì mình thấy hiện tượng mình tách riêng ra xem xét thì thấy ỉa phân xanh vàng và sốt cao. mổ khám thì thấy đa phần là thận xưng to. có vài em thì dạ dày cơ bị viêm loét. 1 vài em khác thì cả thận tim gan xưng. 1 em khác thì thấy gan có đốm trắng ( mình nghĩ đầu đen ). 2 em thì ruột già bị xưng viêm.
tạm thời mình k biết bệnh gì cả nên mình vẫn chỉ bồi bổ cho đàn gà nhà mình bằng thuốc bổ thôi. và dạo này cứ 1 tháng mình tiêm KTG 1 lần nhưng thấy bệnh chẳng đỡ gì cả có khi có em tiêm xong 4 5 ngày xong còn đi luôn. mình cũng cày đất cả khu chăn nuôi lên rồi rắc vôi khử trùng liên tục nhưng vẫn không ăn thua tuần cứ trôi và đàn gà nhà mình vẫn bị bắn tỉa liên tục
ai biết đây là các bệnh gì cách chữa trị và phòng ngừa thì chỉ mình với nhé. và cả biện pháp cải tạo khu chăn nuôi nữa nhé ( do khu chăn nuôi của mình nhỏ khoảng gần trăm mét vuông thôi nên k dám nuôi nhiều ). Mình xin chân thành cảm ơn mọi người trước nhá
Ae cho mình hỏi minnh có .1e gà.mái đang đẻ .tự nhiên nó bỏ ăn bỏ uống đi phân xanh trắng mình trị hòai k khỏi.nó vẫm chaỵ nhảy binh thường.ai biet chỉ mình với.QUOTE="Tay, post: 818499, member: 155949"][/QUOTE]
A

Marek hoặc new thể mãn, b soi sờ kĩ xem có dấu hiệu nào, chụp ảnh cho ae xem

Marek hoặc new thể mãn, b soi sờ kĩ xem có dấu hiệu nào, chụp ảnh cho ae xem
2 3 tuần nay k có hiện tượng gì rồi bạn ạ. đa phần là bị đường ruột ý bạn vì con nào cũng đi ỉa phân xanh vàng rồi chết. ban ngày thì mắt nhắm mắt mở. vì đàn này mình nuôi lâu rồi đc 2 năm rồi nên giờ mới vậy mới cả đất mình chưa cải tạo nhiều nên nhiễm khuẩn đất nặng.

Gà mình đi phân như vạy.mình xem kỉ rồi nó thấy,vẫn bt nhung xhỉ bỏ ăn uống đi phân xanh trắng thôi.mình đã cho uống ampiccilin và thảo dược berbarin mà vẫn đi phân xanh trắng bạn bạnUOTE="dudo92, post: 818506, member: 143886"]Marek hoặc new thể mãn, b soi sờ kĩ xem có dấu hiệu nào, chụp ảnh cho ae xem[/QUOTE]
Ga

Gà mình đi phân như vạy.mình xem kỉ rồi nó thấy,vẫn bt nhung xhỉ bỏ ăn uống đi phân xanh trắng thôi.mình đã cho uống ampiccilin và thảo dược berbarin mà vẫn đi phân xanh trắng bạn bạnUOTE="dudo92, post: 818506, member: 143886"]Marek hoặc new thể mãn, b soi sờ kĩ xem có dấu hiệu nào, chụp ảnh cho ae xem
Ga[/QUOTE]
bạn chụp ảnh lên đi xem nó còn hiện tượng gì nữa k

bán hết đi ,làm vệ sinh tiêu độc sát trùng ,tháng sau gây lại bầy gà khác

Sáng dùng sulfamonomethoxin, chiều dùng amox50, trưa dùng Para + KC còn men sống+Bcomplex+ SolbitolB12 trộn thức ăn, liệu trình 5 ngày sẽ khỏi.
Thuôc ma a dung la thuoc tay ha. E moi nuoi lua dau 100con ma bj y như bài nói.. có con còn queo cổ nua..chet hon 1/2r ma k pik làm sao..

Last edited by a moderator:
bác thử cho uống bệnh đậu đen + kí sinh trùng đường máu. nhà bác có nhjeu muỗi ko

bạn len YOUTUBE xem phương pháp mổ khám gà đi. trong qua trình mổ những bộ phận nào bị bệnh gì nói rất rõ. rồi xem gà mình bị bẹnh gì. bạn không biết chính xác bệnh gì mà dùng kháng sinh nhiều còn có hại nữa. gà bây giờ thường mất 2-3 bệnh không à. gà bạn như vậy không phải dịch đâu

Back