CẦU TRÙNG bệnh của gà mà khiến người phát điên.

mohinhmoi

nghèo hơn chữ nghèo!!
E có đàn gà 600con,từ lúc 1 ngày tuổi đến bgiờ đc gần tháng, hầu như ko hao hụt con nào ." đag mừng """Ấy vậy mấy ngày gần đây có vài con có biểu hiện phân đỏ (máu) e nghĩ bệnh bình thường thui nên cho uống thuốc phòng trung trung. Và ko thể ngờ chỉ 2,_3 hôm sau mỗi hôm e nhặt xác khoảng 20con. Và giờ e mếu mà ko khóc nổi đây , hu hu. Và khi đi mua thuốc, người bán thuốc có vẻ thấy đc sự khẩn cấp, lo lắng của e,nên đc buổi sả hàng, chém lúa cho đến khi ví e ko còn 1đ. Giờ e đang cho gà ăn, uống bằng thuốc đặc trị,mong là sẽ qua khỏi đợt này.
Ae chăn gà chút ý bệnh này nhé, Bệnh có sự lây đàn và phát tác nhanh kinh khủng ,

dudo92

Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường
Nông dân @
Nuôi gà để nhiễm khuẩn là thế đó, m bị 1 lần rồi và sợ xanh mặt tới tận bây giờ.

mohinhmoi

nghèo hơn chữ nghèo!!
nhân tiện bác nào có kinh nghiệm trị bệnh này thì giúp thớt với.
[DOUBLEPOST=1475372929,1475372750][/DOUBLEPOST]

Thuốc đặc trị
[DOUBLEPOST=1475372995][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1475373064][/DOUBLEPOST]Vitamin K, giúp cầm máu vì phân gà ra máu.
[DOUBLEPOST=1475373245][/DOUBLEPOST]

mua gì lung tung quá vậy. bênh cầu trùng không có gì phải đáng lo. nhưng trị như bạn coi chừng 4 ngày sau sẽ có một số con bị liệt chân đó.

betoan

Nghiệp dư
mình nuôi gà tre đá từ kinh nghiệm bản thân nhận thấy bệnh cầu trùng cũng không đến nổi quá nguy hiểm và quá khó trị, kinh nghiệm phòng và trị bệnh này của mình thường áp dụng như sau :
- nếu gà chưa có biểu hiện bệnh từ 1-3 ngày tuổi cho uống thuốc phòng bệnh, 1 tháng tuổi sau cho uống nhắc lại uống theo liệu trình 3 ngày uống nghỉ 2 ngày sau đó cho uống thêm 2 ngày
- nếu gà có biểu hiện bệnh (phân sáp, phân có lẫn máu) dọn sạch sẽ chuồng trại, phun thuốc sát trùng liều cao tí, cho uống thuốc đặc trị cầu trùng nhưng uống hẳn 1 mạch 5 ngày có kết hợp với multi vitamin, sau khi sử dụng thuốc quan sát thấy gà đèu khỏi bệnh
nên sử dụng luân phiên tối thiểu 2 loại thuốc cầu trung để tránh tình trạng lờn thuốc

skaterboi

Chính hiệu
Chăn nuôi mà bệnh rồi mới phòng. Chả khác gì viêm gan B rồi mới chích chủng ngừa
Trong khi lịch phòng bệnh cho gà từ 1 ngày tuổi đầy trên mạng. Đứa học cấp 1 mà biết đọc là làm theo được.
Vỡ mồm là đúng rồi.
Chăn nuôi đỡ cực hơn trồng trọt, vì sao? Vì chăn nuôi là dùng đầu óc, không phải dùng tay chân đâu

mua gì lung tung quá vậy. bênh cầu trùng không có gì phải đáng lo. nhưng trị như bạn coi chừng 4 ngày sau sẽ có một số con bị liệt chân đó.
Gà em đc 15 ngày tuổi, 10 ngày đầu ko sao, sau 10 ngày thỉnh thoảng lại có con bị liệt. Có 300 con. 3 ngày em nhỏ la 7 ngày nhỏ gum cho uống vacxin amoxin kết hợp thuốc bổ như vit c, điện giải, all zym, thuốc úm. Em mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm. Gà thì vẫn khỏe lắm, kể cả những con bị liệt, quẹo đầu cũng khỏe, bỏ ko hoài nó ko chết em tự hủy, sáng nay ngủ dậy lại thấy 1 con liệt chân, nhưng khỏe lắm. Ko biết vì sao nữa, cách khắc phục thế nào? Tư vấn em với

T

Tuongts85

Guest
E có đàn gà 600con,từ lúc 1 ngày tuổi đến bgiờ đc gần tháng, hầu như ko hao hụt con nào ." đag mừng """Ấy vậy mấy ngày gần đây có vài con có biểu hiện phân đỏ (máu) e nghĩ bệnh bình thường thui nên cho uống thuốc phòng trung trung. Và ko thể ngờ chỉ 2,_3 hôm sau mỗi hôm e nhặt xác khoảng 20con. Và giờ e mếu mà ko khóc nổi đây , hu hu. Và khi đi mua thuốc, người bán thuốc có vẻ thấy đc sự khẩn cấp, lo lắng của e,nên đc buổi sả hàng, chém lúa cho đến khi ví e ko còn 1đ. Giờ e đang cho gà ăn, uống bằng thuốc đặc trị,mong là sẽ qua khỏi đợt này.
Ae chăn gà chút ý bệnh này nhé, Bệnh có sự lây đàn và phát tác nhanh kinh khủng ,
gà này bị cầu trùng máu tươi (đỏ tươi). bạn dùng megacox của greenvet
hoặc viêm ruột hoại tử (phân màu cà chua xay) dùng thuốc có colistin hoặc enrofloxacin

L

levanbinh2002

Guest
Đôi khi ta hay lầm tưởng cầu trùng nhưng kiểm tra kỹ nhé, phân lẫn máu có bọt ( bóng ) chết nhanh và nhiều thì phải mổ khám ngay. Thấy gan xưng, lấm tấm đốm trắng, xuất huyết ruột thì đó là bệnh xưng phù đầu hay còn gọi là đầu đen. Đã mổ khám tiện thể xem dạ dày tuyến có xuất huyết không vì bệnh này rất hay ghép với newcatson làm gà chết nhanh và nhiều.
Bản chất cầu trùng không nguy hiểm và chữa đơn giản mà.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH