Cấp cứu lợn con . sau cai sữa đến 3 tháng .?

• Thread starter Nguyễn Lê (HH)
  • Ngày gửi
Mấy bác ai bị rồi chỉ dùm với ạ. Em hiện đang có một bầy heo con cai sữa được 1 tháng - Mọi việc rất êm xui nhưng mới vài ngày heo bị bệnh và bệnh ko có triệu chứng như bỏ ăn , ăn yếu...
_Bệnh phát một cách đột ngột khi lợn con đang khoẻ mạnh : Tình trạng: lợn ngã ngang ra co giật ,óy ra nước và thức ăn,tím người và khó thở khi tỉnh lại....để sau 1 vài tiếng heo bình thường và ăn lại (heo ăn ko hề yếu) .Nhưng triệu chứng đó lặp đi lặp lại nhiều lần và heo trụ được 1 tuần là chết.
_Bệnh tích co giật run cơ thể và khó thở kèm co giật -.
_Các bác cho em hỏi đó là bệnh gì và phòng và chữa trị ra sau>>?
_Một điều là hiện em có 2 bầy heo con cách nhau khoảng 10 ngày - nhưng 1 con ở bầy lớn bị trình trạng như vậy và chết rồi. _ khi con đó chết thì các con lại không bị _khoảng 1 tuần sau bầy heo nhỏ hơn lại có con bị ...như thế các bác cho em hỏi bệnh với biểu hiện này có lây ko ạ. ?
Em đang băn khoăn k biết nó có mắc bệnh giả dại hoặc viêm màng não không ?
Nhờ các bác tư vấn dùm ạ - Tình trạng rất khẩn cấp .! T
Chân thàh Cảm cơn các bác.

triệu chứng như vậy thì rơi vào các bệnh như sau
2 bệnh do virut gây nên giả dại .dịch tả lợn ( không có thuốc điều trị)
2 bệnh do vi khuẩn gây nên sưng phù đầu.và liên cầu khuần lợn
tất cả các bệnh do vi khuẩn và virut gây nên điều lây lan cả
chỉ có bệnh nội ngoại khoa thì không lây mà thôi
biện pháp tốt nhất là bạn phải phun thuốc sát trùng chuồng trại 2 ngày lần vài lần
dùng vikon phun sát trùng chuồng trại và phun cả đàn heo
chích amoxyclin hoặc ceftiofur cho toàn đàn heo trong 3 ngày
nếu bệnh không tái diển lại là do vk
còn tái diễn và chết là do virut
cho uống vtm c, becomlex
tăng cường sự phòng vệ cơ thể
một điều thật buồn ,khi tôi bình luận cho topic này
và tôi cũng không muốn nhìn lại topic này nữa
cái lịch sự tối thiểu của con người ở đâu rồi nhỉ ?
ít ra cũng có chút thông tin heo khõe lại hay chết rồi
để mọi người thêm chút kinh nghiệm,mà học hỏi lẩn nhau
bệnh viện trang thiết bị hiện đại tối tân,
đội ngũ bác sỉ , giáo sư đầu ngành
nhưng có bệnh viện nào trên toàn thế giới mà không kèm theo (nhà xác )kế bên chứ
là nông dân có dở cũng góp ý cho bạn một lời
ít ra cũng có lời cám ơn,hay sự phản hồi cho lịch sự chứ

Last edited:
Thân bác [ nhoangcr ] về chuyện này thì thành thật xin lỗi bác nha, mong bác thông cảm mà bỏ qua cho.
Do công việc tất bậc nên có lần đó tôi lên coi rồi "off" liền không có lên trang lại nên không gởi lời cảm ơn tới bác được.
Bầy heo lần đó tôi sử dụng thuốc như bác chỉ và thêm 1 vài liều # nữa, vừa trợ lực bằng các loại men tiêu hóa và tiêm bắp cho nó, may mắn thay sau 2 tuần thì bệnh hoàn toàn khỏi - tôi đã cho suất chuồng được 1 thời gian lâu rồi bác ạ.
Tuy thuốc tôi sử dụng như bác chỉ :( bcomlex- vitamin C, vikon, amoxyclin) và kèm thêm 1 số # thì rất hiệu quả nhưng theo mấy bà bán thuốc thì lần đó do thời tiết thay đổi đột ngột và do lúc heo con mới đẻ tôi xử lý không tốt nên mới bị như thế.
Mấy lời hồi đáp cùng bác mong bác rộng lòng bỏ qua - Tôi chân thành cảm ơn bác và mong được sự hỗ trợ của bác về nhiều điều hơn nữa về sau này.
...................................................Thân bác.!

