Hỏi đáp Cây gỗ mới tên gì đây ace?

luungoc

Nhà nông nghiệp dư
Đi làm về gặp mưa lớn trú. Thấy cây mới lụm về tự sướng. Đưa lên diễn đàn tìm cái tên. Mong ace chia sẽ. Cảm ơn

TigonXanh

Nhà nông nghiệp dư
Mình không biết tên khoa học nó nhưng vùng mình gọi là cây Bá bệnh ( Lưu ý nó không phải là cây Mật nhân Eurycoma Longifolia)

luungoc

Nhà nông nghiệp dư
Mình không biết tên khoa học nó nhưng vùng mình gọi là cây Bá bệnh ( Lưu ý nó không phải là cây Mật nhân Eurycoma Longifolia)
Nhìn bề ngoài cây này thuộc hạng tầm trung, cây không thẳng, cong veo tùm lum, thoạt nhìn cứ nghỉ thuộc họ Xoan, nhưng trái thì lại không giống. Da gỗ lốm đốm trắng như da cây xà cừ, do mưa lớn ko chụp được thân và cây.

luungoc

Nhà nông nghiệp dư
bạn vò một cái lá lên ngửi thử xem có phải nó có mùi thơm hơi hăng hắc chút xíu có phải không
Vò lá còn tươi nát vụn giòn tan, không để lại mùi gì hết. Trái có hạt bên trong hơi có màn mỏng nhìn giống hạt của quả mướp.
[DOUBLEPOST=1442234520,1442234357][/DOUBLEPOST]
cây này không phải cây mật nhân :D lá và quả của mật nhân:D
Ảnh từ goole.com
Cây tôi chụp chắc chắn không phải mật nhân làm thuốc đâu, nó là cây cho gỗ đó, trồng sân vườn hay công trình nhìn củng đẹp ngang với lát hoa.

DQKhanh

Sưu tầm thực vật quý hiếm 0907555780
cây này không phải cây mật nhân :D lá và quả của mật nhân:D
Ảnh từ goole.com
um . cây này đúng là Mật Nhân . K có 2 cây , khi già sẽ xài ^^ cho sung
[DOUBLEPOST=1442670816,1442670538][/DOUBLEPOST]
Đi làm về gặp mưa lớn trú. Thấy cây mới lụm về tự sướng. Đưa lên diễn đàn tìm cái tên. Mong ace chia sẽ. Cảm ơn

Lát Khét anh Ngọc ơi .

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH