cây sứ CHO củ to bằng cách nào ?

• Thread starter hugo88
  • Ngày gửi
ai giúp mình chỉ mình cách trồng sứ cho củ to,ra nhiều hoa,bông đẹp với!!!thks^^!

- Cách sửa bộ rễ và tạo hình:
Cây trồng được 1 - 2 năm thì có bộ rễ khá to, người trồng phải uốn sửa cho đẹp. Bộ rễ cây sứ rất dễ sửa, nhất là cây sứ trồng từ hạt lại càng đẹp vì giữa thân và bộ rễ không có eo như sứ giâm cành hoặc chiết cành. Cây sứ trồng bằng hạt có thân và củ dính liền với nhau như thân người đứng, người nằm, người quỳ gối. Hàng năm vào mùa nắng, ít mưa có thể nâng toàn bộ bộ rễ lên khỏi miệng chậu để tỉa cho thế cây đẹp hơn. Sắp xếp bộ rễ để xoè ra hợp lý, tỉa bỏ bớt các rễ con không cần thiết, mỗi vết cắt đều phải được bôi vôi. Tuỳ theo dáng bộ rễ có thể sửa theo ý muốn của người chơi sứ. Khi uốn sửa bộ rễ thì không nên tưới nước, khi vết cắt hình thành mô sẹo mới được tưới nước. Cũng có thể nhổ hết cây sứ lên, rũ sạch đất, để nơi râm mát cho mềm bộ rễ, rồi mới uốn sửa và cắt tỉa theo hình các con thú, hình người... Để cho sứ lành sẹo mới trồng trở lại, chăm sóc nơi râm mát đến khi cây ra rễ đâm chồi nhánh mới đem ra nắng và tưới nước bình thường trở lại.

Muốn cây hoa sứ có dáng thế đẹp thì cần phải uốn sửa cẩn thận. Cây sứ lâu năm to cao, cành nhánh nhiều uốn thành nhiều tầng như kiểng cổ, kiểng thế. Cần tỉa bớt những cành nhỏ dư thừa, giữ các cành đúng thế, rồi uốn theo ý muốn.
Cái này chỉ mang tính tham khảo còn về thực tế thì bác phải trồng thử vài cây mới biết được :)

Last edited by a moderator:
Thấy mấy chậu sứ ở miền Tây trong chất trồng có trộn lẫn than tổ ong củ to lắm, mấy bác thử làm xem?

trồng bằng hạt thì củ sẽ to hơn so với trồng nhánh nhưng không có nhiều củ bằng !!

Giống như con người…cây cối không thể thoát ra được các điều tất yếu ( thành, trụ, hoại, không ) và cũng phải trải qua 3 thời kì…cơ bản.. : xuân hóa..trưởng thành, lão suy
Xuân hóa giống như thời kì trổ giò của con người, lớn và cao lên rất nhanh..đối với cây cối , xuân hóa là thời kì…sau khi nảy mầm cây sẽ lớn rất nhanh..đến khi cây bắt đầu có những bông hoa hoặc “trái chiến” từ sau khi có trái chiến cây sẽ chậm lớn hẳn lại..
Với sứ Thái cũng nằm trong qui luật này, do đó để có củ lớn nhanh bạn phải biết cách giúp cho sứ thái trong thời kì xuân hóa để sứ thái có đủ điều kiện phát triển củ lớn nhanh ( khoảng 2 năm đầu tiên) bằng cách :
Chất trồng phải tơi xốp..màu mỡ
Phân bón phải đầy đủ
Nước tưới và ánh nắng cũng phải đầy đủ
Đừng cắt cành, mà chỉ nên bấm đọt thôi
Bạn chớ nên suy ngĩ 1 cách máy móc là…sứ thái chiụ đất khô mà tưới ít nước.. vì điều đó chỉ đúng khi cây đã trưởng thành…với cây còn non bạn phải giữ đất luôn ẩm thì củ mới lớn nhanh được.
Giũ đất luôn ẩm mà không thúi rễ đây chính là vấn đề của chất trồng và cách tưới kể cả phân bón nữa

Củ to thì bác bón phân HVP 401N ( siêu sắc màu ) pha giảm 30% theo hướng dẫn NSX ,15 ngày phun 1 lần + với bón gốc phân kali đỏ cách 4cm rãi 1 hột kali 1,5 tháng 1 lần, bác có thể ngâm 5gr kali ( dạng muối ớt ) với 10 lít nước khoảng 30" rồi tưới vào gốc. Bón như trên bác sẽ có cây sứ củ to rất nhanh. Đây lài cách bón phân của bác "nguoica" bên web dalatrose hướng dẫn, em đã áp dụng và kết quả vượt hơn mong đợi.