Thân bác [ nhoangcr ] về chuyện này thì thành thật xin lỗi bác nha, mong bác thông cảm mà bỏ qua cho.
Do công việc tất bậc nên có lần đó tôi lên coi rồi "off" liền không có lên trang lại nên không gởi lời cảm ơn tới bác được.
Bầy heo lần đó tôi sử dụng thuốc như bác chỉ và thêm 1 vài liều # nữa, vừa trợ lực bằng các loại men tiêu hóa và tiêm bắp cho nó, may mắn thay sau 2 tuần thì bệnh hoàn toàn khỏi - tôi đã cho suất chuồng được 1 thời gian lâu rồi bác ạ.
Tuy thuốc tôi sử dụng như bác chỉ :( bcomlex- vitamin C, vikon, amoxyclin) và kèm thêm 1 số # thì rất hiệu quả nhưng theo mấy bà bán thuốc thì lần đó do thời tiết thay đổi đột ngột và do lúc heo con mới đẻ tôi xử lý không tốt nên mới bị như thế.
Mấy lời hồi đáp cùng bác mong bác rộng lòng bỏ qua - Tôi chân thành cảm ơn bác và mong được sự hỗ trợ của bác về nhiều điều hơn nữa về sau này.
...................................................Thân bác.!
vậy thì tốt rồi
cũng chúc mừng chủ thớt
tôi ghét nhất là không có sự phản hồi
vì sự đóng góp của tôi cho topic
tôi vẫn luôn theo dõi diễn biến tốt xấu
cái mình đóng góp có thể giúp được phần nào cho gia chủ không
vì tôi luôn lấy đó là chia sẽ niềm vui với bạn

Last edited:
triệu chứng như vậy thì rơi vào các bệnh như sau
2 bệnh do virut gây nên giả dại .dịch tả lợn ( không có thuốc điều trị)
2 bệnh do vi khuẩn gây nên sưng phù đầu.và liên cầu khuần lợn
tất cả các bệnh do vi khuẩn và virut gây nên điều lây lan cả
chỉ có bệnh nội ngoại khoa thì không lây mà thôi
biện pháp tốt nhất là bạn phải phun thuốc sát trùng chuồng trại 2 ngày lần vài lần
dùng vikon phun sát trùng chuồng trại và phun cả đàn heo
chích amoxyclin hoặc ceftiofur cho toàn đàn heo trong 3 ngày
nếu bệnh không tái diển lại là do vk
còn tái diễn và chết là do virut
cho uống vtm c, becomlex
tăng cường sự phòng vệ cơ thể
một điều thật buồn ,khi tôi bình luận cho topic này
và tôi cũng không muốn nhìn lại topic này nữa
cái lịch sự tối thiểu của con người ở đâu rồi nhỉ ?
ít ra cũng có chút thông tin heo khõe lại hay chết rồi
để mọi người thêm chút kinh nghiệm,mà học hỏi lẩn nhau
bệnh viện trang thiết bị hiện đại tối tân,
đội ngũ bác sỉ , giáo sư đầu ngành
nhưng có bệnh viện nào trên toàn thế giới mà không kèm theo (nhà xác )kế bên chứ
là nông dân có dở cũng góp ý cho bạn một lời
ít ra cũng có lời cám ơn,hay sự phản hồi cho lịch sự chứ
chú hoàng ơi,hôm bữa con có nhắn tin cho chú,rồi chú có nhắn lại gì đó con chưa đọc được,trên mạng onl con tìm cũng hông thấy chú,mấy ngày nay chú không onl hả chú
vậy thì tốt rồi
cũng chúc mừng chủ thớt
su khi e đọc những topic của chú hoàng thì e càng nể chú,thông thường 1 người nuôi heo giỏi thì hay giấu nghề vì đó là chén cơm của họ,chú thì không như vậy,xin cảm ơn chú nhoangcr và a demaitính đã giúp đỡ những a/c.e mới tập nuôi heo như con

