Cây bí này bị gì vậy mọi người

• Thread starter tatrihuy
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, mọi người cho mình hỏi nó bị gì vậy? cách chữa trị, phòng tránh như thế nào vậy? thanks mọi người trước...

Bí gì vậy anh, bí đỏ hay bí đau. Gjống bệnh khảm trên dưa hấu quá

bí xanh bạn à...đang lo quá, công sức trồng tới giờ chết uổng quá

Anh cứ trồng đi, đảm pảo không pao gjờ chết, mà chắc khôg cho trái lun.

Anh trồng nhjều không, nhà tui 2000m2 bị là tui nhổ thẳng tay

Chào bạn!

Bạn trồng nhiều thì có thể áp dụng thử giải pháp này xem: Cadilac 80WP (Mancozeb) + Mataxyl + Combi (vi lượng) phun lần 1, phun lần 2 bạn công thêm phân bón là giàu hữu cơ hoặc axít amin có đạm thấp phun cách lần 1 là 3 ngày. Nếu do khảm (virus) thì tránh sự lây lan, còn do bệnh sương mai thì sẽ phục hồi và những lá mới không nhiễm thêm. Chúc bạn thành công.

Cây bí này bị virut đó bạn. chỉ có cách nhổ bỏ tiêu hủy để tránh lây lan. Nếu tiếc để vậy thì dù có ra bông cũng không đậu trái hoặc được vài trái thì cũng không có giá trị gì vì nó sần và xấu mã không ai mua. Không nên trồng lại bí trên đất này thời gian vài năm để cách ly

thanks các bác nhiều, nhà em trồng 3 cây à, trồng để ra trai hái ăn thôi, bị virut gì ghê vậy các bác? phải nhổ bỏ hết à....uổng quá

ờ....có 3 cây phơi chi bác....vậy cách phòng chống sao các bác? để lần sau e trồng lại

Chả rảnh đâu mà còm tào lao!
Cây bị nhiễm vi rút cần phải đốt bỏ để tiêu diệt mầm bệnh. Đem bỏ lung tung nó sẽ làm lây sang cây khác hoặc nhà hàng xóm!

Last edited:
Bác tranvi nói đúng đó. Bí của bạn bị virus rồi. Không chữa được đâu. Nhổ thẳng tay, đừng tiếc, nó không có trái đâu. Bỏ gọn lại. Nếu được thì đem chôn hoặc đốt đi.

Bệnh này nếu không nhầm thì dân gian ta gọi là ''Bệnh hủi cây bí xanh'',bệnh do virut gây ra.Đường chuyền bệnh chủ yếu là từ các loại chích hút như,bọ rầy,bọ trĩ.Nếu có 3 cây thì bác nên nhổ bỏ,tiêu hủy xa đồng ruộng để hạn chế lây lan.
Hiện loại bệnh này chưa có thuốc đặc trị,tuy vậy bác cứ thử loại này xem được không, Actara 25WG,nếu thấy công hiệu có thể phòng cho vụ sau,
Chú ý:
Phun đẫm,phun kỹ tới các bộ phận cây bí,phun khi chiều mát.
Luôn giữ độ ẩm cho gốc bí,nên hòa phân cân đối để tưới cho cây nhằm thúc cây phát triển tốt.

cám ơn các bác nhiều.....chắc em phải nhổ bỏ hết trồng lại thôi

Cây bí này bị virut đó bạn. chỉ có cách nhổ bỏ tiêu hủy để tránh lây lan. Nếu tiếc để vậy thì dù có ra bông cũng không đậu trái hoặc được vài trái thì cũng không có giá trị gì vì nó sần và xấu mã không ai mua. Không nên trồng lại bí trên đất này thời gian vài năm để cách ly
Chính xác .lá bị vi khuẩn rồi ,cách tốt nhất là nhổ bỏ và làm tơi đất sau đó rải vôi vào để tiêu diệt nấm và vi khuẩn

Back