Cây osaka đỏ trồng trên sân thượng nhà mình

• Thread starter iceman
  • Ngày gửi
Đây là cây osaka đỏ mình trồng trên sân thượng. Em nó cao khoảng 3.5 m, mình trồng trong chậu 1.4 m. Từ Tết đến giờ em nó ra nhiều hoa đỏ nhìn thích lắm...Chỉ có điều trên sân thượng nắng và gió quá nên trồng hơi cực...

Tại sao bác không hạ thấp ngọn xuống,, cây thấp xòe tàn cho bóng mát, sẽ đẹp hơn, nhiều bông hơn,,
Để cây cao quá trên sân thượng gió thổi lật ngang đó bác à

Bác Phụng-Vũ nói có lý đó. Mùa mưa vừa rồi em nó đã bị gió thổi nghiêng một lần rồi. Mấy cha con, anh em phải hì hụi mãi mới đẩy cho em nó thẳng lại. Hồi trước mua chưa có kinh nghiệm nên không hạ ngọn cho thấp như bác gợi ý. Bây giờ nó cao quá nên không biết cách nào để đốn ngọn nó. Leo lên thì không dám vì sợ gãy cành ngã thì nguy.
Các bác có cao kiến gì không ạ?

Osaka đỏ hay còn gọi là cây muồng đỏ..cùng loại với cây muồng hoàng yến ( bò cạp nước)
Cây ngày càng cao lớn, nên sau mỗi vụ ra hoa người ta thường cưa thấp cành lại, để năm sau cây lại ra hoa vói kích thước như năm ngoái ( giống như chăm sóc mai vàng)

Bác trồng cạnh sân thượng thật là khó chăm sóc, vì leo cao để cưa cành thật nguy hiểm dễ bị “choáng” mà chóng mặt có thể tai nạn..
Để khi cưa cành không rơi xuống đường gây tai họa, bác phải dùng dây thừng to cột cành này với cành khác. Rồi cưa, người thứ 2 giữ dây sẻ thả cành xuống từ từ..

Ngay cả cây cau rũ bác trồng cạnh sân thượng…cũng sẽ rất khó khăn phải đốn hạ khi nó đã quá lớn,, …cau nên trồng 3 cây giữa sân sát nhau ngiêng ra 3 hướng rất đẹp

Trồng mới 1 cây osaka khác giữa sân thượng cũng nhanh hoặc bác nên bứng chúng đem vào giữa sân Osaka khi cao 1 mét phải nên bẻ ngọn để phân nhánh.. Hạn chế độ cao..
Sau khi hoa tàn cưa bỏ cành , mầm mới sẽ mọc ra sang năm cây lại cho hoa ở độ cao như năm ngoái
Cạnh sân thượng nên trồng những cây thận bụi, an toàn lại dễ chăm sóc

cám ơn bác Phụng_Vũ đã tư vấn nhiệt tình. Mình sẽ thử theo cách của bác xem sau. Để cuối tuần đầu tư một cái thang nhôm để leo lên đốn ngọn em nó, sau đó di chuyển chậu vào giữa sân.
chúc bác nhiều sức khỏe.
Kính

để vầy nguy hiểm lắm bác ơi
bác đầu tư mua cái cưa loại này

cưa lưỡi ngược,khoảng 200k. kiếm 1 một đoạn tầm vông hay cây gỗ gì đó, buộc lưỡi cưa vào cứ đứng ở dưới đất mà cưa. vừa rồi em cưa 1 cây mận cao khoảng 6m, 1 cây osaka vàng cao khoảng 4m, mà chỉ đứng dưới dất cưa thôi đó. cắt từ từ từng nhánh nhỏ. lưỡi cưa thiét kế ngược , làm bằng thép, rất sắc.cưa rất nhẹ tay

To : Nguyenphatloi dạo này tu ngiệp cao học điện nên lâu lắm không găp ! 2 năm nhanh lắm..chúc mừng NguyenPhaLoi tuổi trẻ tài cao lại có chí lớn
-----------------------------------------
To : iceman.. Bác nên làm ngay..những cơn giông mùa hè hoặc giông đầu mưa, các cây cổ thụ còn bật gốc..
Sau khi bác đưa cây vào giữa sân nên dùng dây cáp niềng quanh chậu.rồi xiết 3 sợi dây cáp xuống sân thượng cố định luôn chậu không nhúch nhích được nữa
Khi bị cắt cành, cắt ngọn hạ độ cao cây sẽ phân nhánh rất nhiều xòe tàng lớn nên bọc nhiều gió do đó phải xiết dây cáp cố định lại là thế

Cái cưa mà bác NguyenPhatLoi giới thiệu rất bén tiện lợi còn hơn…cưa máy, và cưa rất nhanh
Bán tại các cửa hàng bán kìm búa cưa …tại cạnh Bưu Điện Q5 ( gần cầu Chà Và)

Xin chân thành cám ơn bác Phụng_Vũ và bác NguyenPhatLoi đã tư vấn.
Chúc các bác nhiều sức khỏe và niềm vui.
Trân trọng.

Em có trồng cây osaka đỏ này. Lúc mới mua về thì cây nhỏ, nên em chủ quan trồng sát vách tường nhà, các tường khoảng 2m. Đến hiện tại, cây lớn nhanh, caon hơn 6m, gốc to bằng bình nước 20l. Em sợ rễ cây sẽ ảnh hưởng đến móng nhà, làm nứt tường. Các Bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em, rễ cây osaka nó như thế nào, có ảnh hưởng đến móng nhà không. Em xin cảm ơn.

Back