Cây Gỗ Trắc Đỏ

cây trắc đỏ có lẽ không lạ gì với anh em. thường hay gọi là cây trắc (gỗ trắc). gọi là trắc đỏ để phân biệt với trắc đen và trắc vàng. trắc đen thì mình tìm hiểu trên các diễn đàn về gỗ cũng như tại địa phương, họ cho rằng không có gỗ nào là trắc đen cả, đó là 1 sự lừa đảo. 1 số hình ảnh cây trắc đen trên mạng lại giống với cây cẩm thối (muồng thối) cây này trên rẫy nhà mình còn khá nhiều cây to dk> 15cm. cây này lá tròn như lá cẩm lai, trái nhỏ y hệt trái trắc đỏ. trong danh mộc thế giới thì có trắc đen, đó là trắc đen châu phi có tên khoa học là dalbergia meloxylon. còn trắc vàng thì có thật, nó có tên khoa học là dalbergia balanse và giá trị không bằng trắc đỏ. ngoài ra còn có trắc dây hay trắc gai, cây này em mình nói thấy rất nhiều ở phú yên, nhưng là cây gỗ nhỏ và rất chậm lớn và gia tri cũng thua trắc đỏ nốt. nói gì thì nói giá trị của trắc đỏ là không bàn cãi. vậy nên không cần tìm hiểu xa xôi gì, nếu anh em muốn trồng cây gỗ trắc thì không bnaf cãi thêm gì nữa, lựa chọn số 1 là cây trắc đỏ.
anh em có thể tìm hiểu thêm về trắc với tên tiếng anh thường gọi là rosewood, người hoa gọi là hongmu ( hồng mộc). trên trang chinese-furniture thì hongmu xếp sau huanghuali (sưa đỏ) và zitan(tử đàn) và xếp trên jichimu (gỗ cánh gà), tielimu (thiết thực) và nanmu( nam mộc). không biết sự sắp xếp trên có hợp lý không nhưng ít nhiều cho thấy giá trị của trắc đỏ khi nó được năm trong topten
đây là hình ảnh trắc đỏ mình mới ươm. hạt do chính mình và anh @dan hái từ cây mẹ có đường kính gần 1m

Anh Ngọc cũng chịu chơi quá chừng - mừng anh có " bạn r ừng " mới . Cẩm Lai Bà Rịa khoẻ lắm , dễ dời bứng như Bằng Lăng và Mun . Nhưng tuyệt nhất là anh nên đợi cây vừa rụng lá xong hãy bứng cây sẽ phát lộc nhanh hơn - to hơn( kinh nghiệm bản thân ) . Anh thấy nó bắt đ ầu có lõi chưa , lõi màu tím hay màu nâu vậy anh . Hinh như ở rễ lớn là có lõi rồi đấy . Kinh nghiệm bản thân em thấy cây họ Đậu thì bắt đầu có lõi ngay phần cổ rễ ngay trong 2-5 năm đầu tiên sau đó lõi l ớn dần và phát triển theo 2 hướng - xuống rễ và hướng lên ngọn
Anh cưa bỏ " kim" của cây luôn ah ? Tiếc quá . Chắc anh cũng phải cưa bỏ ngọn chứ nếu không anh phải tưới nước suốt ngày cho ướt đều lớp vỏ cây . Tháng trước hàng xóm em bứng dời 2 cây Sưa Đỏ 4 năm tuổi , em khuyên nên cắt ngắn còn 1m nhưng bác đó tiếc nên cố chừa . Ruốt cuộc là bứng 2 cây chỉ còn 1 cây sống sót .[/QUOTE]

Last edited:
@DQKhanh, A giao cho thợ bứng, K nhắc đến " kim " có phải rễ chuột của cây ko? A thấy thợ bó cái bầu tròn to khi đưa về nhà. Ngọn củng cưa sạch sợ chở dọc đường thấy lá sẽ nghi cây quý, báo Kiểm lâm là tiêu. Cây này chưa xác định tuổi được và khi bứng A thấy rễ chuột rất to nhưng chưa có lõi, hay là theo cách K phân tích lõi của nó phát từ cổ lên ngọn?

