cây sanh bám đá

• Thread starter CULAOCHAM
  • Ngày gửi
các nghệ nhân tư vấn giúp em sửa sao cho đẹp, định giá giùm vì có chủ nhân hỏi. cám ơn

Hai cây này cũng co dáng đấy, có mối khách sạn nào bỏ vào cũng được giá đó:rolleyes:

Nhất căn mà đồng chí ơi , căn đâu chỉ là gốc mà còn là rễ . Xem lại bộ rễ đi , xấu quá.

cây cua bác cung bình thường thôi, không có gì đặc sắc cả co khách thì bán vội nhé

Bác thử uốn cây đầu tiên theo thế thế phu tử cổ điển xem sao . Phần thân trên phát triển thêm 1 đến 2 tán nữa cho nó sinh động . .. Đấy là ngu kiến của mình các bác đừng cười ....

Last edited by a moderator:
cây của Bác không được xếp trong hàng đặc sắc, chỉ hơi có dáng thế và cái mà người ta đang cần nữa là độ tuổi của cây.
với cây này nên hạ thấp xuống, lấy thêm ngọn cho hài hòa để không bị trống phần trên, những tàn thô cứng có thể bỏ và tạo lại.

Cây này thực sự mới chỉ là cây phôi thôi, theo ý cá nhân mình thì bác hạ bớt phần ngọn của cây làm kiẻu dáng làng, uốn sửa lại tay tán cho hài hoà.

Những cây này không phải thế Bám đá...thế bám đá là rễ bò ngoằn ngòeo. bám sát theo sườn đá. trông rất ấn tượng và vững chắc..tượng trưng cho tìm sức sống từ cái chết mà vẫn rất khỏe mạnh
Các cây của bạn trông khá lạ mắt..nhưng thực sự chưa đẹp...gốc nhỏ quá.. rễ chân nôm...cao lêu khêu..trông không vững chắc...( mất cân bằng thị giác)
bạn nên hạ thấp độ cao của cây xuống.. để tạo thành dáng rừng nhiều thân trông sẽ cân đối hơn
nếu bạn tiếc các rễ khi sinh từ trên cao rủ xuống..thì bạn kéo các rễ này sát gốc( dùng cảo để ép sát) đóng đinh cho dính vào gốc nhưng nhớ phải cạo mất da của rễ và tạo rãnh nơi gốc để rễ chìm vào gốc
cố định như vậy vài tháng là xong rễ đã kết dính nơi tiếp xúc mới...lúc này bạn cưa ngọn để hạ thấp phần thân ngọn..

cây cuối cùng không nhìn thấy toàn cảnh...không ý kiến..

đẹp là phối hợp hài hòa giữa màu sắc và đường nét để tạo rung động cảm xúc thẩm mỹ nơi người xem

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back