chú hoàng ơi,hôm bữa con có nhắn tin cho chú,rồi chú có nhắn lại gì đó con chưa đọc được,trên mạng onl con tìm cũng hông thấy chú,mấy ngày nay chú không onl hả chú

su khi e đọc những topic của chú hoàng thì e càng nể chú,thông thường 1 người nuôi heo giỏi thì hay giấu nghề vì đó là chén cơm của họ,chú thì không như vậy,xin cảm ơn chú nhoangcr và a demaitính đã giúp đỡ những a/c.e mới tập nuôi heo như con
trong cuộc đời này chẳng có gì là tuyệt đối cả
cái mình hiểu, người khác hiểu hơn mình
cái mình biết ,người khác biết nhiều hơn mình
mình đi qua dấu chân mình để lại
người đi sau bước theo dấu chân mình bước đúng
tránh được những dấu chân sai đường của mình
chẵng qua mình chỉ bảo những gì mình cóp nhặt kiến thức,chuyên môn của người khác
chứ nó chẵng riêng gì của mình
điều tôi không thích,khi hỏi trực tiếp tôi thi phải có sự phản hồi lại
vì tôi rất tôn trọng bài viết của người hỏi tôi,tôi vẫn theo dỏi để có ý tốt hơn
nhưng lại buồn, khi hỏi rồi lại lặn biệt tâm,lâu lâu trồi lên, làm vài câu rồi lại biến
không biết lời mình góp ý có mang lại kết quả tốt đẹp hay không
thật sự mà nói tôi tư vấn trên đt còn nhiều hơn diễn đàn này
nên tôi nhiều lúc quá buồn đành nhờ bác @ trầnvi xóa dùm sđt trên topic của mình
và thành thật xin lổi các ace thành viên dđ

trong cuộc đời này chẳng có gì là tuyệt đối cả
cái mình hiểu, người khác hiểu hơn mình
cái mình biết ,người khác biết nhiều hơn mình
mình đi qua dấu chân mình để lại
người đi sau bước theo dấu chân mình bước đúng
tránh được những dấu chân sai đường của mình
chẵng qua mình chỉ bảo những gì mình cóp nhặt kiến thức,chuyên môn của người khác
chứ nó chẵng riêng gì của mình
điều tôi không thích,khi hỏi trực tiếp tôi thi phải có sự phản hồi lại
vì tôi rất tôn trọng bài viết của người hỏi tôi,tôi vẫn theo dỏi để có ý tốt hơn
nhưng lại buồn, khi hỏi rồi lại lặn biệt tâm,lâu lâu trồi lên, làm vài câu rồi lại biến
không biết lời mình góp ý có mang lại kết quả tốt đẹp hay không
thật sự mà nói tôi tư vấn trên đt còn nhiều hơn diễn đàn này
nên tôi nhiều lúc quá buồn đành nhờ bác @ trầnvi xóa dùm sđt trên topic của mình
và thành thật xin lổi các ace thành viên dđ
con hiểu ý của chú,hôm bữa con có thấy sdt của chú trên topic ,con lưu lại rồi mà hông biết phải của chú hông nên con chưa gọi,vì con sợ làm phiền chú,con chỉ lưu lại để khi nào gặp chuyện cấp bách quá con sẽ gọi chú nhờ chú tư vấn,vì con biết chú bận nhiều việc.bầy heo con của con hôm nay ăn mạnh rồi chú,nó bị lạ thức ăn,còn con nái kia lên giống lại con cũng gieo rồi,mà sao con thấy ô a con gieo ít chảy tinh ra ngoài còn con gieo thì chảy ra ngoài hơi nhiều,hay con gieo hông đúng cách hả chú