@DQKhanh, A giao cho thợ bứng, K nhắc đến " kim " có phải rễ chuột của cây ko? A thấy thợ bó cái bầu tròn to khi đưa về nhà. Ngọn củng cưa sạch sợ chở dọc đường thấy lá sẽ nghi cây quý, báo Kiểm lâm là tiêu. Cây này chưa xác định tuổi được và khi bứng A thấy rễ chuột rất to nhưng chưa có lõi, hay là theo cách K phân tích lõi của nó phát từ cổ lên ngọn?
Lõi thường hình thành trước tiên ở phần giao nhau giữa rễ cái và gốc . Sau đó phát triển xuống rễ một đoạn nhỏ để bảo vệ cây trước gió nhờ rễ đã có lõi cứng chống lại qui tắc đòn bẩy - sau đó mới phát triển lõi lên thân cây - khi lõi lên tới 2/3 thân cây thì cây này được xem là cây đã trưởng thành và có thể khai thác .

@DQKhanh, ae mình có yêu và đam mê cây lâm nghiệp quý hiếm cở nào mà không có tiền và đất trồng thì củng không thể diễn tả hết trong lòng mình cái đam mê đến mức nào. K chịu chi tiền mua cây bự về trồng chứng tỏ củng đầu tư vào đam mê khá ah nha. Tôi củng vừa chi ít tiền để cưới em Cẩm Lai Dalbergia Bariensis nằm ngay chân núi thuộc Tp Bà Rịa, Hoành gốc 80cm, ngang ngực 62 cm. Bỏ 3tr ra cưới, 2tr công bứng chở về nhà. Phụ kiện.... nuôi dưỡng em nó củng ngót 500k, chưa biết sống hay ko đây, hehe. Chia sẽ cái Clip chuẩn bị đưa em từ núi về vườn
Nhìn cây này thấy quen quen. Có phải quả nó hơi giống quả sưa nhưng to hơn không hả mọi người

Nhìn cây này thấy quen quen. Có phải quả nó hơi giống quả sưa nhưng to hơn không hả mọi người
K vừa mới ra bưu điện q5 gửi Tặng bạn hạt Gõ Mật Sindora siamensis hồi sáng . Bạn thông cảm mấy bữa nay đi với nhóm bạn làm Khách Sạn ra Đà Lạt mua cây trang trí nên không về kịp gửi hạt TẶNG bạn .

K vừa mới ra bưu điện q5 gửi Tặng bạn hạt Gõ Mật Sindora siamensis hồi sáng . Bạn thông cảm mấy bữa nay đi với nhóm bạn làm Khách Sạn ra Đà Lạt mua cây trang trí nên không về kịp gửi hạt TẶNG bạn
cảm ơn bạn khánh nha. Nghệ An quê mình mùa đông cũng rất lạnh không biết Gõ, Trắc có trồng được không Khánh nhỉ. Hôm trước mình qua khu bảo tồn thấy mấy ông bảo rằng nếu thích hợp họ đã trồng rồi
Mình Muốn hỏi bạn là gõ, trắc trồng 30 năm thì có thể thu hoạch được không.
Các bạn cao thủ phía trong có ai biết về: mùa hoa, mùa hái quả của gỗ táu mật không nhỉ. Nơi mình gỗ này đang còn. Gỗ này thích hợp làm cột, xà ... Rất bền cứng, không mối mọt, dễ bị nứt nẻ. Cọc gỗ này vẫn còn ở sông Bạch Đằng dù đã qua hàng ngìn năm..

Um ! Nếu bạn có Táu Mật thì tốt quá rồi - k có 2 Táu Mật và 2 cây Táu Muối . Nhưng đang đặt hàng mua thêm . Bạn thấy lá Táu Mật bao giờ chưa ? Táu Mật có lá trưởng thành y hệt như Sao Đen nhưng đọt non màu đỏ pha tím giống Cẩm Lai Bà Rịa- còn Sao Đen thì màu đ ồng nhạt . Nhưng tiếc là Táu Mật không được đưa vào nhóm Gỗ Thép . Chỉ là Tứ Thiết của Việt Nam . K có đủ bộ Tứ Thiết .

