Thảo luận Cầu Trùng

• Thread starter nguoitaydo
  • Ngày gửi
Chào các bạn!!

Cầu trùng là bệnh cũng dễ trị nhưng cũng gây thiệt hại đáng kể trong chăn nuôi. Tôi có một kinh nghiệm để phòng bệnh này muốn chia sẽ với các bạn trong hội, a c e có ý kiến nào khác để phòng bệnh này thì mình cùng nhau thảo luận nhé.

Tôi xin nói sơ qua vài đặc tính của cầu trùng:
- khi ra môi trường bên ngoài sẽ hình thành nên noãn nang cầu trùng
- Sống được rất lâu (trên 1 năm)
Khi hình thành noãn nang thì thuốc sát trùng không thắm đc vào trong nên không tiêu diệt đc con này, cách này tôi đã làm qua mà thấy hiệu quả nên giới thiệu cho mọi người biết: Dùng dung dịch NaOH 5% ( xút) tưới lên khu vực chuồng trại, hành lang, lối đi xung quanh trại 1L thuốc cho 4m2 (sau khi đã dọn dẹp sạch sẽ phân, chất độn chuồng)
Các bác mua NaOH dạng miếng để ngâm ( tỉ lệ 5kg/100L Nước)
Sau khi tưới NaOH đc 3-4h thì rửa lại chuồng bằng nước, đợi chuồng khô thì phun sát trùng chuồng (tỉ lệ 1L/400L nước) Đóng kín cửa chuồng trại lại không cho ra vào chuồng. Khi chuẩn bị thả gà lại phun sát trùng thêm lần nữa với tỉ lệ 1/1200 trước khi thả gà 1-2 ngày
Lưu ý: Đặc tính của Xút là ăn mòn cao su, nhựa,da tay nên không đc chứa trong thùng nhựa hoặc dùng máy có da bơm bằng cao su để phun xịt chuồng, tốt nhất nên mua thùng vòi sen về để tưới. (khi ngâm NaOH sẽ tỏa nhiệt cao)
Còn phần dụng cụ chăn nuôi ngâm trong NaOH 0.5% (Lấy 1L NaOH 5% pha thêm 9L nước) trong 3-5h

Để tiêu diệt hết mầm bệnh trong và xung quanh trại thì các Bác có thể mua thêm Formol để phun.
Lưu ý: khi phun formol phải đeo khẩu trang chống độc,găng tay, tránh để dín lên cơ thể.

Cám ơn các Bác quan tâm. Nếu có gì sai nhờ các Bác bổ sung dùm e nhé!!!!

em nuôi thỏ, thỏ cũng bị con cầu trùng này tấn công rất mạnh khi ở giai đoạn nhỏ tuổi
Nhưng thỏ đẻ liên tục nên không có điều kiện để nghỉ chuồng, phun NAOH , Formol như bạn bày đc (giống như kiểu nuôi gà gối đàn ấy)
Có cách nào diệt con cầu trùng này nữa ko bạn?
Cho mình hỏi luôn cách ngừa cầu trùng nữa? ^_^

nghe cái bệnh này mà phát sợ.
cách của bác rất hay nhưng về đk thì khó sử dụng và lại có thể rất có hại cho sức khỏe của mình.bác có cách nào hay hay post tiếp cho mọi người và cả em nữa nhé.
còn về phần em thì cứ đàn này lớn thì đàn nhỏ nở, con sắp đẻ, nó cứ liên tục như vậy, với lại con nào hi sinh thì cho đi chứ thuốc men trị wai ko khỏi riết nản :D

về vấn đề này thì trước đây hơi khó chứ bây giờ thì dễ lắm bà con ơi, dùng nano bạc thì sát trùng ok, mà ko ảnh hưởng gì cả, công nghệ nano bạc mới áp dụng vào chăn nuôi thời gian gần đây khá thành công. trước đây thì dùng trong y học để chưa và chống ung thư.
- Ace tìm hiểm thêm về công nghệ mới này nhé, tìm trên mạng về nano bạc nhé

Nano bạc mà bạn nói có diệt được cầu nan không? hay diệt cầu trùng mới nở hay diệt cầu trùng đã trưởng thành?

em nuôi thỏ, thỏ cũng bị con cầu trùng này tấn công rất mạnh khi ở giai đoạn nhỏ tuổi
Nhưng thỏ đẻ liên tục nên không có điều kiện để nghỉ chuồng, phun NAOH , Formol như bạn bày đc (giống như kiểu nuôi gà gối đàn ấy)
Có cách nào diệt con cầu trùng này nữa ko bạn?
Cho mình hỏi luôn cách ngừa cầu trùng nữa? ^_^

Dùng NaOH thì không ảnh hưởng tới sức khỏe, khu vực nào trống thì mình tạt thôi,xong rồi rữa nước lại là OK hết mọi thứ. Nhưng nếu các bác không tiêu diệt sạch thì đàn cứ tái đi tái lại sẽ không bao giờ hết bệnh này đc. Thank các Bác!!

về vấn đề này thì trước đây hơi khó chứ bây giờ thì dễ lắm bà con ơi, dùng nano bạc thì sát trùng ok, mà ko ảnh hưởng gì cả, công nghệ nano bạc mới áp dụng vào chăn nuôi thời gian gần đây khá thành công. trước đây thì dùng trong y học để chưa và chống ung thư.
- Ace tìm hiểm thêm về công nghệ mới này nhé, tìm trên mạng về nano bạc nhé

nano bạc sát trùng nayf em thấy phiêu quá
Phàm cái quái gì mà nó ghi là "Trị hầu hết các loại bệnh" hoặc "diệt hầu hết vi khuẩn"
Là em đếck tin được:unsure:

quá phức tạp và kì công bác ạ ,mấy ai làm dc nt

Cũng không có kỳ công gì mấy, quan trọng là hiệu qủa đem lại. Bác ra cửa hàng mua NaOH về, lấy 5kg pha trong 100L nước, rồi lấy đi tưới xung quanh chuồng trại, tôi đã làm và thành công,nuôi cả năm rồi không thấy phát lại cầu trùng nữa.

Các bác thấy cái nào tốt thì làm thôi,tôi chỉ thấy hay nên giới thiệu cho moij người thử. :9^:

Back