con hiểu ý của chú,hôm bữa con có thấy sdt của chú trên topic ,con lưu lại rồi mà hông biết phải của chú hông nên con chưa gọi,vì con sợ làm phiền chú,con chỉ lưu lại để khi nào gặp chuyện cấp bách quá con sẽ gọi chú nhờ chú tư vấn,vì con biết chú bận nhiều việc.bầy heo con của con hôm nay ăn mạnh rồi chú,nó bị lạ thức ăn,còn con nái kia lên giống lại con cũng gieo rồi,mà sao con thấy ô a con gieo ít chảy tinh ra ngoài còn con gieo thì chảy ra ngoài hơi nhiều,hay con gieo hông đúng cách hả chú
gieo tinh trào ra ngoài nhiều thì không đạt
trước chú cũng gặp nhiều trường hợp như vậy
không phài nó như mình mong muốn đâu
nhiều lúc nó vượt quá tầm kiễm soát của mình
và cũng tùy từng cơ địa của mổi con
giờ thì có dẩn tinh quàn cài tiến rồi
loại bằng ống nhựa trước có đầu ngù bít cửa tử cung
cách phối như sau,cháu tham khảo nhé
khi heo chiệu đực có biểu hiện trạng thái mê ỳ
(đứng im, vễnh tai, mắt lim dim,âm hộ chuyển màu tím tái ,có chút dịch keo trong)
thì ta tiến hành gieo tinh
dùng dẩn tinh quản có đầu ngù,
dùng kéo cắt bao ,sát phần ngù, bôi một ít vazolin vào đầu
tuyệt đối không lấy ống ra khỏi bao
nắm ngoài bao đút vào ,hơi chếch lên phần lưng
đến khi có cảm giác hơi nặng tay nhấn nhẹ vào 1 chút ,(độ dài của ống dẫn tinh khoảng 35 cm)
kiễm tra xem ống có khả năng tụt ra không ? mà hiệu chỉnh lại cho chắc chắn
cắt bao ống tinh gắn vào và bơm tinh nhè nhẹ
(tinh bơm thêm vào 0,5m oxytocin hoặchanprost)lắc nhẹ cho tan đều)
sau khi ống hết tinh gắn nút bịt đầu ống và để khoãng 30 phút thì rút nhẹ dẩn tinh quản ra
như vậy tử cung tự hút hết tinh và cũng đũ cho lượng tinh binh bơi vào thụ tinh
giãm thiểu nhiều tinh trào ra ngoài

Last edited:
gieo tinh trào ra ngoài nhiều thì không đạt
trước chú cũng gặp nhiều trường hợp như vậy
không phài nó như mình mong muốn đâu
nhiều lúc nó vượt quá tầm kiễm soát của mình
và cũng tùy từng cơ địa của mổi con
giờ thì có dẩn tinh quàn cài tiến rồi
loại bằng ống nhựa trước có đầu ngù bít cửa tử cung
cách phối như sau,cháu tham khảo nhé
khi heo chiệu đực có biểu hiện trạng thái mê ỳ
(đứng im, vễnh tai, mắt lim dim,âm hộ chuyển màu tím tái ,có chút dịch keo trong)
thì ta tiến hành gieo tinh
dùng dẩn tinh quản có đầu ngù,
dùng kéo cắt bao ,sát phần ngù, bôi một ít vazolin vào đầu
tuyệt đối không lấy ống ra khỏi bao
nắm ngoài bao đút vào ,hơi chếch lên phần lưng
đến khi có cảm giác hơi nặng tay nhấn nhẹ vào 1 chút ,(độ dài của ống dẫn tinh khoảng 35 cm)
kiễm tra xem ống có khả năng tụt ra không ? mà hiệu chỉnh lại cho chắc chắn
cắt bao ống tinh gắn vào và bơm tinh nhè nhẹ
(tinh bơm thêm vào 0,5m oxytocin hoặchanprost)lắc nhẹ cho tan đều)
sau khi ống hết tinh gắn nút bịt đầu ống và để khoãng 30 phút thì rút nhẹ dẩn tinh quản ra
như vậy tử cung tự hút hết tinh và cũng đũ cho lượng tinh bơi vào thụ tinh
giãm thiểu nhiều tinh trào ra ngoài
dạ cái đó con có coi trên mạng rồi nhưng con chưa thực hành được,vì ở dưới con ngta chỉ gieo tinh bằng cái ống thun,con cũng chưa thấy thực tế gieo tinh bằng dẫn tinh quản như chú nói,con còn chưa thấy cái đó ngoài đời nữa,chú ơi nếu heo tơ mình gieo tinh bằng cái dẫn tinh quản đó được hông chú,nếu được con mua về dùng không xài cái dây dẫn tinh nữa

dạ cái đó con có coi trên mạng rồi nhưng con chưa thực hành được,vì ở dưới con ngta chỉ gieo tinh bằng cái ống thun,con cũng chưa thấy thực tế gieo tinh bằng dẫn tinh quản như chú nói,con còn chưa thấy cái đó ngoài đời nữa,chú ơi nếu heo tơ mình gieo tinh bằng cái dẫn tinh quản đó được hông chú,nếu được con mua về dùng không xài cái dây dẫn tinh nữa
được rất tốt
làm theo hướng dẫn tránh được viêm nhiễm trong quá trình phối tinh
tỷ lệ thụ thai cao,hạn chế lốc,
iết kiệm nhiều chi phí cho điều trị, và tốn cám do viêm nhiễm hoặc lốc không thụ thai
không ảnh hưỡng nhiều đến kế hoạch chu chuyễn đàn

