Cây Mai Thay đất Bị Héo Lá

thân chào các bác tôi là người mới biết chơi mai các bác cho hỏi . cây mai tôi mới thai đất ( thai đất vào đầu tháng 4 nầy ) mặc dầu tôi cũng bón lót đầy đũ nhưng không hiểu sao nó lại héo lá xin nhờ các bác tư vấn hộ rát cám ơn
chào thân ái :D

Thay đất tháng 4.sẽ tạo cú sock cho mai kết nụ..thay đất tháng này người ta còn "bóp rễ" ngĩa là giũ cho ra hết 2/3 đất cũ..phía ngoài ( 1/3 còn lại nằm ngay lõi..nên giữ nguyên)..
khi thay đất người ta cũng cắt bỏ bớt cành tỉa tán lại cho đẹp. sau đó để trong bóng râm khoảng 7 ngày...rồi nhử nắng từ từ..
nếu sau khi tiả bớt cành và để cây trong bóng râm mà vẫn còn héo lá..thì vặt bỏ hết lá đi khi thấy đọt non bung ra thì nhử nắng.. yên chí đọt mới sẽ ra mạnh ...và kết nụ sau mỗi nách lá, nụ này sẽ lú ra vào tháng 6 và 7

thay đất là 1 kỹ thuật..khó mô tả sao cho rõ ràng...nhưng nếu quan sát người chuyên ngiệp thay đất 1 lần bạn sẽ làm được ngay..
nếu bạn muốn biết rõ ràng cách hay nhất là...vào tháng 4 đến 1 vườn mai và mua 1 cây mai nhỏ sau đó yêu cầu họ thay đất...bạn sẽ thấy ngay.

Last edited by a moderator:
thân chào các bác tôi là người mới biết chơi mai các bác cho hỏi . cây mai tôi mới thai đất ( thai đất vào đầu tháng 4 nầy ) mặc dầu tôi cũng bón lót đầy đũ nhưng không hiểu sao nó lại héo lá xin nhờ các bác tư vấn hộ rát cám ơn
chào thân ái :D

vụ này nếu có hình để xem thì bác Bình Minh sẽ có thêm thông tin để tư vấn cho bạn.

chào bác BÌNH MINH cám ơn bác đã hướng dẩn . theo bác tôi đã tỉa bớt các cành theo ý muốn vậy mình có cần dùng thêm các thuốc bvtv như kích thích rể hay tán lá nếu sử dụng thì dùng loại gì
xin cám ơn chúc bác nhiều sức khỏe

chào bác BÌNH MINH cám ơn bác đã hướng dẩn . theo bác tôi đã tỉa bớt các cành theo ý muốn vậy mình có cần dùng thêm các thuốc bvtv như kích thích rể hay tán lá nếu sử dụng thì dùng loại gì
xin cám ơn chúc bác nhiều sức khỏe

lấy 2 muỗng cà phê Super lân hòa tan trong vài lít nước thêm vào đó 1 viên B1 rồi tưới cho nó...( B1 giúp cây tạo rễ, super lân nuôi rễ đồng thời giúp cây tạo nụ)
làm 2 lần cách nhau 15 ngày
khi thấy lá non phun ra phun 1 lần REGENT để ngừa và trị bọ trĩ. 7 ngày sau phun 1 lần AMICO liên tục luân phiên 2 loại thuốc này phun kĩ mặt trên và dưới của lá.. cho đến ngày nào thấy lá non có màu xanh lục của lá trưởng thành.

khi lá đã trưởng thành bắt đầu thúc cho nó phân như sau :
100 gram DAP + 100Gram Dynamic ngâm 1 đêm trong 100 lít nước...
tưới đẫm cho gốc loại phân hòa tan trên 15 ngày 1 lần và kéo dài cho đến tháng 10 al..
đồng thời phun trên bộ lá 10 ngày 1 lần phân bón lá 10-30-10.. liên thục cho đến tháng 10 al..
từ tháng 10 al là bước sang giai đọan nuôi nụ..phân bón sẽ khác... chừng đó tính sau

giai đoạn nuôi nụ là giai đoạn hết sức quan trọng...vì nếu nuôi nụ không tốt mai không thể nở bông mà ngẹn..
các cây mai chết sau tết đều bắt đầu từ giai đoạn nuôi nụ kém nên sau khi nở bông cây kiệt sức rồi chết