Củ to thì bác bón phân HVP 401N ( siêu sắc màu ) pha giảm 30% theo hướng dẫn NSX ,15 ngày phun 1 lần + với bón gốc phân kali đỏ cách 4cm rãi 1 hột kali 1,5 tháng 1 lần, bác có thể ngâm 5gr kali ( dạng muối ớt ) với 10 lít nước khoảng 30" rồi tưới vào gốc. Bón như trên bác sẽ có cây sứ củ to rất nhanh. Đây lài cách bón phân của bác "nguoica" bên web dalatrose hướng dẫn, em đã áp dụng và kết quả vượt hơn mong đợi.

hihi, bạo phát thì cũng bạo tàn. cây sứ phát triển nhanh, da láng trông bắt mắt . thích hợp cho trồng kinh doanh như các nhà vườn ở Sa Đéc.

riêng đối với em thì trồng cây sứ trải qua nhiều giai đoạn:
lúc ươm hạt, em dùng ly nhựa khoét lỗ dưới đáy, mỗi ly trồng 1 hạt, làm cách này cũng dể quản lí và thống kê tỉ lệ nảy mầm
sau 8-10 tháng, cây sứ đạt chiều cao từ 15-20 cm, lúc này em sang túi ươm loại 10cm
18 tháng thì sang túi ươm 15cm , lúc này có thể tiến hành bấm đọt
24 tháng, gốc sứ có đường kính từ 5-8cm có thể ghép và chơi sứ ... mini
tiếp tục thay chậu

các con số phía trên không nhất thiết phải như vậy, thường thì khi nào thấy rễ ló đầu ra các lỗ thoát nước thì em thay sang loại túi (chậu) lớn hơn
cách này cho bộ rễ đẹp hơn, có hình dáng đa dạng hơn, còn nếu ngay từ nhỏ trồng trong chậu to, cây sứ lớn lên nhưng bộ rễ hầu như chỉ có " một cục" ....

cây sứ trồng qua nhiều giai đoạn như vậy, khi nhổ lên có thể để đến 6 tháng sau, trồng lại vẫn được. củ không bị móp vô

Chất trồng cho Sứ thường phải xốp,nên dùng trên 50% là vỏ trấu mục,cây Sứ rất cần chất kitin để cho củ to,nếu trồng số ít thì bạn nên bón bằng vỏ Tôm,dùng phân có hàm lượng P cao,nhưng chỉ dùng 1/2 theo chỉ định của NXS,khi muốn ra hoa đồng loạt thì bấm đọt trước 90 ngày.

hihi, bạo phát thì cũng bạo tàn. cây sứ phát triển nhanh, da láng trông bắt mắt . thích hợp cho trồng kinh doanh như các nhà vườn ở Sa Đéc.

riêng đối với em thì trồng cây sứ trải qua nhiều giai đoạn:
lúc ươm hạt, em dùng ly nhựa khoét lỗ dưới đáy, mỗi ly trồng 1 hạt, làm cách này cũng dể quản lí và thống kê tỉ lệ nảy mầm
sau 8-10 tháng, cây sứ đạt chiều cao từ 15-20 cm, lúc này em sang túi ươm loại 10cm
18 tháng thì sang túi ươm 15cm , lúc này có thể tiến hành bấm đọt
24 tháng, gốc sứ có đường kính từ 5-8cm có thể ghép và chơi sứ ... mini
tiếp tục thay chậu

các con số phía trên không nhất thiết phải như vậy, thường thì khi nào thấy rễ ló đầu ra các lỗ thoát nước thì em thay sang loại túi (chậu) lớn hơn
cách này cho bộ rễ đẹp hơn, có hình dáng đa dạng hơn, còn nếu ngay từ nhỏ trồng trong chậu to, cây sứ lớn lên nhưng bộ rễ hầu như chỉ có " một cục" ....

