CÂY CAM XOÀN

• Thread starter Việt_Nông
  • Ngày gửi
Anh Em trong diễn đàn giúp mình với :
Nhà mình có trồng cam xoàn năm nay cho trái đầu tiên nên mình không có kinh nghiệm trong việc làm bông. mình muốn làm bông vào tháng 5 tới không biết mình phải làm như thế nào mong anh em giúp đỡ.

Dưới đây là thông tin đăng tải trên mạng. Chổ nào không rõ hay cần thêm thông tin, thì bạn hỏi rõ chi tiết đó. Như thế thì các cao thủ sẽ dễ truyền đạt hơn.

Chúc bạn thành công !

XỬ LÝ CAM SÀNH CHO TRÁI NGHỊCH VỤ

Cách làm của ông Lưu Hoàng Minh (Hai Minh) ở ấp Tường Lễ, xã Tường Lộc, huyện Tam Bình, tỉnh Vĩnh Long.

Bước 1: Từ tháng 4 (âm lịch), hái bỏ bớt trái cam ra thuận mùa, chừa lại một ít để cây không bị phản ứng sinh lý.

Bước 2: Tỉa và cắt cành sâu bệnh. Bón 30 – 50 kg vôi bột, 40 kg phân NPK (16 – 16 – 8), 15 kg phân urê /1.000 m2 để cây ra chồi non đồng loạt. Khi cây bắt đầu ra chồi non, sử dụng thuốc Actara ngừa rầy chổng cánh, phun thuốc Coppyzine, Kasumin, cóc – 85 để phòng bệnh ghẻ lá. Để cây ra hoa đồng loạt, chú ý sử dụng phân, thuốc bảo vệ thực vật theo nguyên tắc "4 đúng" (đúng thuốc, đúng lúc, đúng cách, đúng liều lượng".

Bước 3: Tháng 6 – 7 (âm lịch), có nắng hạn nên xiết nước đến khi có mưa lại. Nếu nắng hạn kéo dài, lá không còn xanh thì đưa nước vào và bón 50 – 100 kg lân /1.000 m2 để tạo mầm hoa. Sau khi bón phân 15 ngày, thường xuyên theo dõi, nếu thấy chồi già có hiện tượng ướm chồi non ra hoa là đạt yêu cầu. Nếu chồi non nhiều, nên dùng thuốc MKB phun xịt ức chế. Không nên bón bất cứ loại phân nào kể từ khi cây phục hồi đến lúc ra hoa.

Bước 4: Khi cây ra chồi non, ra hoa, bón 20 kg urê, 20 kg NPK/1.000 m2. Dùng thuốc Blom 10 – 60 – 10, liều lượng 20 – 25 g pha vào bình 8 lít nước để phun xịt xử lý. Khoảng 5 – 6 ngày sau khi phun xịt, chồi non đã nhú đều, tiến hành phun ngừa bệnh ghẻ lá, ghẻ trái. Sử dụng thuốc Kumulux và dầu khoáng ngừa sâu bệnh, tiếp tục theo dõi 7 – 10 ngày, khi thấy chồi non nhú ra đồng loạt thì ngưng phun thuốc. Nếu chồi non ra ít, không đạt số lượng hoa theo mong muốn thì phun lần hai.

Bước 5: Khi trái cam bằng hạt đậu xanh, phun thuốc phòng ngừa bệnh da lu, da cám, ghẻ trái; Vibamel, Conid Supracide, dầu khoáng phòng trị nhện đỏ.

Sau 20 – 30 ngày đậu trái nên phun thuốc lần ba. Để kéo dài tuổi thọ của cây, khi trái cam to bằng đầu ngón tay nên tỉa bỏ bớt trái. Khi trái được 120 ngày tuổi nên tỉa bớt trái lần hai. Khi trái được 6 – 7 tháng tuổi, tiến hành tỉa trái lần ba.

Biện pháp bón phân cho cây nuôi trái:

Lần 1: Khi trái được khoảng 60 ngày tuổi, bón NPK 20 – 20 – 15 với liều lượng 150 g/cây.

Lần 2: Khi trái được 90 ngày tuổi, bón NPK 16 – 16 – 8, liều lượng 200 g/cây.

Lần 3: Khi trái được 7 tháng tuổi, bón NPK 20 – 20 – 15, liều lượng 300 g/cây.

Lần 4: Trước khi thu hoạch 40 – 45 ngày, bón 100 g urê cộng với 250 g kali/cây.

