• Cây sung cần tư vấn

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 27/1/10

1. linhtai Nhà nông nghiệp dư

Em có cây sung này nhưng hok niết tạo dáng cho nó. Mong các Bác chỉ em có thể tạo nó thành như thế nào thì đẹp nhất, và trồng vào chậu gì thì hợp nhất.
      Cảm ơn rất nhiều!
      [​IMG][​IMG][​IMG]

Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Cây Sung của Bác được trồng theo phong cách " Lấy lá ăn Nem" là tốt nhất. ^_ ^
      Cả cây có 4 tán mọc cùng một chỗ thế kia khó uốn lắm .

3. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Theo tôi bạn cắt ngọn phía dưới bỏ toàn bộ các nhánh trên chờ nuôi tược mới. Vết cắt nên trét keo chống thấm

4. linhtai

linhtai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thợ đụng
      cắt như thế nào và dưỡng như thế nào BÁc?. có thể chỉ em rõ hơn không?

5. binh minh

binh minh Guest

Cây này chỉ có thể vào 1 trong hai thế :
      Nhất trụ kình thiên
      Hoặc phụ tử

Last edited by a moderator: 27/1/10
    6. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Em thấy cắt ngọn chờ ra tán như Bác Tranvi nói thì lâu lắm . Bét ra cũng phải mất vài ba năm cây này mới thành hình được. Còn thế Nhất trụ kình thiên như Bác BM nói em thấy cũng chỉ ổn phần tán . Chỉ cần nắn ra là được ngay . Nhưng cái thân oằn èo,khúc to ,khúc bé thế kia mà Chống trời có vẻ ẻo lả quá. Không giống cái tên Nhất trụ kinh thiên thì phải. Em nói thế ko biết có đúng o nữa bác Bm ?

7. binh minh

binh minh Guest

---------------
      Đó thấy chưa
      Bỏ cây nhỏ thì là nhất trụ kình thiên (1 gậy chống ông trời)
      Nếu có cây nhỏ thì là phụ tử

Last edited by a moderator: 27/1/10
    8. linhtai

linhtai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thợ đụng
      Rất cảm ơn các Bác đã tư vấn. vậy là cây này em có thể tạo thế phụ tử được. Nhưng em xin hỏi thêm
      1) Tán của nó hiện nay có 4 cành. vậy mình nên để nguyên hay cắt bớt hay là phải dưỡng thêm cành nữa. nếu thêm thì nên thêm mấy chi nữa?
      2) Mình có cách nào ép cho tử rễ câycó thể mọc ra 1 chi nữa để mình làm cây tử ạh?
      *******thật sự là em hok biết gì về cây kiểng nên hỏi những câu ngô nghê xin các Bác đừng cười em nhá!***

9. binh minh

binh minh Guest

Nếu bạn chăm sóc đầy đủ phân bón, nước tưới, ánh sáng thích hợp . thì không những tược mà còn cả trái sẽ ra đặc ngẹt. từ gốc lên tới ngọn luôn
      Mặc sức mà ban lựa 1 mầm gốc thích hợp. để nuôi thành cây tử

Cây trong chậu nên giảm nắng 30% so với cây ngoài trời

10. leequoc79

leequoc79 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      SV
      tại sao vậy bác?phải chăng là nó làm nóng phần rễ,mà rễ trong chậu ko được đâm sâu như ngoài đất?

11. binh minh

binh minh Guest

Cây trong chậu yếu hơn cây ngoài thiên nhiên rất nhiều, đất ít. Rễ bị bó lại trong cái chậu nhỏ hẹp. lại phải phải chịu đựng sự chênh lệch nhiệt độ giữa ngày và đêm quá nhiều (ban ngày đất chậu rất nóngn nhhất là khi để chậu riêng ra, 1 mình giữa trời ban đêm đất chậu lại rất lạnh)
      Đây chính là nguyên nhân một số cây không thể đưa vào chậu được (chết)
      Đất vườn rất ổn định nhiệt độ..dù cho nhiệt độ không khí có lên tói 70 độ C hoặc lạnh âm 30 độ c thì dưới lớp đất mặt 3cm thôi nhiệt độ luôn luôn nhất định ( hình như khoảng 27 độ)
      Các cây Bonsai bên Nhật khi vào mùa đông giá rét, người ta phải chôn các chậu bonsai này xuống đất để nhờ nhiệt độ luôn ổn định của đất. bộ rễ được bảo vệ..do đó sống qua được mùa đông

Last edited by a moderator: 28/1/10