Nhớ kĩ mỗi khi thấy 1 đợt lộc non phun ra phải phun ngừa bọ trĩ ngay cho đến khi lá non ấy trưởng thành

dùng B1 kích rễ đều đặn 10 ngày 1 lần...nếu thấy lá vàng

cây mai nhỏ dưới đây cũng vừa thay đất và vặt lá xong :

lấy 2 muỗng cà phê Super lân hòa tan trong vài lít nước thêm vào đó 1 viên B1 rồi tưới cho nó...( B1 giúp cây tạo rễ, super lân nuôi rễ đồng thời giúp cây tạo nụ)
làm 2 lần cách nhau 15 ngày
khi thấy lá non phun ra phun 1 lần REGENT để ngừa và trị bọ trĩ. 7 ngày sau phun 1 lần AMICO liên tục luân phiên 2 loại thuốc này phun kĩ mặt trên và dưới của lá.. cho đến ngày nào thấy lá non có màu xanh lục của lá trưởng thành.

khi lá đã trưởng thành bắt đầu thúc cho nó phân như sau :
100 gram DAP + 100Gram Dynamic ngâm 1 đêm trong 100 lít nước...
tưới đẫm cho gốc loại phân hòa tan trên 15 ngày 1 lần và kéo dài cho đến tháng 10 al..
đồng thời phun trên bộ lá 10 ngày 1 lần phân bón lá 10-30-10.. liên thục cho đến tháng 10 al..
từ tháng 10 al là bước sang giai đọan nuôi nụ..phân bón sẽ khác... chừng đó tính sau

giai đoạn nuôi nụ là giai đoạn hết sức quan trọng...vì nếu nuôi nụ không tốt mai không thể nở bông mà ngẹn..
các cây mai chết sau tết đều bắt đầu từ giai đoạn nuôi nụ kém nên sau khi nở bông cây kiệt sức rồi chết

Nhớ kĩ mỗi khi thấy 1 đợt lộc non phun ra phải phun ngừa bọ trĩ ngay cho đến khi lá non ấy trưởng thành

dùng B1 kích rễ đều đặn 10 ngày 1 lần...nếu thấy lá vàng

cây mai nhỏ dưới đây cũng vừa thay đất và vặt lá xong :

Bác cho Em hỏi 10-30-10 là phân bón kích thích ra hoa mà Bác. Vì ở nhà Em muốn cây sứ ra hoa là sử dụng cái này.

Bác cho Em hỏi 10-30-10 là phân bón kích thích ra hoa mà Bác. Vì ở nhà Em muốn cây sứ ra hoa là sử dụng cái này.

Đúng, vì tháng này mai bắt đầu tạo nụ...nên phải dùng lân cao..
Mai vàng không giống như sứ, vì sứ khi tạo nụ. nụ ấy sẽ lớn dần lên rồi nở hoa..
Mai vàng sau khi tạo nụ xong...sẽ sang giai đoạn nuôi nụ..nuôi nụ xong...muốn nở phải vặt bỏ lá già..để loại bỏ acid Abcisic đang chứa trong lá già.vì acid này ngăn cản sự căng nước
nếu không vặt lá thì khi vào mùa xuân lá già cũng tự rụng. cây sẽ căng nước và hoa nở ra và lộc non đâm chồi

Đúng, vì tháng này mai bắt đầu tạo nụ...nên phải dùng lân cao..
Mai vàng không giống như sứ, vì sứ khi tạo nụ. nụ ấy sẽ lớn dần lên rồi nở hoa..
Mai vàng sau khi tạo nụ xong...sẽ sang giai đoạn nuôi nụ..nuôi nụ xong...muốn nở phải vặt bỏ lá già..để loại bỏ acid Abcisic đang chứa trong lá già.vì acid này ngăn cản sự căng nước
nếu không vặt lá thì khi vào mùa xuân lá già cũng tự rụng. cây sẽ căng nước và hoa nở ra và lộc non đâm chồi
Rất cám ơn Bác đã giải thích rất cặn kẽ

. cây mai tôi mới thai đất ( thai đất vào đầu tháng 4 nầy ) mặc dầu tôi cũng bón lót đầy đũ nhưng không hiểu sao nó lại héo lá xin nhờ các bác tư vấn hộ rát cám ơn:D

Bạn thay đất vào đầu tháng 4..đến hôm nay là 29 ngày rồi mà cây mai vẫn héo lá ?!!!
Thường thì sau khi thay đất nếu không vặt lá...cây ủ rũ vài ngày...sau đó tươi lại...và 15 ngày sau khi thay đất cây sẽ ra rất nhiều tược non ?
trường hợp của bạn 29 ngày qua mà cây vẫn còn héo lá ?
bất thường rồi...liệu trong đất mới,bạn có cho quá nhiều phân không ?
bạn nên biết rằng..thiếu phân cây vẫn sống..vẫn tươi , nhưng không thể kết nụ và nở hoa
Thừa phân cây chết không thể cứu được