Gố táu giá bán cũng ở trên mức trung bình thôi, lí do cũng vì tính hay nứt nẻ, vân không đẹp, ứng dụng không cao như các loại gỗ khác. Mình không biết về cây này, chỉ biết về gỗ thôi, Cột nhà sàn làm bằng gỗ này tầm 5 triệu, bộ cột nhà sàn 16 cột tầm 80 triệu thì cũng tuyệt lắm rồi. Nghe các lâm tặc nói ở rừng sâu đang còn và họ thấy nhiều cây con. Tuy nhiên hỏi họ về hoa và quả thì họ không biết. Có người còn nói chưa thầy quả bao giờ. Có lẽ họ chỉ lo quan tâm đến gỗ, không bao giờ để ý đến trồng
Um ! Nếu bạn có Táu Mật thì tốt quá rồi - k có 2 Táu Mật và 2 cây Táu Muối . Nhưng đang đặt hàng mua thêm . Bạn thấy lá Táu Mật bao giờ chưa ? Táu Mật có lá trưởng thành y hệt như Sao Đen nhưng đọt non màu đỏ pha tím giống Cẩm Lai Bà Rịa- còn Sao Đen thì màu đ ồng nhạt . Nhưng tiếc là Táu Mật không được đưa vào nhóm Gỗ Thép . Chỉ là Tứ Thiết của Việt Nam . K có đủ bộ Tứ Thiết
Bạn có biết mùa ra quả không, chỉ mình với, để hôm nào rảnh đi rừng một chuyến xem sao

Nếu giờ bạn vào rừng thì có thể còn . Hễ còn mưa nhiều thì còn có thể Trái chưa rụng . Trong miền Nam giờ hết mưa rồi , những cây họ Dầu rụng trái cao điểm vào giữa mùa mưa của từng miền . Và rụng tập trung trong 1-2 tuần là hết sạch chứ không như cây họ Đậu rụng lác đác suốt mùa mưa . Hạt chứa nhiều dầu nên cũng không thể tồn trữ quá 1 tháng . Vận chuyển đi xa hay tồn trữ phải bỏ trong tủ lạnh hoặc ướp nước đá .

N
Um ! Nếu bạn có Táu Mật thì tốt quá rồi - k có 2 Táu Mật và 2 cây Táu Muối . Nhưng đang đặt hàng mua thêm . Bạn thấy lá Táu Mật bao giờ chưa ? Táu Mật có lá trưởng thành y hệt như Sao Đen nhưng đọt non màu đỏ pha tím giống Cẩm Lai Bà Rịa- còn Sao Đen thì màu đ ồng nhạt . Nhưng tiếc là Táu Mật không được đưa vào nhóm Gỗ Thép . Chỉ là Tứ Thiết của Việt Nam . K có đủ bộ Tứ Thiết .
anh ơi e muốn trồng cây lấy gỗ anh tư vấn em với em nên trồng cây gì năng suất tốt và giá thành hiệu quả kinh tế cao ?
Em k muốn trồng những cây theo trào lưu vì sợ . em muốn trồng loại gỗ gì lâu nay người ta vẫn chuộng và quý . em ở bảo lâm bảo lộc lâm đồng > Emilytran20022012@gmail.com ( ngọc)
mong anh giúp đỡ

anh ơi e muốn trồng cây lấy gỗ anh tư vấn em với em nên trồng cây gì năng suất tốt và giá thành hiệu quả kinh tế cao ?
Em k muốn trồng những cây theo trào lưu vì sợ . em muốn trồng loại gỗ gì lâu nay người ta vẫn chuộng và quý . em ở bảo lâm bảo lộc lâm đồng > Emilytran20022012@gmail.com ( ngọc)
mong anh giúp đỡ
hi chào bạn? muốn trồng cây lấy gỗ thì chỉ có a khánh tư vấn được thôi, nhưng bạn nên tìm hiểu vùng đất thích hợp loại nào. cây gỗ quí thì có rất nhiều loại, cây và hạt đều có bán hết bạn ơi. như chắc,cẩm lai, câm xe, gỏ ...... nhiều lắm bạn. thank bạn nha

mong anh giúp đỡ
Bạn trồng lấy gỗ nhanh thì trồng xoan đào , tầm vông ; lấy gỗ 20-30 năm thì trồng Sao Đen , Muồng Ràng Ràng ( gỗ đỏ châu âu) . Còn trồng cây 50-100 ....năm thì trồng Trắc Đỏ , Cẩm Lai . Còn Sưa Đỏ thì ^^.... K không rành lắm . Bạn trồng Sao Đen thì cứ đợi tới mùa mua ra đường phố nhặt hạt . Sao đen bây giờ trồng khắp mọi nơi ở Việt Nam. Chúc bạn may mắn .
Ah! Cũng như bạn Nguyễn Văn Dư đã viết , bạn nên tham khảo các tính chất của đất tại địa điểm trồng cây , mực nước ngầm , nhiệt độ ban ngày , khu vực hay có gió bão ... Bạn rảnh thì đọc lại các bài cũ của K vì K không thể viết lại tất cả ( sẽ hao tốn nhiều tài nguyên của trang web ). Bạn nên coi lại các bài của bác AnhMyTran , các bài viết của bác rất thực tế . Nhưng K khuyên bạn nên trồng : xoan đào , tầm vông , sao đen . Trong đó Sao Đen là cây thích ứng gần như mọi điều kiện khí hậu cơ bản ở Việt Nam nên trên đường phố của mọi thành phố , thị trấn , thị xã trên cả nước đều có trồng Sao Đen và hạt giống thì cứ ra đường tháng 4-5-6 là có hạt .và Sao Đen cũng chịu ngập nước nên thường trồng ngay bờ sông Miền Tây . Khỏi sợ mua lầm hay bị gạt gửi tiền nhưng không nhận được hạt .

