Hỏi đáp Cấp cứu gà có dấu hiệu bỏ ăn, mặt hơi sưng, ủ rủ

• Thread starter maikimanh93
  • Ngày gửi
Chào ae.
Gà e nuôi khoảng 20 con đã vacxin new đầy đủ.
Hôm rồi em có mua 1 con gà về, con gà đó bị ỉa phân trắng xanh, thơ khò khè và chết sáng nay.
2 trong số 20 con còn lại sáng nay thấy mặt hơi sưng và ủ rủ, chưa thấy ỉa phân màu gì do em chỉ vừa nhốt riêng.
Cho hỏi gà em bị bệnh gì và nên uống thuốc gì ah
Em đag cần rất gấp, cảm ơn ae

Sáng nay em lấy nó ra thì nó ỉa phân trắng xanh loãng và họng có đờm hay nước gì đó nữa. Giờ chính xác là nó bị gì và chữa bằng thuốc gì vậy mấy anh.

Sáng nay em lấy nó ra thì nó ỉa phân trắng xanh loãng và họng có đờm hay nước gì đó nữa. Giờ chính xác là nó bị gì và chữa bằng thuốc gì vậy mấy anh.

E ko biết đăng ảnh lên bác kết bạn zalo 0912006103 e gửi ảnh gà bệnh lên cho sem và thuốc điều trị . Bác cứ trần chừ là thất thoát nhiều đấy
Gà bác bị viêm tuyến lệ giờ chuyển viêm phổi rồi ko chữa thì sang viêm ruật cấp thì kô đơn giản nữa đâu

Mọi người cũng đã góp ý cho bạn r. Nếu bạn chưa chắc chắn thì làm ntn nhé ( theo ý kiến của mình thôi có gì k đúng mấy bác có kinh nghiệm bỏ qua nhé) tiêm ngay kháng thể KTG liều 2ml/ con ( loại này có 1 số kháng thể điều trị được các bệnh như CRD, New, IB... và nâng cao sức đề kháng cho vật nuôi, nếu k bị máy bệnh kia thì nó cũng chẳng ảnh hưởng gì tội nỗi là phải làm lại vắc xin new) , bổ sung điện giải vitamin cho gà. Nếu gà k khá hơn thì mới dùng kháng sinh. Có gì k đúng thì mong mọi người chỉ giùm. Ah nên nhớ nếu tiêm thì gà lành và gà bệnh dùng 2 mũi kim khác nhau nhé k nó lây bệnh.

Mắt nó sáng nay thì hết sưng đỏ rồi nhưng chuyển sang ỉa phân trắng xanh loãng rồi mấy anh ơi. Vậy là có dấu hiệu khả quan không ạ. Có phải giờ chữa ỉa phân loãng trắng xanh nữa là xong phải không ạ?
Mọi người cũng đã góp ý cho bạn r. Nếu bạn chưa chắc chắn thì làm ntn nhé ( theo ý kiến của mình thôi có gì k đúng mấy bác có kinh nghiệm bỏ qua nhé) tiêm ngay kháng thể KTG liều 2ml/ con ( loại này có 1 số kháng thể điều trị được các bệnh như CRD, New, IB... và nâng cao sức đề kháng cho vật nuôi, nếu k bị máy bệnh kia thì nó cũng chẳng ảnh hưởng gì tội nỗi là phải làm lại vắc xin new) , bổ sung điện giải vitamin cho gà. Nếu gà k khá hơn thì mới dùng kháng sinh. Có gì k đúng thì mong mọi người chỉ giùm. Ah nên nhớ nếu tiêm thì gà lành và gà bệnh dùng 2 mũi kim khác nhau nhé k nó lây bệnh.
Thuốc mà anh dùng k phải là kháng sinh hả a. Em dùng kháng sinh mà không ăn thua gà vẫn chết hết

Chia sẻ chút xíu :
Sử dụng thuốc **FLOCIN 10% (Nofloxacin) hòa nước uống 10ml/ cho 8 lít nước. Ngày 2 lần sáng , tối. Buổi trưa uống điện giải, men tiêu hóa. - Dùng 3 ngày
Sau Sử dụng thuốc bột uống **coli - forte (TP: amoxicyclin + colistin) 2g/1 lít nước/10 kg thể trọng, pha nước uống ngày 2 lần, bổ sung điện giải, men tiêu hóa sau khi uống kháng sinh. - 3 ngày nữa - sau đó bổ sung điện giải các ngày tiếp theo.
Đó là cách các bạn Bs thú y dùng cho đàn gà của mình bị. Thấy nói là bệnh sưng mặt. Có tách riêng các con có biểu hiện bệnh rõ rệt để điều trị tích cực và chống lây lan.
Thấy khỏi và OK, hiện đàn bình thường.

