Cấp cứu Gà ai cập đẻ

• Thread starter dinhneu89
  • Ngày gửi
Tình hình nhà em có đàn gà ai cập tuần 21 mà ko nên mào. Chế độ thắp sáng tốt dinh dưởng thì em vẫn xài ADE và Permasol 500 đều đều. kiểm tra toàn đàn khỏe bình thương phân đẹp

Mổ khám :
Buồng trứng mới bắt đầu nhú nên hình thành
Thực quản có dấu hiệu bị nấm
Các bộ phận khác bình thường ko có dấu hiệu bệnh

Cho em hỏi: Có sản phẩm nào trị nấm mà ko ảnh hưởng nhiều đến trứng ko ạ ( em sợ đưa nấm vào nó tịt đẻ thì chết em )
Có thuốc nào kích mào không ạ ?

Nếu chẩn đoán chính xác là bị nấm thì bạn phải dùng thuốc trị nấm rồi, do là nấm đường hô hấp nên bạn nên sử dụng loại thuốc trị nấm có thành phần "nistatin" sẽ đem lại hiệu quả hơn. Ngoài ra nếu nuôi chuồng nền bạn nên quan tâm đến chất độn chuồng, nếu thay đc thì càng tốt vì trong chất động chuồng của bạn đang có các bào tử nấm, điều trị khỏi lại bị lại.
gà 21 tuần mà chưa lên mào là khá chậm, bạn có thể bổ sung thêm Selen (Selvie) và kiểm tra lại hỗn hợp ADE đã đảm bảo chất lượng chưa?
chúc bạn thành công!

Nếu chẩn đoán chính xác là bị nấm thì bạn phải dùng thuốc trị nấm rồi, do là nấm đường hô hấp nên bạn nên sử dụng loại thuốc trị nấm có thành phần "nistatin" sẽ đem lại hiệu quả hơn. Ngoài ra nếu nuôi chuồng nền bạn nên quan tâm đến chất độn chuồng, nếu thay đc thì càng tốt vì trong chất động chuồng của bạn đang có các bào tử nấm, điều trị khỏi lại bị lại.
gà 21 tuần mà chưa lên mào là khá chậm, bạn có thể bổ sung thêm Selen (Selvie) và kiểm tra lại hỗn hợp ADE đã đảm bảo chất lượng chưa?
chúc bạn thành công!
Cám ơn bác nha. Tiện đây bác cho em hỏi tẩy giun cho gà đẻ dùng dòng nào hay nhất. bác cho em vài sản phẩm cụ thể nha

Cám ơn bác nha. Tiện đây bác cho em hỏi tẩy giun cho gà đẻ dùng dòng nào hay nhất. bác cho em vài sản phẩm cụ thể nha
Hiện nay có rất nhiều loại thuốc tẩy giun dùng trong thú y, cơ bản vẫn là các thành phần Levamisol, Piperazin, Mebendazol.
Để nói là dùng dòng nào tốt nhất thì cũng rất khó vì ai cũng biết thuốc giun thường gây độc cho cơ thể, tuy nhiên nếu nhà SX bổ sung các thành phần khác hỗ trợ làm giảm tác dụng độc thì lại an toàn. Bởi vậy tư vấn cho bạn loại nào tốt nhất hay hay nhất thì hơi khó. Bản thân mình thì hay khuyến cáo người chăn nuôi gà đẻ không nên dùng dòng Levamisol (loại này không sử dụng trên người nữa vì độc), do vậy mình chỉ khuyến cáo dùng 2 loại đó là Piperazin (Vermisol-Indonesia) và một loại của Thái lan nữa dòng Mebendazol.

Back