Cây Bơ không có trái

• Thread starter anhbahung
  • Ngày gửi
Bà chị ở Long Khánh tôi tôi có trồng 4 cây bơ cách đây đã 6 năm,nhưng chỉ có 1 cây là có trái còn 3 cây kia thì không có trái nào mặc dù vẫn cao lớn xum xuê,có ai biết tại sao không xin chỉ cho tôi biết cách chữa hoặc tôi chặt bõ đi vì chiếm diện tích đất quá,xin cám ơn

cây bơ không trái

Chào Bạn !
Mình có một ít thông tin về cây bơ muốn cung cấp cho bạn .
trước tiên mình muốn hỏi bạn 3 cây bơ không có trái vậy nó có trổ hoa không ?
- Nếu không có trổ hoa thì có khả năng cây Bơ thuần chủng không phải bơ ghép thời kỳ sinh trưởng của nó dài hơn khoảng 7 - 10 năm mới có thể cho trái . Vây bạn đợi mùa sau còn cách khoảng 1 tháng tới mùa ra hoa bạn dùng dao nhỏ hay dụng cụ cao mủ cao su , cách từ gốc lên khoảng 50 - 70 cm bạn cạo sâu 0,5 - 1cm chiều ngang rảnh 1cm ở ngoài lớp vỏ 1 vòng thân cây nhớ không tưới nước ( kích thích chồi hoa ) .
- Nếu có trổ hoa mà không đậu trái đó là một đặt tính tự nhiên của 3 giống bơ :
a. Giống tự thụ phấn : bây giờ còn rất ít vì chất lượng trái không ngon , năng xuất kém .
b. Giống A : hoa của nó nhụy đực ban ngày thức , nhụy cái ngủ , đến 3 - 4 giờ chiều thì nhụy cái thức nhụy đực ngủ nên rất khó thụ phấn .
c. Giống B : thì ngược lại giống A . do đó trên thế giới các vườn ươm khi cung cấp cây giống thì luôn bán nữa này nữa kia trồng trong cùng một vườn ( cùng một loại Bơ Hass củng có 2 giống ) , để đạt hiệu quả kinh tế khi đến mùa ra hoa họ hay đặt vài hộp ong mật trong vườn để hổ trợ quá trình thụ phấn .
chúc Bạn thành công
" WE CAN CHANGE "

Anh họ tôi, vốn là Đại Uý Bác Sỹ ở SaiGon, nay ở quận Cam bang California
cũng nói vậy. Tôi mới hỏi, vậy thì trái nó chín, lấy hạt trồng xuống, thì
là cây lai, tình hình ra bông kết trái ra sao? Anh nói, thế thì hỏng rồi.
Có ai lấy hạt làm giống đâu. Đều phải đi mua cây giống của nhà vườn ươm.
Cây nào là giống cây ấy. Có thế trồng với nhau thì mới có trái, và đúng trái.
*
Anh còn nói, giống Bơ trái to tướng, vỏ nhẵn, màu xanh tươi, thì không ngon.
Còn giống Bơ trái nhỏ hơn, vỏ sần, màu sẫm hơi tím, thì mới ngon.
*
Tôi chỉ tay sang nhà bên kia đường, hỏi anh, cây gì lá mặt dưới bạc trồng
kia làm gì? Anh nói, cây đó trồng làm cảnh. Tôi mới nói, đó là cây Gai,
tước sợi làm lưới, lá giã nát với bột nếp làm bánh Gai. Thì ra vị bác sỹ
này sang Mỹ làm nghề trồng cây cảnh, nhưng cây nhà quê mình thì không biết.
Anh chỉ hơn tôi chục tuổi, theo gia đình di cư từ nhỏ, nên hầu hết các
cây ngoài bắc anh đã quên.
*

Trước tiên tôi xin cám ơn các bạn đã tư vấn,theo bà chị tôi nói thì ngày trước có ai đó cho chị ấy 4 hạt bơ và chị đã ương và trồng 5-6 năm rồi mà chỉ có 1 cây là cho trái và 1 cây thì năm truớc thì cho vài trái nhưng năm nay thì không có trái nào,còn 2 cây kia thì không bao giờ có trái(đã đốn bỏ 1 cây)và đây đúng là giống bơ sáp, trái nhỏ màu tím,vỏ hơi sần sùi,rất dẽo và béo,cũng xin bạn tư vấn xem nên bỏ phân gì để nhiều trái