---------------
chuyên gia mai vàng "dblongthanh" có ý kiến gì về trừong hợp cây mai này cuả bạn MINH_TAM không?

dblongthanh là ai vậy bác BM, vài hôm nữa em ra long Thành ở đó khoảng một tuần. Trên diễn đàn mình có ai ở Long Thành nhiều không, em ra ngoài đo đi tham quan vườn mai của các bác để biết thêm.... vì em rất thích ngắm mai. đặc biệt mai bonsai mai mini

Bạn thay đất vào đầu tháng 4..đến hôm nay là 29 ngày rồi mà cây mai vẫn héo lá ?!!!
Thường thì sau khi thay đất nếu không vặt lá...cây ủ rũ vài ngày...sau đó tươi lại...và 15 ngày sau khi thay đất cây sẽ ra rất nhiều tược non ?
trường hợp của bạn 29 ngày qua mà cây vẫn còn héo lá ?
bất thường rồi...liệu trong đất mới,bạn có cho quá nhiều phân không ?
bạn nên biết rằng..thiếu phân cây vẫn sống..vẫn tươi , nhưng không thể kết nụ và nở hoa
Thừa phân cây chết không thể cứu được

---------------
chuyên gia mai vàng "dblongthanh" có ý kiến gì về trừong hợp cây mai này cuả bạn MINH_TAM không?
chào bác BÌNH MINH tình hình là như thế nầy cây mai của tôi thay đát vào ngày 15al khi thai đất có bón phân hưu cơ như tro trấu mục. phân bò một ít phân tổng hợp ( npk 20 20 15 ) và có bón thêm kích thích rể . tới nay chưa thấy ra tược nào như lời bác nói thừa phân cây chết không thể gứu chắc tại tôi bón phân nhiều... thôi thì cũng là kinh nghiệm (mới vào nghề) dẫu sao cũng xin cảm ơn bác đã quan tâm chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe

c tới nay chưa thấy ra tược nào như lời bác nói thừa phân cây chết không thể gứu chắc tại tôi bón phân nhiều... thôi thì cũng là kinh nghiệm (mới vào nghề)

chào bác, xin được dẫn lời của một Nghệ nhân chủ vườn mai ở Cái mơn về trường hợp này như sau: nên rủ bỏ toàn bộ đất, rửa bộ rễ mai dưới vòi nước sạch rồi trồng lại trong môi trường đất không một chút phân nào, rồi tưới đẫm nước 1 lần, đem vào chỗ mát, sau đó chỉ việc tưới vừa đủ giữ ẩm thôi... hy vọng rằng cây mai của bác có thể hồi phục.!
Thân mến.

những trường hợp như trên thường khó cứu,vừa rồi có người gởi tôi 3 cây mai bị ngộ độc sulfat đồng,chỉ cứu được 2 cây ,chết 1.Cách làm của tôi là:để cây trong mát,kô tưới nước,phun nước toàn thân ngày nhiều lần,khi lá tươi trở lại phun 1 lần Atonik,tưới nước lại từ từ,2 cây nay đã ra lá non ,đợi mưa đều,mới đem ra nắng.
-hongphuc: tôi ở gần TV Thường Chiếu,0918146738.Mời bạn ghé chơi.

Thiền VIện Thừong Chiếu Ba em Tu trong đó đó
---------------

BA em ở trong TV Thường Chiếu đó bác ra ngoài đó em sẽ ghé thăm bác nhe.
nói bậy..phải như thế này mới đúng : khi nào em ra ngoài đó em sẽ ghé thăm bác..

Tu là cõi phúc, tình là giây oan. công danh là ảo ảnh.. đời là bể khổ

Kiếp phù sinh như...hình ảo ảnh
câu viết rằng "vạn cảnh giai không"

BA em ở trong TV Thường Chiếu đó bác ra ngoài đó em sẽ ghé thăm bác nhe.

bác Bình Minh ơi, tại hongphuc không ngắt câu nên dễ bị hiểu lầm,

chắc là như thế này thì dễ hiểu hơn: (thêm 1 dấu phẩy)

BA em ở trong TV Thường Chiếu đó bác, ra ngoài đó em sẽ ghé thăm bác

Back