Cẩm lai theo e thấy gỗ rất ít lõi. Tuy cây to nhưng phàn lõi ít và dác nhiều hơn các cây khác. Chỉ có cây rất lâu năm cà mọc ở đất xấu mới nh lõi. Duói đây là hình ảnh cẩm lai tây nguyên

@dan anh dân vô coi miếng cẩm này nè

D

Ở đâu mà nhiều vậy? Cẩm lai rất lâu cho lỏi, phải trên 30 năm dk lỏi chắc dc 12-13. Như cây của a Ngọc mua ở trên núi ko chăm sóc, dk gần 20cm mà chưa thấy tí lỏi nào. Cây đó chắc phải trên 15 năm rùi.
Mình mới cưới 1 bình cẩm ở dak min nặng 30 kg có tí nu. vân veo khỏi phả bàn.

Ở đâu mà nhiều vậy? Cẩm lai rất lâu cho lỏi, phải trên 30 năm dk lỏi chắc dc 12-13. Như cây của a Ngọc mua ở trên núi ko chăm sóc, dk gần 20cm mà chưa thấy tí lỏi nào. Cây đó chắc phải trên 15 năm rùi.
@dan, Cẩm đẹp mê hồn quá dân ơi. Giá chắc củng không mềm đâu nhỉ.

Cẩm lai theo e thấy gỗ rất ít lõi. Tuy cây to nhưng phàn lõi ít và dác nhiều hơn các cây khác. Chỉ có cây rất lâu năm cà mọc ở đất xấu mới nh lõi. Duói đây là hình ảnh cẩm lai tây nguyên

Cho K khoe vài tấm hình nha^^ . Cái tủ này là của ông đại tá vn ch (cũ) cũng là ông của K , đặt làm từ trước năm 75 . Ông đã đi HO và tặng lại ba mẹ K. Gỗ này là Cẩm Lai Bà Rịa 100%. Toàn bộ tủ đều làm bằng duy nhất gỗ này chỉ trừ tấm lưng là ván thông ép của Mỹ .

Nhưng cái này của Dan mới nổi rõ vân . Cục này chắc là nu quá Dan ... Tiếc là K đã đổ quá nhiều tiền vào cây sống nên giờ hết tiền mua cây chết ^^ . Các bạn , anh có bao giờ thấy cục nu còn sống ngay trên cây không ? Giờ bận quá nên rm chưa chụp hình cái nu sống của Cẩm Bà Rịa . Còn nhiều thứ K chưa cung cấp chi tiết cho các anh , và các bạn .
Tấm gỗ cửa tủ của Bskeu đẹp quá - k cũng mê tấm gỗ đủ cả giác và lõi . Vì nó tạo sự tương phản tôn vinh lõi gỗ - đồng thời khoe màu trắng đều mịn màn của giác . Nếu tấm gỗ của Bskeu mà thổi PU lên thì đẹp lộng lẫy - nhưng K nghe nói bây giờ giới nhà giàu có sở thích chơi gỗ thuần : không thổi PU . K cũng mê kiểu chơi này , phiền ở chỗ mẹ K lại thích sáng sủa nên cứ thổi PU hết đồ gỗ trong nhà . Hjc ! Có cái tủ : khi nó chưa bị thổi PU thì nó màu vàng vàng chân chất - sau khi thổi PU thì nó đỏ chét như là "sưa đỏ" làm K cũng nản nhưng chẳng biết làm sao . Thợ thổi PU hay pha màu tuỳ tiện quá .