Tại sao không trồng bưởi diễn mà lại trồng cam xoàn ? Nó có thu nhập cao hơn hay sao ? Dể trồng hơn ?

cám ơn NQ_TOAN và Motnua rất nhiều. tại vì tôi ở sóc trăng không ai trồng bưởi diễn hết bạn ạ.

Em sang bên này tham khảo, tôi không viết lặp lại lần 2 nữa:
http://agriviet.com/threads/gan-ket-ban-be-lam-giau-bang-trong-trot.214824/
Về áp dụng cụ thể ở vườn nhà em thì tôi có lời khuyên như sau:
- Cam xoàn đã cho trái thuận vụ năm nay, tức ra hoa vào tháng 12 - 1 al, 9 tháng sao là tháng 10 - 11 al sẽ thu trái - lúc này là mùa đông nên cây có giá thấp nhất trong năm.
- Anh muốn hỏi thêm là tại sao em lại muốn ra hoa vào tháng 5?

Chân thành cám ơn Anh Leviet_Law. Em định cho ra mùa nghịch để bán có giá cao hơn @@

Hôm nay mới được nghe tên Cam Xoàn

Nhà mình có trồng cam xoàn năm nay cho trái đầu tiên nên mình không có kinh nghiệm trong việc làm bông. mình muốn làm bông vào tháng 5 tới không biết mình phải làm như thế nào mong anh em giúp đỡ.

xin hoi cac bac ki thuat
nhà mình trồng cam xoằn, xin hỏi ba minh hay tỉa ngăt những cành non khi chúng mới đâm tược như vậy có đúng ko ah? tại mình thấy cam đang lớn mà tỉa hoài thấy mất sức cam lm. mình góp ý nhưng ba mình ko nghe. xin các bác giải thích cho mình dùm. cám ơn các bác nhìu.
Thanks

xin hoi cac bac ki thuat
nhà mình trồng cam xoằn, xin hỏi ba minh hay tỉa ngăt những cành non khi chúng mới đâm tược như vậy có đúng ko ah? tại mình thấy cam đang lớn mà tỉa hoài thấy mất sức cam lm. mình góp ý nhưng ba mình ko nghe. xin các bác giải thích cho mình dùm. cám ơn các bác nhìu.
Thanks
Lãi đọt giúp cây cam ra đotj non đồng đều và chẳng ảnh hưởng đến sức của cây cam bạn ạ. Nếu chồi non xuất hiẹn không đồng bộ thì ta phải lãi bỏ để xử lý cho đồng loạt. Nếu lá già chưa đủ độ xanh mà chồi đã lên mà ko ngay đợt xử lý có thể bị vàng lá.
Chút hiểu biết của mình!

e ở bắc giang cũng muốn trồng cam xoàn ma nghe nói cam xoàn chỉ phát triển dk trên gốc cam mật thôi các bác có kinh nghiêm cho e ý kiến với,e muốn ghép vào cây bưởi gai liệu có khả thi ko ạ

Mình cũng Bắc Giang muốn ghép trên gốc bưởi. Ai đã lầm chìa se kính nghiệm chút

B
mình không trồng đại trà nhưng ghép vài cây trồng chơi thì thấy cây lên rất khỏe, quả to mọng hơn cả cam, chanh và quýt
Bạn ghép lầu chưa? Thu được mấy vụ rồi

Bạn xử lý ra hoa vào tháng 5 sao rùi. Nếu chưa đát trên 5 tấn 1200m vuông thì pm mình mình tư vấn cho.

Bạn có thể cho mình biết là cây Cam Xoàn của bạn đang ở giai đoạn nào hay không?
Gửi mail vào địa chỉ: phamcaoduydrum@gmail.com. Mình sẽ tư vấn giúp bạn.
Chào bạn! Chào công đồng trên diễn đàn.
Cho hỏi có ai gặp bệnh Đốm mỡ trên cây có múi chưa. Nguyên nhân và cách phòng trị.
Biểu hiện:
Trên các nách lá cam non, nhánh cam non xuất hiện các vết bịnh bằng hạt đỗ xanh(không xướt sâu vào thân cây) và ban đầu có màu giống như nhớt xe lâu này bịnh sẽ lành cho lá hoặc nhánh cam non bị khô và nhánh cam chết hoàn toàn(Từ vết bịnh trở lên).
Xin cám ơn nhiều!

Back