được rất tốt
làm theo hướng dẫn tránh được viêm nhiễm trong quá trình phối tinh
tỷ lệ thụ thai cao,hạn chế lốc,
iết kiệm nhiều chi phí cho điều trị, và tốn cám do viêm nhiễm hoặc lốc không thụ thai
không ảnh hưỡng nhiều đến kế hoạch chu chuyễn đàn
dạ cám ơn chú,lần sau con sẽ mua về gieo thử

vậy thì tốt rồi
cũng chúc mừng chủ thớt
chúhoàng ơi! heo nhà con được 30-40 kg rùi mà bữa nay co 1 con nó bị hơi sưng mắt, ngày sau thì nó đi đứng không vững, chỉ uống nước , mỗi lần uống nc là ói, ỉa phân dê là bị bệnh j vậy bác? co 1 con heo thi bị đỏ hai tai, đỏ tím từng chỗ trên người, bỏ ăn, nằm 1 chỗ? con mới vào nghề nên ko bit làm sao mongbác chỉ giúp con!con cám ơnbác

chúhoàng ơi! heo nhà con được 30-40 kg rùi mà bữa nay co 1 con nó bị hơi sưng mắt, ngày sau thì nó đi đứng không vững, chỉ uống nước , mỗi lần uống nc là ói, ỉa phân dê là bị bệnh j vậy bác? co 1 con heo thi bị đỏ hai tai, đỏ tím từng chỗ trên người, bỏ ăn, nằm 1 chỗ? con mới vào nghề nên ko bit làm sao mongbác chỉ giúp con!con cám ơnbác
Qua theo dõi con heo hai tai đỏ hơi tím có thêm triệu chứng là nó ói ra dịch nhày màu vàng lợn cợn !Mong bác sơm hồi âm.....

Qua theo dõi con heo hai tai đỏ hơi tím có thêm triệu chứng là nó ói ra dịch nhày màu vàng lợn cợn !Mong bác sơm hồi âm.....
bạn phải kiễm tra thân nhiệt xem heo sốt bao nhiêu độ ?
có thể 40,5 độ ấy
với heo sốt cao bạn hạ nhiệt cho nó
bằng anagin c ,hoặc paraxetamol với 1ml/10kgp
bạn chích flo 40% la 1ml/10kgp
chích 2 ngày kiểm tra lại thân nhiệt
heo nôn nhiều chích atropin 3ml/con
trợ sức bằng vtm b1+ vtmc+cafein mỗi loại 2ml đấu chung 1mũi tiêm ngày chích 2 lần

khả năng heo bệnh tht ghép với thương hán
chích theo phát đồ cậu @ duy thắng là tốt đấy
sau 2 ngày cháu chích pen trep 1ml/8kgp
ngày chích 2 lần chích 3 ngày nhớ phải hổ trợ thể trạng bằng các loại vtm như 3b
heo non cháu chích thêm aminovital chống nôn mữa do mất cân bằng điện giải và đạm

Xem kĩ coi có khó thở k ? Nếu khó thở thì đừng xài cafein, xài vô đi cho lẹ. Chích 1 bên genta bên còn lại chích flumequine. Pha amino với atropin chích buổi chiều nếu xài ks buổi sáng, bên còn lại chích calci-mg-b6.

Xem kĩ coi có khó thở k ? Nếu khó thở thì đừng xài cafein, xài vô đi cho lẹ. Chích 1 bên genta bên còn lại chích flumequine. Pha amino với atropin chích buổi chiều nếu xài ks buổi sáng, bên còn lại chích calci-mg-b6.
Đa!Cảm ơn các a đã chỉ bảo.de63 em lam theo rui bao ket qua cho a hay.

Back