Cây muồng đen, tại sao không???

Tình hình là em đang có ý định trồng vài trăm cây muồng đen mục đích là để làm hàng rào và chắn gió. Nhưng hiện tại chỗ em chưa có giống, em tìm mãi được vài nghìn hạt giống tốt nhưng chưa biết hạt này nảy mầm thế nào. Bác nào có cao kiến xin chỉ bảo giúp.
Em nghĩ trong bối cảnh hiện tại cứ làm vài trăm cây chắn gió, che nắng rồi 10 năm sau ta ra ngoài đó mắt vỏng ngủ đu đưa cho đời dài thêm tý nữa!!!

cây này mùa mưa sâu nhiều thôi rồi.bác kiếm mấy cây gỗ quí trồng cũng okê đó.vừa hôm e vô chỗ ông bạn chơi,ổng dẫn tới nhà ông kia trồng hàng rào gõ đỏ quanh vườn cực mát và đẹp.cây trồng từ năm 2000 giờ dk khoảng 15-20cm

Tình hình là em đang có ý định trồng vài trăm cây muồng đen mục đích là để làm hàng rào và chắn gió. Nhưng hiện tại chỗ em chưa có giống, em tìm mãi được vài nghìn hạt giống tốt nhưng chưa biết hạt này nảy mầm thế nào. Bác nào có cao kiến xin chỉ bảo giúp.
Em nghĩ trong bối cảnh hiện tại cứ làm vài trăm cây chắn gió, che nắng rồi 10 năm sau ta ra ngoài đó mắt vỏng ngủ đu đưa cho đời dài thêm tý nữa!!!

mình có hạt giống đấy.. Mua mình ship giống cho... Chuyển phách nhanh hay gửj oto cung dc

Hạt muồng đen vỏ cứng, khó nảy mầm, luộc sơ rồi mới trồng.

cây này mùa mưa sâu nhiều thôi rồi.bác kiếm mấy cây gỗ quí trồng cũng okê đó.vừa hôm e vô chỗ ông bạn chơi,ổng dẫn tới nhà ông kia trồng hàng rào gõ đỏ quanh vườn cực mát và đẹp.cây trồng từ năm 2000 giờ dk khoảng 15-20cm
Thank bác nhiều nhiều nghen. Em trồng "có ý đồ" nên đương nhiên sẽ lo được khâu sâu, rầy! Vấn đề hiện tại là làm sao cho nó nảy mầm được, trồng lên được thì phải chịu khó chăm sóc thôi bác à. Bây giờ làm cái gì muốn "có ăn" thì phải chăm sóc thật sự chứ không còn khái niệm trồng chơi, trồng bỏ đó nhờ trời mà ăn may được.
Những cây trồng khác hoặc là em không biết, hoặc là em chưa thấy bao giờ nên chỉ dám nghĩ tới và làm cây này thôi ạ.

mình có hạt giống đấy.. Mua mình ship giống cho... Chuyển phách nhanh hay gửj oto cung dc
Bác ơi, em kiếm được vài nghìn hạt rồi, mà kế hoạch thì em chỉ trồng được 500 cây thôi. Nếu bác biết cách gieo ươm cây này thì chỉ giúp em. Chân thành cảm ơn bác.

Hạt muồng đen vỏ cứng, khó nảy mầm, luộc sơ rồi mới trồng.
Thank bác nhiều nha, tình hình là em đang thử nghiệp phá trạng thái ngủ sinh lý của hạt. Mới bắt đầu cho tiếp xúc với GA3. Tiếp tục cập nhật thông tin. Hy vọng được học hỏi nhiều hơn.

Cho vào rơm. Đốt.... X0g mang vùj xuống cát... Yên tâm là k chín hạt đc đâu. Cứ đốt cho vỏ cứng sém sém là dc mà

Cho vào rơm. Đốt.... X0g mang vùj xuống cát... Yên tâm là k chín hạt đc đâu. Cứ đốt cho vỏ cứng sém sém là dc mà
Vụ này mới à nhà. Mình thấy hạt khô cũng khá nhẹ nên nguy cơ cháy là khá cao đó bạn. Lượng rơm đốt và thời gian đốt là bao lâu vậy bạn? Có thể hướng dẫn kỹ hơn một tý được không ạ?