Chào bạn
Vô tình đọc topic này, top cũng lâu rồi nhưng với mình thì rất mới
Mình rất phục đam mê của các bạn
mình cũng thích trồng gỗ quý (không quan tâm thời gian, trồng để mai sau làm kỷ niệm)
Bạn có nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn giúp mình:
Vườn của mình là đất đồi thấp, khá thoải ngoài Bắc (mùa đông lạnh)
Mình muốn trồng cây gỗ quý có đặc điểm sau:
- Cây thân thẳng, cao, tán đẹp (kết hợp tạo cảnh quan)
- xanh quanh năm (đất vườn nhà nên sợ cây trút lá thì rác quá bất tiện)
- Hoa đẹp thì càng tốt
- Lá và rễ cây không gây độc cho đất (ví dụ: không đắng như xoan, không độc như lim...) - vì phần còn lại mình trồng cây ăn quả.
Mình cũng đã nghiên cứu một số cây: cây sưa thì cây dáng không đẹp, sơ xác mà nghe nói rễ cây độc (kiểu như lim, xoan...); cây teek và dổi xanh thì dáng thẳng, đẹp nhưng gỗ thì không phải gỗ quý (không thành đồ quý sưu tầm được); cây mít trồng hạt lấy gỗ thì tán quá lớn, tốn nhiều diện tích quá... Do vậy vẫn chưa quyết trồng cây gì.
Đọc qua thấy bạn mô tả cây trắc đỏ có vẻ phù hợp
Mình mạo muội nhờ bạn xem lại có phù hợp với tiêu chí ở trên không
Tư vấn giúp mình mua giống cây này như thế nào
Mình chỉ trồng khoảng 100 cây thôi (trồng sưu tầm theo ý thích và kết hợp cảnh quan quanh nhà)
Rất mong nhận được hồi âm; mail của mình: Giangthkhdtpt@yahoo.com ; mình ở Phú Thọ: 0912 788 060 - 38 tuổi- rất vui được làm quen với bạn

Chào bạn
Vô tình đọc topic này, top cũng lâu rồi nhưng với mình thì rất mới
Mình rất phục đam mê của các bạn
mình cũng thích trồng gỗ quý (không quan tâm thời gian, trồng để mai sau làm kỷ niệm)
Bạn có nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn giúp mình:
Vườn của mình là đất đồi thấp, khá thoải ngoài Bắc (mùa đông lạnh)
Mình muốn trồng cây gỗ quý có đặc điểm sau:
- Cây thân thẳng, cao, tán đẹp (kết hợp tạo cảnh quan)
- xanh quanh năm (đất vườn nhà nên sợ cây trút lá thì rác quá bất tiện)
- Hoa đẹp thì càng tốt
- Lá và rễ cây không gây độc cho đất (ví dụ: không đắng như xoan, không độc như lim...) - vì phần còn lại mình trồng cây ăn quả.
Mình cũng đã nghiên cứu một số cây: cây sưa thì cây dáng không đẹp, sơ xác mà nghe nói rễ cây độc (kiểu như lim, xoan...); cây teek và dổi xanh thì dáng thẳng, đẹp nhưng gỗ thì không phải gỗ quý (không thành đồ quý sưu tầm được); cây mít trồng hạt lấy gỗ thì tán quá lớn, tốn nhiều diện tích quá... Do vậy vẫn chưa quyết trồng cây gì.
Đọc qua thấy bạn mô tả cây trắc đỏ có vẻ phù hợp
Mình mạo muội nhờ bạn xem lại có phù hợp với tiêu chí ở trên không
Tư vấn giúp mình mua giống cây này như thế nào
Mình chỉ trồng khoảng 100 cây thôi (trồng sưu tầm theo ý thích và kết hợp cảnh quan quanh nhà)
Rất mong nhận được hồi âm; mail của mình: Giangthkhdtpt@yahoo.com ; mình ở Phú Thọ: 0912 788 060 - 38 tuổi- rất vui được làm quen với bạn
Trắc Đỏ _ Trắc Vàng _ Trắc Đen _ Cẩm Lai Bà Rịa dáng đẹp . Đinh _ Thiết Đinh _ Giáng Hương _ Giáng Hương Quả To _ Giáng Hương Mắt Chim _ Giáng Hương Santalinus _ có hoa đẹp . Giáng Hương ( tất cả các loài Giáng Hương ) có hoa màu Vàng . Đinh : hoa Trắng ( hoa rất to ) _ Thiết Đinh hoa Đỏ ( hoa rất to ) . Tất cả các loài này đều không hại đất

Back