Cây nho Brazill Jaboticaba, ai có hứng thú không

Cây nho Brazill Jaboticaba đã về, có hình mới chụp

có bác nào có hứng với loại cây lạ này không, em đang định nhờ người lấy hộ, nó là cây nhiệt đới chịu được lạnh 2-4 độ C nên có thể trồng được ở VN mình, loại này lớn cực chậm mất 8-10 năm để có quả, quả mọc ra từ thân nhìn rất lạ, quả cây này cũng có dinh dưỡng cao và giá cũng cao, trên amazon thấy tầm 500-600k/kg. kể ra đem trồng ở sân nhà thì hoành tráng. e ở lạng sơn ai ai thích thì khi nào có cây e sẽ để cho 1 2 cây ^^
ở tỉnh phía dưới trời nóng ấm có lẽ cây sẽ nhanh lớn hơn.

các bác xem hình ở link dưới
https://www.google.com.vn/search?q=...uoCICg&sqi=2&ved=0CAcQ_AUoAQ&biw=1280&bih=923

Last edited:
Na rừng này ăn được ko bác mà cây có to ko vậy.

ăn tươi được bạn ạ,vị ngọt thơm, khi chín quả tách múi chuyển đỏ và căng mọng, phơi khô quả sắc nước uống giúp an thần dễ ngủ, thân rễ làm thuốc bổ máu,giải độc máu, chữa đường tiêu hóa, đau dạ dày, cầm máu... loại đỏ này nhựa rễ có mùi thơm giá trị cao hơn loại xanh quả vàng.
giờ ng ta đào kiểu tận diệt bán làm thuốc hết vì giá bên tàu khá cao

mình muốn mua 2 cây bạn có chuyển vào kon tum cho mình được không, ở kon tum hằng ngày có xe lạng sơn đi đăklak đi qua, nếu bạn chuyển dùm mình thì mình sẽ giao dịch.

giờ viettel nhận chuyển nên nơi nào cũng chuyển hàng đến được bạn ạ, lâu k ra bến xe nên m cũng k rõ các tuyến và giờ giấc thế nào

Mình trước cũng định trồng cây này, nhưng không thấy đầu ra cho quả, quả lại không bảo quản được như nho-chùm.
Cây lâu ra trái nữa. Nếu tìm được đầu ra cho quả, rồi bảo quản, vận chuyển, không cần 500-600k, không thì giá như nho-chùm, người ta cũng trồng nhiều.
Phải không Bạn?

liều thôi bạn, không có gì chắc chắn cả, cứ có quả rồi hãy tính, giá quả này cũng k thể rẻ và số lượng nhiều như nho chùm đc, thân to thì mới có lắm quả, mà to như vậy cũng 20-30 năm, cây hơn chục năm quả cũng ít lắm k thấm thoát vào đâu.

liều thôi bạn, không có gì chắc chắn cả, cứ có quả rồi hãy tính, giá quả này cũng k thể rẻ và số lượng nhiều như nho chùm đc, thân to thì mới có lắm quả, mà to như vậy cũng 20-30 năm, cây hơn chục năm quả cũng ít lắm k thấm thoát vào đâu.
Mình đọc dc ở đâu đó, không nhớ rõ, cũng tại 1 tjan rồi, quả cây này chỉ bán ở lân cận nơi trồng nó thôi, vì không vận chuyển, với bảo quản dc, quả nhanh hư. Không biết có nhớ đúng không nữa?

Last edited by a moderator:
Mình có thấy ở Km25 Láng - Hòa Lạc cũng có bán cây này. Mà mình chưa biết giá trị kinh tế, kinh nghiệm trồng, sản lượng, chăm sóc thế nào cả. Chẹp chẹp.

viettel chuyển tận nhà, nhưng còn tùy vào nhân viên phát và hàng có vào huyện hay không, ở TP thì không quá 2 ngày, so với xe khách chạy từ bắc vao nam thi nhanh hơn nhiều, m chuyển xuống sài gòn chỉ 1 ngày vì cây đến hà nội là theo máy bay xuống sai gon luôn. m luôn đóng trong hộp nhựa cứng buộc dây an toàn.

viettel chuyển tận nhà, nhưng còn tùy vào nhân viên phát và hàng có vào huyện hay không, ở TP thì không quá 2 ngày, so với xe khách chạy từ bắc vao nam thi nhanh hơn nhiều, m chuyển xuống sài gòn chỉ 1 ngày vì cây đến hà nội là theo máy bay xuống sai gon luôn. m luôn đóng trong hộp nhựa cứng buộc dây an toàn.
Rất - Rất- Cám ơn Bạn. Hôm qua, tại mình không biết, nên thắc mắc chút. Rồi, tự nhiên vỡ ra, định xóa câu hỏi đi cơ... hì hì.
Bạn, cũng có thể ra bưu điện gần nhất, chuyển bằng EMS, đấy nhé.

Không biết ở Hà Nội có vườn giống nào nhập cây này về chưa nhỉ? lá cây giống lá cây trà quá.

mình cũng muốn mua một cây trồng thử .nhưng đất nhà mình bị phèn có trồng được không? nếu không được có cách nào cải tạo không?

Hạt giống cây này rất đắt! tôi ươm 2 lần mà chưa được cây nào, thôi thì ae nào trồng có dư thì trao đổi nhé, tôi đổi cây Spanish lime (Melicoccus bijugatus)

Mình mới mua được 1 cây, giá 30k một cây bé tí tẹo. Giờ cho xuống đất rồi chờ 10 năm nữa vậy. Hy vọng nó còn sống được đến lúc đó.

Bài viết có nội dung tương tự

Back