cây sứ trồng qua nhiều giai đoạn như vậy, khi nhổ lên có thể để đến 6 tháng sau, trồng lại vẫn được. củ không bị móp vô
ALOI có rất nhiều bài viết hay lại kinh doanh SỨ nữa, nhưng mình tìm hoài chưa thấy 1 bài viết nào của ALOI về hướng dẫn bón phân, có lẻ là bí kíp gia truyền nên ALOI ko phổ biến chăng ? Hy vọng 1 ngày đẹp trời ALOI sẽ truyền kinh nghiệm bón phân để dân chơi sứ nghiệp dư như mình học hỏi thêm.

hì, chẳng có là bí kíp gia truyền gì đâu bạn ạh, bởi từ đời mình mới bắt đầu chơi sứ mà, trước đây ba mình có trồng như cũng chỉ vài cây cho có phong trào thôi, thời điểm cuối thập niên 90

cách bón phân cho cây sứ trên mạng cũng cung cấp nhiều rồi, bạn có thể tham khảo và áp dụng cho cây sứ ở nhà. nếu như cách đó phù hợp, làm cho cây sứ phát triển tốt, cho hoa màu đẹp thì bạn duy trì, nếu không hiệu quả thì đổi sang cách mới

mình cũng vậy , đi chỗ này chỗ kia thấy người ta bón phân cho cây tốt thì hỏi thăm tham khảo, về áp dụng cho vài cây, nếu ổn thì áp dụng cho cả vườn

nói về chất trồng, mình vẫn giữ tiêu chí xốp , thoát nước tốt làm đầu. hiện tại có bán loại tro trấu hạt to, loại này đốt ít (giá cao hơn tro trấu thường). trộn với bột dừa, phân bò hoai nhuyễn , vỏ trấu sống, vỏ đậu phộng pha theo tỉ lệ 4:3:1:1:1

nếu cây mới nhổ lên trồng xuống thì không cần phân bò . giai đoạn đầu rễ chưa mọc, có phân thì cũng ko hút được mà phân sẽ theo nước chảy ra ngoài, gây lãng phí, lại ko tốt cho rễ con. khi nào cây đâm chồi mạnh thì rải một lớp phân bò nhuyễn lên bề mặt, khi tưới, phân xuống từ từ, cây hấp thhụ hết

2 tháng 1 lần cho khoảng 10-15 viên Dynamic lên mặt chậu (chậu 40 -50)
4 tháng một lần rải basudin (vibasu) trị giun
phun thuốc trừ sâu (karate hoặc confidor) 15 ngày / lần , phun định kì thì chỉ pha loãng cho có mùi để bướm khỏi bay vô đẻ trứng, kết hợp phun supracide và afamile (ko nhớ rõ cách ghi sao) để phòng ngừa rệp sáp và nhện

ALOI bón phân xem ra đơn giản và kinh tế nhỉ, mình nghĩ cách của bạn rất tốt cho tuổi thọ của cây sứ ,mình sẽ áp dụng cách này.
Nhân tiện cho mình hỏi ALOI có sứ nguyên liệu ko ? củ to cở nắm tay, mình cần khoảng 10 > 20 cây ( mình tập ghép cho quen tay, hihi ), tháng này thì ALOI có hạt sứ ko ? nếu có mình lấy 2 bịch. webside bạn đang nâng cấp nên mình ko xem được đành làm phiền topic này, hy vọng chủ topic ko buồn mình.

chỗ anh có bán sứ thái hok zậy ah!! e cũng muốn mua vài cây về làm giống
---------------
ah hii quên nay đã có hạt sứ giống chưa ah!! có thì e cũng xin mua 2 bịch ah cảm ơn nhìu!!!

Bác ALOI chắc ko thích mua bán = chữ, thôi để hôm nào rảnh ghé vườn bác tham quan luôn thể.

chỗ anh có bán sứ thái hok zậy ah!! e cũng muốn mua vài cây về làm giống
---------------
ah hii quên nay đã có hạt sứ giống chưa ah!! có thì e cũng xin mua 2 bịch ah cảm ơn nhìu!!!