Cây bơ không trái

Chào Bạn !
Bạn vẫn chưa cho biết là cây bơ không trái mà có hoa không ?
Cây bơ chị bạn trồng bằng hạt thì đúng là phải thật lâu mới trưởng thành cho trái được . Hiện nay người ta xử dụng cây ghép không hà , chỉ 3 năm là có thể cho trái rồi .
Cây bơ là giống cây lâu năm bạn chăm sóc củng bình thường như những loại cây ăn quả khác thôi . nếu có nhiều phân chuồng đã ủ hoai càng tốt cho cây . năm sau gần đến mùa ra hoa Bạn làm như cách mình hướng dẫn ở trên để đánh thức chu kỳ sinh dục của hoa ,kích cho hoa ra . Chúc Bạn thành công .

Tôi không thích cách kích thích cây bằng cách cạo cắt vỏ thân cây
gần gốc, vì cách này rất hại cây .
*
Một kỹ thuật nghề trồng cây ăn trái là: phải tỉa bớt cành, không
bón lệch (tỷ lệ đạm quá cao, còn Kali và Phốt Phát thì quá thấp)
không tưới ẩm đất, không để sum xuê rậm rạp, thì mới có nhiều trái.
Ở ngoài bắc, hầu như không bao giờ tưới, mà hoàn toàn nước trên trời
mưa xuống, đôi khi úng chết cả cây. Vì thế, vườn phải có rãnh thoát
nước. Coi lá búp sáng sớm mặt trời mới mọc mà lá đứng thẳng lên, hay
hơi úp vào nhau, thì đủ nước, không nên tưới nữa, nhưng lá hơi mềm,
và không đứng thẳng hơi úp, thì cần tưới nước. Lá xanh biếc cũng là
biểu hiện bón quá nhiều đạm.
*
Vậy, bạn chịu khó tỉa bớt cành đi xem sao. Đợi đến trưa nắng, nhìn
xuống dưới bóng cây, nếu thấy có nhiều chấm sáng thì tốt. Nếu bóng
dâm dưới cây mà không có chấm, hay có ít chấm, thì là quá rậm. Nếu
không có chấm, mà là nhiều khoảng nắng không phải là chấm tròn, thì
tỉa cành quá thưa.
*

Rất đơn giản là chỉ cần cưa bỏ cây ko cho trái ,cách mặt đất khoảng 50cm và để nó ra chồi mới,khi chồi đã đạt đường kính 1cm thì tiến hành ghép ,kỹ thuật ghép là ghép chẻ ngọn hoặc khi chồi đạt đường kính 1,5-2cm thì kỹ thuật ghép ở đây tốt nhất là ghép mắt,mắt ghép được lấy từ cây bên cạnh ,hoặc là cây cho năng xuất cao và phẩm chất trái ngon.sau khi mắt ghép đã liền sẹo và bắt đầu sinh trưởng thì nên bón thúc để cây phát triển mạnh.
Cây sau khi ghép khoảng 3 năm sẽ bắt đầu ra hoa,và năng suất sẽ tùy vào giống mà ta chọn ghép,cây sau ghép thường thì sẽ có tàn lá thấp hơn cây trồng bằng hạt nên ko cần phải tỉa cành vì nếu làm vậy thì cây sẽ dễ gãy cành khi có mưa to.
Còn nếu ko muốn ghép thì có thể sự dụng phương pháp khoanh vỏ giữa thân,bằng cách khoanh 1 vòng khoảng 1 cm xung quanh thân cách mặt đất 1m,nhớ là ko cạo lớp mô thượng tầng vì nếu cạo sạch lớp mô này cây sẽ yếu và mất sức,sau khi cạo nên siết nước đến khi thấy cây có dấu hiệu ra hoa, thì nên tưới và bón thúc phân NPK 20-20-15 nhằm giúp cây đủ dinh dưỡng để nuôi hoa và cũng để cây mau kiền sẹo,khi cây đậu trái cũng nên bón thúc phân vì cây bơ cần 1 lượng dinh dưỡng khá lớn để nuôi trái,nếu ko trái sẽ rụng do ko đủ ding dưỡng,nhưng nếu bón quá nhiều thì cây sẽ bị sốc phân và sẽ rụng trái hàng loạt . nên bón phân cân đối ,nếu có phân chuồng thì càng tốt !
Cách này cũng có thể làm cây bơ ra hoa trái vụ nhưng sẽ làm cây mât sức và có thể làm ngắn đi chu kỳ kinh doanh của cây,thậm chí nếu quá lạm dụng cây sẽ......thành củi !

