Cây Lộc Vừng Cổ Thụ Bờ Sông

• Thread starter TOMY_CHAU_075
  • Ngày gửi
gần nhà toàn có cây lộc vừng cổ thụ mọc sát bồ sông đang ra bông rất đẹp, nhìn thầy mê quá. muốn bứng đem về trồng, hỏi người ta đã cho rối mà hổng biết bứng về trồng làm sao cho nó sống. tình trạng của nó là sắp ngã xuống sông luôn rồi , nó đã bị nước xoáy lồi rể ra gần hết, bứng về chắc sẽ không còn miếng đất dính nào. mong các bác có kinh nghiệm giúp dùm! chân thành cảm ơn!

taon oi khong sao dau, do la dac tính của lộc vừng mà, cứ sau mỗi lần ra dọt non là no lại ra hoa ấy mà, cây của toàn dang lên thì bây giờ sương rội, hông cần phải làm gi hết chỉ cần touwis nuóc sao cho dầy đủ là duoc

dc! toàn đã hứa rồi mà! mấy bữa nữa đi mượn máy ảnh chụp xong là post lên cho anh em xem liền! các bác ráng đợi xíu nữa nghen!

bac cu bung len manh tay bac a . kha nang song cay nay rat cao chi can giam no am la song 100%

em xin chia xẻ cùng pác
bác cho cây về xong thi cắt rể cho sắt mặt cắt
trồng bằng cát tô.tưới đẩm và để ống tưới cắm sâu xuống gốc cây khoảng 1h là ok
một ngày tưới 1 lần.khoang 1 tuần la nãy mầm thôi.
em chuyên trồng lộc vừng cổ thụ mà

xin chào tất cả các bác trên diễn đàn! mình là TOMY_CHAU_075 đây! mình lỡ quên mật khẩu nên lâu nay không đăng nhập diễn đàn được, thành thật xin lỗi các bác! nay Toàn đăng nhập mới với tên chaulong_075. bữa nào Toàn sẽ gửi hình lên diễn đàn các bác xem và góp ý tiếp dùm nhé!...cảm ơn các bác nhiều lắm!..nay cây nó đã ra lá xum xuê rồi!...

Nó đã ra được mấy đợt bông sai lắm bác KIEN à!..nhưng mà nói thiệt bác đừng cười, là vì hồi mới đem về chưa có kinh nghiệm nên để cành nhánh tùm lum hết ( vì không có điều kiện chụp hình trước để gửi lên diễn đán nhờ các bác góp ý nên không dám cắt). Nay Toàn đã cắt lại và giờ nó cũng đã sum xuê rồi nhưng chắc có lẽ vì cành mới ra còn non nên chưa thấy bông nào hết bác à!... Chắc thế nào cũng phải sắp xếp về quê chụp hình nó gửi lên nhờ các bác góp ý việc uốn nắn nó nữa rồi!..Toàn cảm ơn các bác trước nhé!...
---------------
Nó đã ra được mấy đợt bông sai lắm bác KIEN à!..nhưng mà nói thiệt bác đừng cười, là vì hồi mới đem về chưa có kinh nghiệm nên để cành nhánh tùm lum hết ( vì không có điều kiện chụp hình trước để gửi lên diễn đán nhờ các bác góp ý nên không dám cắt). Nay Toàn đã cắt lại và giờ nó cũng đã sum xuê rồi nhưng chắc có lẽ vì cành mới ra còn non nên chưa thấy bông nào hết bác à!... Chắc thế nào cũng phải sắp xếp về quê chụp hình nó gửi lên nhờ các bác góp ý việc uốn nắn nó nữa rồi!..Toàn cảm ơn các bác trước nhé!...

Last edited by a moderator:
Cây lộc vừng hôm trước em mới cắt lại, giờ nó đã như vầy, tạo hình như thế nào đây các huynh đệ ơi!..

---------------
Thêm 1 cây nữa anh Kiên ơi!.. Các huynh đệ ơi!.. cứu bồ!.. Tạo hình làm sao đây!... Mình chỉ mới bắt đầu tập tành thôi!...

Last edited by a moderator:
Cây đã xum xuê xanh tốt thế rồi, còn tiếc gì mà bó nhìn giống mấy đòn bánh tét quá Toàn ơi. giờ chỉ việc nuôi dưỡng cành cho già để có .... hoa thôi.

Cám ơn Sansnom nha! như vậy mới dễ coi!
Toàn mới tập tành đem cây lớn về nên nhát tay lắm nên chưa dám tháo ra đó bác Kiên àh!.. Vậy giờ cây đã an toàn rồi chứ bác! Toàn cũng nôn tháo ra để ngắm cây lắm!.. Tiện đây cho Toàn hỏi luôn, 2 cây này Toàn cắt vậy đã ổn chưa, có cần chỉnh sửa gì thêm hôn, và có phải uốn tỉa gì thêm? hồi mới đem về nó ra bông đặc nghẹt nhưng hàng xóm ai cũng chê tán xấu quá nên Toàn đành cắt lại vậy đó, tiếc mấy nhánh già sai bông quá, giờ nhánh non không chưa thấy có bông nào hết!

bac phamtrancongcrao!
e có mấy cây để 3 ngày rồi ! giờ trồng chắc ngon lành hả bác! người ta nói lấy mỡ bò trét lên vết cắt cũng được phải ko bác? trét lên vết cắt rễ luôn hả bác?
chỉ giáo cho đàn em!
cảm ơn bác nhiều!

Back