bạn quan tâm tới sứ thì xin tham quan vườn sứ của tôi ở Củ Chi
Hạt sứ giống cũng có luôn
EMail cho tôi tongnghi@yahoo.com tôi sẽ cho điạ chỉ
Hinh ảnh vườn sứ tại CC:

hì, chẳng có là bí kíp gia truyền gì đâu bạn ạh, bởi từ đời mình mới bắt đầu chơi sứ mà, trước đây ba mình có trồng như cũng chỉ vài cây cho có phong trào thôi, thời điểm cuối thập niên 90

cách bón phân cho cây sứ trên mạng cũng cung cấp nhiều rồi, bạn có thể tham khảo và áp dụng cho cây sứ ở nhà. nếu như cách đó phù hợp, làm cho cây sứ phát triển tốt, cho hoa màu đẹp thì bạn duy trì, nếu không hiệu quả thì đổi sang cách mới

mình cũng vậy , đi chỗ này chỗ kia thấy người ta bón phân cho cây tốt thì hỏi thăm tham khảo, về áp dụng cho vài cây, nếu ổn thì áp dụng cho cả vườn

nói về chất trồng, mình vẫn giữ tiêu chí xốp , thoát nước tốt làm đầu. hiện tại có bán loại tro trấu hạt to, loại này đốt ít (giá cao hơn tro trấu thường). trộn với bột dừa, phân bò hoai nhuyễn , vỏ trấu sống, vỏ đậu phộng pha theo tỉ lệ 4:3:1:1:1

nếu cây mới nhổ lên trồng xuống thì không cần phân bò . giai đoạn đầu rễ chưa mọc, có phân thì cũng ko hút được mà phân sẽ theo nước chảy ra ngoài, gây lãng phí, lại ko tốt cho rễ con. khi nào cây đâm chồi mạnh thì rải một lớp phân bò nhuyễn lên bề mặt, khi tưới, phân xuống từ từ, cây hấp thhụ hết

2 tháng 1 lần cho khoảng 10-15 viên Dynamic lên mặt chậu (chậu 40 -50)
4 tháng một lần rải basudin (vibasu) trị giun
phun thuốc trừ sâu (karate hoặc confidor) 15 ngày / lần , phun định kì thì chỉ pha loãng cho có mùi để bướm khỏi bay vô đẻ trứng, kết hợp phun supracide và afamile (ko nhớ rõ cách ghi sao) để phòng ngừa rệp sáp và nhện

Bác Lợi cho em hỏi :
Em định pha COC 85 cùng với phân bón lá đầu trâu 007 chung rồi phun cho cây sứ được không ạ ?
Thank bác trước nhé

Bác Lợi cho em hỏi :
Em định pha COC 85 cùng với phân bón lá đầu trâu 007 chung rồi phun cho cây sứ được không ạ ?
Thank bác trước nhé

em học 1 cách khác , bên trang suthaicaycanh anh mq có dùng 1 loại phân to củ hay lắm ,

( trích nguồn : suthaicaycanh.com)

phân sinh học ,

người xưa đã đúc kết: “bạo phát, bạo tàn”.

Quan điểm của mình từ lúc mới trồng sứ đến nay là không sử dụng phân hoá học cho cây sứ, cũng như các loại thuốc kích thích to củ, mướt lá. Cây sứ con ở vườn mình trồng từ 14-16 tháng mới to bằng ngón chân cái, lúc đó mới bắt đầu đem ghép được. Gốc sứ nhìn cứng cáp, dùng tay búng vào gốc sứ nghe lộc cộc, chứ không nghe lịch bịch như các cây sứ sử dụng thuốc kích thích.
Cây sứ ở vườn của mình có thể nhổ lên và đem phơi 2-3 tháng vẫn không sao, trong khi đó, các cây sứ sử dụng thuốc kích thích chỉ mới nhổ lên chừng mươi ngày, củ đã bắt đầu có dấu hiệu teo tóp.

Vào mùa mưa, các cây sứ quen ăn thuốc kích thích hay có hiện tượng mềm nhũn (úng gốc), trong khi sứ ở vườn nhà mình bắt đầu từ tháng 4 âm lịch là cắt không bón phân bò hay phân hữu cơ, nên trong những năm gần đây, số lượng sứ úng gốc chiếm tỉ lệ rất nhỏ (một vài cây trên tổng số 500 cây)

mấy bác ơi, cây sứ nhà em nó hơn 6 năm rồi. Gần đây trời mưa nhiều, âm đất, em cũng hạn chế tưới nước, bón phân dễ tan, nhưng một phần gốc cây bị khô đi thối rễ, em không biết làm sao cả?

Back