cấp cứu khẩn cấp: gà ỉa phân xanh trắng, chết hàng loạt

• Thread starter andenken27
  • Ngày gửi
chào các anh chị trong diễ n đàn, nhà em có nuôi hơn chục con gà giống gà chân lùn để tết thịt, mà hiện nay đã chết hơn 1 nửa, 1 bé nữa cũng đang sắp sửa đi. em xin kể bệnh tình của bọn nó như sau ạ:
- nuôi được hơn 1 tháng, mỗi con tầm 6 lạng, tự dưng cả đàn khò khè, đi ỉa phân trằng 2 đồng chí đi ỉa phân trắng chết sau 2 ngay theo dõi, 2 con này mẹ em cho uông thuốc đi ỉa của người và men tiêu hóa. sau đó em lên mạng tra biết bọn nó bị ho nên ra hiêu thuốc thú y mua. cô ấy bán cho em tylosin và gói genta tylóin. 14 con * 6lạng 1 con uống 1/2 gói 1 ngày và 1 ống chia làm 2 lần, sau 3 ngày tụi nó đỡ, em ngừng cho uống thuốcư
- 1 tuần sau, gà lăn ra chết hàng loạt nhưng rất nhanh. cứ con nào mào đen ỉa phân trắng sau đó chuyển xanh thì chết trong ngày. đàn gà thịt có 15 con bây h chỉ con 6. khi phát hiện bị lại, em vẫn uống thuốc như lần trước, nhưng vẫn chết, em lại ra hàng thuốc hỏi tiếp. cô ấy cho thêm gói màu hông Alpha vita uống kèm gói trên và ống tylosin (1/3 gói 1 ngày làm 2 lấn), ngoài ra có cho uống cả kháng thể của hanvet, sau 1 tiếng cho uông tiếp các loại kháng sinh.
tối hôm cho uông thập cẩm xong, nhà em chia tay thêm 3 em gà, hôm sau là 3 em nữa trong đấy có 1 em gà tre nuôi đc 4 tháng còi trụi lông. hôm nay là ngày thứ 3 kể từ hôm uống kháng thể, hồi hộp sáng hỏi mẹ có con nào chết nua không. mẹ nói không nhưng khi xuống xem chuồng vẫn còn 1 em ỉa phân trắng ko ăn. em đấy trông vẫn tỉnh táo, có lẽ bị ngay sau khi cho uống thuốc xong vì ban sãng mẹ em nói không thấy con nào ỉa phân trắng. .
hiện tại em dấy đang đuọc tách ra theo dõi và ko hy vọng j thêm. em đã cho cả đàn gồm 3 gà tre và 6 gà chân lùn uống thêm men vi sinh từ hôm qua vì sợ do uống kháng sinh nhiều nên hỏng ruột
cả đàn đã đỡ ho, ỉa cũng ổn (vẫn có con ỉa phân nâu tanh lắm), em không dám cho uống kháng sinh nữa nhưng ko cho uống lại không yên tâm, mong anh chị trong điễn đàn tư vấn giúp em

Lây nhau chết nhanh khả năng dính Virus hô hấp rồi !
Bạn xem con gà khi chết có phải 1 bên mắt nhắm, 1 bên mắt mở ko .
Nếu đúng thì chia buồn với bạn

Chết nhanh vậy là dính new rồi, KT bạn phải chích mới hiệu quả, chứ cho uống thì khác nào muỗi đốt inox

e cũng chẳng để ý nó chết ntn nữa. từ chiều hôm qua đến sáng nay vẫn bt. chỉ sau khi uống thuốc xog mới thấy có biểu hiện. ho hiện nay đã thấy đỡ chỉ còn 1-2 con ho. em đag phân vân ko biết có nên cho uống thuốc nữa ko

mình cũng bị nhưng ko chết nhanh đến vậy, chỉ có 1 em mắt nhắm mắt mở là chết nhanh thôi mà mình cứ tưởng là nó mổ lộn lẫn nhau chứ, ỉa phân trắng loảng có pha chút màu vàng, cũng có 1 em thấy dính màu đỏ vào đít.
Bạn thư đọc http://www.minhdung.com.vn/index.ph...cu-trung&catid=115:tai-liu-v-ga-vt&Itemid=224 xem.
Gà mình đang cho uống ampicoli và TOLTRAZIL, thấy cũng đỡ, nhưng gà mình ko có ho, còn em nào thấy yếu yếu bỏ ăn thì làm như anh 9xkhoinghiep, mua sữa ông thị về cho nó uống để cầm cự. còn thuốc thì mình chơi liều gấp đôi liều điều trị lun
Mình mới nuôi nên ko biết nhiều

Last edited:

Back