Đốt như ngườj ta đốt hạt xoan để đem đi trồng ấy... Sau khi đốt , rùj đem đj ủ. Kh0ảg 1 tuần là ra mầm àk

Muồng Đen ở chổ em nhiều lắm, được trồng từ lâu rồi, cây phát triển nhanh, có thể làm gổ sau này, đường kính có thể lên đến 40cm...
Nhà em củng trồng khoảng 400 cây làm trụ tiêu bằng cách mua cây mà người ta đả chiết.
Có 2 cách trồng:
Trồng bằng hạt: đem hạt ngâm nước ấm ( 3 nóng, 2 lạnh) ngâm 1 đêm xong đem gieo vào bầu hoặc có thể gieo ở luống, cây cao 10cm thì cho vào bầu củng được.
Trồng bằng cách chiết ( nhanh hơn, Nếu trồng tiêu có thể dùng cách này, vì sau khi trồng khoảng 1 tháng, cây sống rồi có thể trồng tiêu ngay):
cạo vỏ xung quanh thân như hình dưới ( hình dưới chỉ minh họa thôi nhé).

Chờ khi nào ở chổ cạo vỏ có vết u ra thì có thể cắt đem trồng.

Có gì ko hiểu anh cứ gọi cho em nha.

Cần gì đốt hay nấu mất công, tới mùa mưa hạt nó củng nảy mầm đầy vườn xung quanh gốc. có cần ủ hay đốt gì đâu mà nó củng nãy mầm kìa.
Đốt như ngườj ta đốt hạt xoan để đem đi trồng ấy... Sau khi đốt , rùj đem đj ủ. Kh0ảg 1 tuần là ra mầm àk

Nhìn cái ảnh này thấy đất thích quá, đất chỗ em nghiên vậy là ok rồi, đất anh bằng quá nên cũng dở. Cái gì quá là không ổn rồi!!
Anh sẽ làm theo cách của em và từ cách này của em anh nghĩ ra được cách làm mới rồi. Anh sẽ cập nhật hình ảnh khi triển khai cho em xem nhé.
Thank em nhiều nhiều.

uh...!
Đất trồng tiêu ngoài thổ nhưởng thích hợp, điều quan trọng hơn nữa là phải có độ dốc từ 5%-10% là thích hợp nhất.
Nếu đất của anh bằng quá thì anh có thể đào rảnh thoát nước vào mùa mưa, nư vậy sẻ hạn chế 1 phần nấm bệnh.
Chúc anh thành công, và chờ kết quả của anh,
Nhìn cái ảnh này thấy đất thích quá, đất chỗ em nghiên vậy là ok rồi, đất anh bằng quá nên cũng dở. Cái gì quá là không ổn rồi!!
Anh sẽ làm theo cách của em và từ cách này của em anh nghĩ ra được cách làm mới rồi. Anh sẽ cập nhật hình ảnh khi triển khai cho em xem nhé.
Thank em nhiều nhiều.

Tình hình là Ngaytrovellcd đã "quậy phá" thành công khi phá trạng thái ngủ của hạt và làm hạt muồng nảy mầm. Tiết là lúc thấy nảy mầm mừng quá nên đem gieo vào bì (đã chuẩn bị sẳn) mà chưa kịp chụp lại "thời khắc quan trọng" ấy mất. Tỷ lệ nẩy mầm đạt 90%.
Hiện tại đã gieo được lượt đầu 561 cây. Các đợt sau cứ thế tiếp tục. Để xem tốc độ phát triển thế nào rồi sẽ có "chiến lượt" sử dụng hợp lý báo cáo với cả nhà.
Cảm ơn anh em đã ủng hộ và cho những ý kiến quý báu.

Anh chụp hình lại cho mọi người xem đi, kèm theo trích dẩn và cách làm nữa.
Em củng muốn học hỏi, để lần sau trồng thử thêm 1 ít để xen vào mấy trụ tiêu bê tông.
Tình hình là Ngaytrovellcd đã "quậy phá" thành công khi phá trạng thái ngủ của hạt và làm hạt muồng nảy mầm. Tiết là lúc thấy nảy mầm mừng quá nên đem gieo vào bì (đã chuẩn bị sẳn) mà chưa kịp chụp lại "thời khắc quan trọng" ấy mất. Tỷ lệ nẩy mầm đạt 90%.
Hiện tại đã gieo được lượt đầu 561 cây. Các đợt sau cứ thế tiếp tục. Để xem tốc độ phát triển thế nào rồi sẽ có "chiến lượt" sử dụng hợp lý báo cáo với cả nhà.
Cảm ơn anh em đã ủng hộ và cho những ý kiến quý báu.

Nhìn đều quá! Thanks anh ngaytrovelcd đả chia sẻ, anh mà chia sẻ cách trồng và cách làm xử lý hạt trước khi gieo thì hay biết mấy.

Back