Cấp cứu, gà chết rất nhanh!

• Thread starter hoyota
  • Ngày gửi
Gà nhà e có triệu chứng như sau: gà đi phân loãng trắng, nóng sốt, mào tím tái, chết rất nhanh (trong vòng khoảng 2 ngày). Gà lớn nhỏ gì cũng bị cả. Năm ngoái chết nguyên một đàn chỉ sống có một con. Năm nay lại có triệu chứng giống vậy. Mong mọi người cứu giúp!!!!

Gà nhà e có triệu chứng như sau: gà đi phân loãng trắng, nóng sốt, mào tím tái, chết rất nhanh (trong vòng khoảng 2 ngày). Gà lớn nhỏ gì cũng bị cả. Năm ngoái chết nguyên một đàn chỉ sống có một con. Năm nay lại có triệu chứng giống vậy. Mong mọi người cứu giúp!!!!
tình hình này a nên cho uống thuốc bổ để theo dõi theo tl em đọc thỳ hình như bị Newcastle (tả) a ạh...

Bạn cần cung cấp thêm thông tin: Gà bao nhiêu ngày tuổi, số lượng đàn, đặc biệt bạn có làm văcxin cho gà không và làm những loại nào rồi? Mình cũng đồng quan điểm với khanhhungdaklak, bởi gà bạn năm trước đã bị bệnh này rồi và chết gần như hết đàn. Chắc là dịch tả. Bạn thông tin sớm cho ACE trên DĐ để mọi người giúp sức nha!

,
bạn cho gà uống hạ sốt,trợ lưc, (paraC+ Bcomplex+C+ Gluco+ Glucan+Sorbitol) . bạn phải kể tỉ mỉ , mổ ra xem bị sao. gà của bạn tạm nghi là newcastle, nếu bị vây là không chữa được, con nào đủ kí lô thì bán đi. và có nuôi lại dọn dẹp sát trùng tiêu độc thật kĩ, rùi mới nuôi

Chắc là Newcasle rồi, vì bị Gumboro thì chắc ko chết nhanh đến vậy. Nhà mình nuôi gà thả vườn theo kiểu truyền thống, khoảng 100 con, lớn có nhỏ có. Hồi trước mình có nhỏ vacxin Lasota cho 1 lứa gà khoảng 20 con, còn cả đàn thì chưa có Vacxin gì cả. Hiện giờ chỉ có một con bị và mình xử lý nó rồi. Cả đàn hiện giờ vẫn đang bình thường. Trường hợp này mình nên làm gì? Có nên tiêm Vacxin ko? Sử dụng Vacxin loại gì? Gà mình chủ yếu là 2 tháng tuổi trở lên

--------

Theo Boycaygao thì gà ko chữa đc hả? Bán giờ gà rẽ lắm, vì gà quanh xóm mình có mấy nhà gà dịch người ta bán mà giá ko bao nhiêu cả. Mọi người góp ý cho mình với nhé

Last edited by a moderator:
Đúng rồi đó bạn, gà đã mắc bệnh tả rồi thì không thể làm văcxin ngừa được nữa. Điều lo ngại là xung quanh gia đình bạn đều đã có dịch rồi, nên dịch tả là chính xác. Giải quyết hay nhất là phương pháp của Boycaygao thôi bạn à. Thành thật chia buồn cùng bạn nha!

Còn những con chưa bị bệnh thì sao? Vắc xin ko có tác dụng hở bạn?

Dịch tả lây lan rất nhanh. Những con bạn thấy còn khỏe mạnh, nhưng thực chất đã mang mầm bệnh rồi. Văcxin giờ không hiệu quả nữa đâu bạn. Thân!

Nếu chưa bị bệnh thì mình nên tiêm loại vắc xin loại gì vậy mọi người, gà lớn thì tiêm ra sao? Để mình biết lần sau rút kinh nghiệm chứ tình hình này thì bùn quá

Lịch ngừa dịch tả như sau:
- Gà 5 ngày tuổi nhỏ Laxota ( lần 1)
- Gà 19 ngày tuổi nhỏ Laxota ( lần 2)
- Gà 40 ngày tuổi tim vacxin H1 (trường hợp không tim được thì nhỏ Lasota và cách 2 tháng lại nhỏ laxota.
* Đối với gà trên 1 tháng tuổi chưa nhỏ Laxota lần nào hết thì áp dụng như sau: nhỏ ngay laxota, 1 tuần sau nhỏ tiếp laxota và cách 2 tháng nhỏ lại laxota.

bạn có thể mua kháng thể new tai tiệm thú y.thử coi, vì boy chưa dùng qua, nhưng đã đọc qua dùng kháng thể KTG (thú y tw5 sản xuất)+ trợ lực,theo boy chắc hiệu quả

không biết gà bác ấy đã lớn trưa lếu đã đủ cân thì lên thanh lý đi lếu còn nhỏ thì bác phải cố gắng hết sức
em nghỉ mọi người nghi là bệnh dịch tả thì bác lên mua kháng thể ktg rồi tiêm cho gà với liều lượng in trên bao bì

còn em nghĩ không chắc là dịch tả em nghĩ là tụ huyết trùng vì bệnh này cũng nhanh chết lên bác vừa thử tiêm kháng thể ktg và dùng thuốc trị bệnh tụ huyết trùng xem sao
chúc bác vượt qua khó khăn

Phỏng đoán Cúm, New ghép Gum

Bác cần đưa thêm thông tin về mổ khám nhưng về cơ bản thì vẫn xài phác đồ điều trj: Hạ sốt + Giải độc + Nâng sức đề kháng +Kháng sinh phòng kế phát

Mạn phép đưa vài tên thuốc

Ngày 1-2 : Anti Gum, Ulyvit C, Bổ gan
Ngày 3-> : Anti Gum+ TAvimycin (năm thái), Ulyvit C, Bổ gan,

gọi a dova hùng nhé ! 01679599655
bạn nói rõ triệu chứng cho mọi người tham khảo nhe !

ban mua ampicoli ngoai thuoc ha sot ,vitamim =,gluco kc cho uong nhe .Con nào bị bệnh bạn bơm trực tiếp cho uống uống nhiều 1 chút nhé,

Back