Cây sung

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
xin lỗi dạo ni em bận quá nên ko lên diễn đàn đc
h em có cây sung ko biết nen uốn và dưỡng cành ntn, và nếu em dưỡng cành thì ko biết khi nào có thể cho ra trái đc thưa các bác

---------------
ah, các bác có thể nhìn cây này mà cho cháu biết là cây này có ra trái ko vậy ta
hic, chứ trồng cho cố vô mà ko ra trái la koi như xong phim

Last edited by a moderator:
cây muốn uốn trước nhất bẩm sinh phải có gốc thân rất ấn tượng..sau đó người ta mới đặt vấn đề uốn cành nhánh cho hài hòa với gốc...
Cây của bạn không có gì đặc biệt...nên cách hay nhất là chọn cái đẹp của tàng lá xum xuê tròn trịa như cây đa là đẹp
muốn như thế bạn phải năng tỉa đọt để được phân nhiều cành. cư thế tỉa riết cho đến khi cành thật nhiều...tròn như cây đa..
Sung không chiụ nổi đất khô..do đó 1 ngày phải tươí đến 2 lần mới chắc ăn.. vì nếu đất khô sung héo lá ngay..tưới lại cây sẽ tươi lại...nhưng sẽ bỏ 1 số cành..cho chết..
Rễ sung rất mềm nên rất dễ bị sùng ăn..do đó cứ khoảng 3 tháng bạn phải rải BASUDIN hột hoặc tưới thuốc sát trùng vào gốc 1 lần
uốn sung là 1 điều khó vì khi uốn sung có thể bỏ cành chết
tỉa sung nên tỉa đều tất cả các cành..nếu 1 cành bị tỉa mạnh 1 cành không cành bị tỉa mạnh cây cũng bỏ cho chết

ui ui, bác thật sự làm cháu rất ngưỡng mộ ah, hình như Bác biết rất rất nhìu thì phải, hi hi, cháu mà có bác chỉ giáo trực tiếp hằng ngày nhất rồi, cháu cảm ơn Bác
eo ơi, sao mà khó thế nhỉ, à mà BASUDIN là cái ji vậy thưa Bác
---------------
ko biết khi nào thi cháu có thể đạt được tàn cây như Bác nói để có thể cho ra trái đc ạ, vi chơi Sung cốt là có thật nhìu trái mà fai ko Bác

eo ơi, sao mà khó thế nhỉ, à mà BASUDIN là cái ji vậy thưa Bác
---------------
chả có gì là khó, mà cũng chẳng có gì là dễ..quan trọng là.. biết
ngề chơi cũng lắm công phu mà
trồng cây trong chậu người ta hay dùng phân bò bể bón lót... và sau vài tháng người ta lại đắp thêm cho nó.
trong phân bò thường có sẵn trứng của 1 loại ngài nằm sẵn khi gặp ẩm trứng này sẽ nở ra thành những con sùng (sâu trong đất) màu trắng có con to như ngón cái.. chúng sẽ ăn từ từ hết rễ cây của bạn và cây...chết..
do đó khi bón lót...hoặc khi làm đất cho cây trồng trong chậu..người ta đều phải trộn phân bò với 1 ít Basudin ( thuốc trừ sâu)...để giết mầm (trứng) những con sùng này.
tuy nhiên chỉ thời gian ngắn sau thuốc sẽ bị nước tưới cuốn trôi đi hết...và các con ngài sẽ âm thầm đến và đẻ trứng trở lại...vào đất chậu
do đó trung bình cứ 3 tháng 1 lần người ta rải Basudin hột đều trên mặt chậu để sau đó khi tưới chất độc sẽ thấm xuống..dần dần
Sung là chết rất nhanh khi bị sùng ăn vì rễ sung mềm..
thứ 2 là mai vàng..bị sùng cắn đứt rễ lá cứ vàng dần..èo uột rồi tử vong...
---------------
để cây lớn lên sinh hoa kết quả đất phải cân bằng các đại khoáng trong đó có Lân (P) là để tạo rễ sinh mô gỗ và phát dục (ra bông)
Lân trong phân bò thường không đủ...do đó khi làm đất người ta đều phải trộn super lân vào đất và mỗi năm đều bổ sung thêm 1 lần thôi vì lân nằm rất lâu trong đất, và không bị nước tưới hoặc mưa làm trôi đi
Không được lạm dụng lân để bón nhiều vì thừa đều rất hại..và làm đất bị acid hóa...
hãy xem người ta chế tạo lân bằng cách cho quặng Apatit phản ứng với acid sulfuric..
do đó trong super lân chỉ có khoảng 20% là lân nguyên nhất 80% còn lại là chất cặn bã và acid...bón nhiều đất bị acid là thế
Lão chỉ biết có đến đây....muốn biết kĩ hơn về phân bón bạn hỏi LeVuong79 là chuyên gia đấy

ui trời, bác biết vậy là nhiều lắm rồi ạ, híc, hum trồng cháu cũng bót lọt phân bò nhưng ko trộn với basudin, giờ cháu lại đang thi ko thể về nhà được nên chỉ có thể đợi thêm tháng nữa thôi, chắc ko sao đâu Bác nhỉ,
hiện giờ Cháu sẽ chăm cành cho nó đã, khi nào cành lớn hãy nghĩ đến ra quả, mà ko biết cây sung này có ra quả ko nữa ấy chứ, hì hì

co bac nao gip toi ban may cay sung to dep co khoang tu 100 den200 nam tuoi ko dtcua em la 01686157948 giup toi moi nha nha toi dang hung hoang ve kinhtwe lenphai ban tiec lam

cây sung không có quả

chào các bác trong diễn đàn!
em có 1 việc muốn tham khảo ý kiến các bác đây .
em có cây sung đã tạo dáng hoàn thiện.em cũng mới cho chú nó nên chậu .
các bác chỉ giúp em cách cho nó ra hoa kết quả nhé.vì tuổi của nó đã được hơn 12 năm rùi nhưng vì trước trồng dưới đất nên phải cắt ngọn và lá liên lục nên nó non khong ra được quả.
giờ nên chậu rùi thì it cắt cành.mà chú nó vẫn không có quả.em cho nên từ đầu năm.
thanks các bác!

Back