Mắt nó sáng nay thì hết sưng đỏ rồi nhưng chuyển sang ỉa phân trắng xanh loãng rồi mấy anh ơi. Vậy là có dấu hiệu khả quan không ạ. Có phải giờ chữa ỉa phân loãng trắng xanh nữa là xong phải không ạ?

Thuốc mà anh dùng k phải là kháng sinh hả a. Em dùng kháng sinh mà không ăn thua gà vẫn chết hết
Kháng thể bạn ah k phải kháng sinh. Kháng thể KTG

Bệnh đã hết pháp đồ điều trị vẫn còn sót một số triệu trứng ko sao cả nếu 7 hoặc 10 ngày sau ko khỏi mới phải lo nhá bạn . Với chết thì ko tránh đc đâu cái này là tình trạng chung hết rồi chủ yếu là phát hiện kịp thì giảm thất thoát thôi . Nếu bác cho uống tầm 5ngày rồi mà thấy mắt đã giảm sưng bác nên dừng kháng sinh và chuyển sang cho uống nước tỏi pha vào nước hoặc chộn thức ăn thêm 7 ngày nữa . Dọn sạch chuồng phun khử trùng rồi rắc vôi bột đi là ok rôi

Anh cho em hỏi vôi để rắc là vôi nông nghiệp hay vôi xây nhà vậy ạ
Vôi chỉ có vôi tôi và vôi tỏa thôi ban ko có vôi nông nghiệp và vôi xnhà đâu . Vôi tôi là vôi phải cho vào nước nó hóa thành rạng lầy bạn hòa ra qoét nền và qoét vào nơi gà đứng qoét tường cao tầm một mét . Còn vôi tỏa là vôi để lâu hút đủ ẩm hóa thành bột bạn tác khắp truồng là đc rắc cao và mạnh tay chút cho nó bay tỏa ra .

Anh cho em hỏi vôi để rắc là vôi nông nghiệp hay vôi xây nhà vậy ạ
Vôi xây dựng và vôi quét tường về cơ bản là như nhau.
chỉ khác mục đích sử dụng: vôi bón đất giúp cung câp calcium, nâng PH khử phèn ( khử chua). Ngay này,cũng ít cửa hanh xây dựng ban vôibôt nữa, chỉ bán vôi nươc, đã pha sẵn. Và khác nhau về giá thành, vôi quét tương cao hơn tý( co thể do tinh khiết hơn).
Mục đích dùng vôi để sát trung chuồng trại vì vôi là base của calcium ( tinh kiềm), vi khuẩn và vi rút khó tồn tại trong môi trường kiềm mạnh này, thứ 2 là vôi hòa vào nước tỏa nhiệt, nâng cao hiệu qwả sát trùng ( như vây dùng vôi qwét cho sát trùng là ok, dùng vôi xử lý ao nuôi thủy sản, bón đất để qwét tường thì là lá la)

Hôm nay thì may con gà bệnh của em đã hết tiêu chảy phân trắng xanh và sưng đỏ mí mắt rồi.
Nhưng hôm nay nó lại bỏ ăn ủ rủ và khò khè.
Em đang dùng thuốc Cippro 50A chuyen tri CRD nhưng sao thấy lần này nó không đỡ như những lần gà bị khò khè chảy nước mũi như đợt trước.
Có phải vi khuẩn đã kháng lại thuốc không ạ. Xin mấy a cho em lời khuyên với. Em chân thành cảm ơn ạ

Hình mắt của nó đây mấy a ơi. Nó đỏ hơi sưng và gà ngáp liên tục
Hình mắt của nó đây mấy a ơi. Nó đỏ hơi sưng và gà ngáp liên tục
xưng phù đầu rồi,mua doxi 200 cho ún di, cho ún thuốc bổ hàng ngày để gà co sức đề kháng.con nào k ăn dc. bơm trực típ lun, thức ăn thức ún cho gà khỏe lại, máy ngày là khỏe ak,

Back