Cây mai bị vàng lá & xoắn lá ....help me Plss.....

• Thread starter bakhia
  • Ngày gửi
cây mai nhà em bị vàng lá và xoắn lá , nhờ các bác chỉ giúp em với em gà vụ này lắm nên nếu chỉ mua thuốc chữa bệnh thì chỉ giúp chổ mua luôn nhe ( em ở Quận 3 _HCM ). cám ơn

--------

up..........

Last edited by a moderator:
Hoa kieng - cay canh- bonsai

2 hình cuối có khả năng bị nhện đỏ , bạn ở sài gòn ra bồ cường hỏi mua về xịt cho e nó , cây của mấy hình đầu theo tôi khó có thể cứu đc , chia buồn cùng bạn

Mình k rành về mai lắm. Theo mình thấy có thể chúng bị nấm đấy bạn ạ. Chỉ cần ra tiệm thuốc trừ sâu mua về phun cho em nó là ok thôi mà.

mai thiếu chất dinh dưỡng hợp lý,nắng và môi trường xung quanh quá nóng

Theo hình bạn gửi thì mình thấy bạn trồng mai trên lầu,như vậy thì lượng nắng rất gay gắt và rất nóng,không có độ ẩm. Đây là điều không thích hợp. Đã vậy bạn trồng trong chậu nhỏ quá,nắng sẽ làm nóng rễ và cây sẽ bị chết thiêu. Chậu nhỏ mà chỉ có tro trấu không co trộn đất sạch và phân hữu cơ thì cây sẽ thiếu chất dinh dưỡng.
Bạn nên che cây mai lại,che chậu lại cho mát,vặt bỏ hết lá,thay đất mới. chờ khi cây ra lá mới thì bón chút phân,để thêm mấy chậu nước quoanh cây cho đỡ nóng.
Nhìn thấy cây của bạn bi nặng lắm,nếu không tiến hành khắc phục sớm thì rất khó cứu.

Theo tôi, bạn nên cắt bỏ toàn bộ cành lá và dưỡng cây như giai đoạn mới bứng vô chậu, kèm theo là sử dụng tổng hợp các loại thuốc diệt nấm, nhện đỏ và tuyến trùng vì không chắc nguyên nhân bệnh gì.

Phục hồi bộ rể cho mai là điều cần thiết, do đó bạn có thể sử dụng thêm các chế phẩm kích thích rễ, rễ phục hồi được thì cây mới có cơ hội sống. Cũng nên xem lại trước đây bạn có bón quá nhiều đạm không? dẫn đến cháy lá, chết cây.

Những cây trên bạn nên tiêu hủy . Sau đó bạn mua actara ,danitol và anvil phun cho toàn bộ vườn .
Phun thay đổi : Actara + Anvil và Danitol + Anvil

Cây này 9 phần là do bị thừa phân, nước tiểu hoặc là muối. Cách trị là bỏ hết lá, đôn cành, rửa sạch rễ rồi thay đất, để ở chổ mát, phun thuốc MegagrowC( cái này bác Bình Minh có chỉ là ở 13 Lê Quang Sung) Ái chà! Hy vọng chỉ còn 1 phần thôi! :(

Theo tôi các cây trên ko bị nấm , ko bị Nhện đỏ .... Có hai nguyên nhân hoặc là phạm phân hoạc là bị bỏ khô ko tưới mấy ngày ( tôi nghiêng về nguyên nhân này nhiều hơn ) ... Bị khô thỉ đôn cành lại chút , tưới nước lại bình thường , bị phạm phân thì mua Root2 về cứu .

Theo tôi các cây trên ko bị nấm , ko bị Nhện đỏ .... Có hai nguyên nhân hoặc là phạm phân hoạc là bị bỏ khô ko tưới mấy ngày ( tôi nghiêng về nguyên nhân này nhiều hơn ) ... Bị khô thỉ đôn cành lại chút , tưới nước lại bình thường , bị phạm phân thì mua Root2 về cứu .

cám ơn cả nhà đã cho ý kiến ...:9^:

p/s : cho em hỏi đôn cành là thế nào , em gà vụ này lắm ...
:1^:

Back