Mình thành thật cám ơn các anh đã tư vấn nha,nhà chị mình ở Kim Long(br-vt) gần nha bác typhukhongtien cho nên có lẽ hôm nào mình phải ghé nhà bác để thọ giáo cách ghép cây nhé,xin bác cho số phone để tiện liên lạc có được không ah?

Tiếc quá ! hiện nay mình đang ở Bình Phước trồng mì,nếu bạn muốn ghép thì có thể seach cách ghép trên google , nếu ko tìn thấy bạn có thể ra trại cây giống xem thử cách ghép chẻ ngọn trên cây bơ giống của họ như thế nào !còn cách ghép mắt là như của cây mít thái !

Cho mình hỏi chút

Cây bơ nhà mình trồng cũng đã hơn 5 năm. Mới cho quả được 2 mùa, quả rất sai (quả xanh, to). Nhưng có 1 điều là quả không thể chín, cứ già (hái về, để trên cây) đều bị đen lốm đốm (thối). Có trái (rất ít) chín cũng bị thối, cắt phần thối bỏ đi, phần ăn được thì có "lợn cợn" cứng trong thịt bơ. Mình không bít bị bệnh gì, có biện pháp gì chữa được không? Mong các bạn chỉ giúp?

Bà chị ở Long Khánh tôi tôi có trồng 4 cây bơ cách đây đã 6 năm,nhưng chỉ có 1 cây là có trái còn 3 cây kia thì không có trái nào mặc dù vẫn cao lớn xum xuê,có ai biết tại sao không xin chỉ cho tôi biết cách chữa hoặc tôi chặt bõ đi vì chiếm diện tích đất quá,xin cám ơn
Bạn gọt vỏ cây quanh thân, chiều cao khoảng 30 cm, gọt sát thân gỗ. Mục đích làm cho cây bớt sung sức. cây sẽ ra trái.

cây bơ nhà mình trồng được 5 năm,năm nào cũng có hoa nhưng lại không đậu quả Các bạn tư vấn cho mình với

cây bơ không trái

Chào Bạn !
Mình có một ít thông tin về cây bơ muốn cung cấp cho bạn .
trước tiên mình muốn hỏi bạn 3 cây bơ không có trái vậy nó có trổ hoa không ?
- Nếu không có trổ hoa thì có khả năng cây Bơ thuần chủng không phải bơ ghép thời kỳ sinh trưởng của nó dài hơn khoảng 7 - 10 năm mới có thể cho trái . Vây bạn đợi mùa sau còn cách khoảng 1 tháng tới mùa ra hoa bạn dùng dao nhỏ hay dụng cụ cao mủ cao su , cách từ gốc lên khoảng 50 - 70 cm bạn cạo sâu 0,5 - 1cm chiều ngang rảnh 1cm ở ngoài lớp vỏ 1 vòng thân cây nhớ không tưới nước ( kích thích chồi hoa ) .
- Nếu có trổ hoa mà không đậu trái đó là một đặt tính tự nhiên của 3 giống bơ :
a. Giống tự thụ phấn : bây giờ còn rất ít vì chất lượng trái không ngon , năng xuất kém .
b. Giống A : hoa của nó nhụy đực ban ngày thức , nhụy cái ngủ , đến 3 - 4 giờ chiều thì nhụy cái thức nhụy đực ngủ nên rất khó thụ phấn .
c. Giống B : thì ngược lại giống A . do đó trên thế giới các vườn ươm khi cung cấp cây giống thì luôn bán nữa này nữa kia trồng trong cùng một vườn ( cùng một loại Bơ Hass củng có 2 giống ) , để đạt hiệu quả kinh tế khi đến mùa ra hoa họ hay đặt vài hộp ong mật trong vườn để hổ trợ quá trình thụ phấn .
chúc Bạn thành công
" WE CAN CHANGE "

Cạo vậy có chết cây ko ạ

Back