cây thiên tuế bị cháy là là do nguyên nhân gì?

sao không ai trả lời giúp mình vậy?

các bác cho em hỏi : cây thiên tuế bị cháy lá từ ngoài vào trong là do nguyên nhân gì vậy? là bị khô từ ngoài vào trong. (thông cảm em chưa chụp hình kịp)

--------

các bác cho em hỏi : cây thiên tuế bị cháy lá từ ngoài vào trong là do nguyên nhân gì vậy? là bị khô từ ngoài vào trong. (thông cảm em chưa chụp hình kịp)
mong hồi âm của các bác mà sao không thấy gì thế?

Last edited:
Theo tôi thì cây của bạn bệnh Thán thư rồi. Bạn nên sử dụng thuốc gốc đồng để xịt lên thân và lá

Về lâu dài nếu bạn có nhiều cây thì cần phun thuốc ngừa bệnh định kỳ .Đừng để cây bị bệnh mới phun phòng chống. Mỗi lần cây bị bệnh cần thời gian lâu hơn để phục hồi và phát triển trở lại. Cây trồng nói chung đều có những bệnh đặc trưng và đều có thuốc ngừa bệnh chỉ có điều ta có thời gian để chăm sóc thôi bạn ạ. Ngoài ra bạn cũng nên để ý môi trường xung quanh. Nếu ẩm ướt, nước tù đọng nhiều cũng là nguyên nhân gây bệnh cho cây. Vôi bột cũng là một cách xử lý rêu, côn trùng khá hiểu quả nếu dùng đúng cách.

vâng cám ơn bạn nhiều. tiện nhên tiện đây mọi người cho em hỏi lun là em đang có rất nhiều cây mai chỉ thiên lá bị vàng từ lá già đến lá non, rễ thì thấy bị sưng. đã xịt thuốc sincosin, alvin rồi nhưng chỉ đỡ dc một thời gian thì lại vàng úa trở lại. em rất đau đẩu không biết làm thế nào trị cho hết đây, mong mọi người tư vấn giúp . em có chụp hình lại rồi nhưng tải lên mãi không dc.

up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

Theo tôi bạn nên bỏ cây thiên tuế đó đi.theo một nghiên cứu mới nhất,ngọn,hạt và vỏ của cây thiên tuế có độc tính khá cao nếu tiếp xúc thường xuyên có thể dẫn đến ngộ độc,ung thư,và tử vong.chính vì lý do đó mà cây thiên tuế lên ngôi vàng son một thời bỗng dưng té xuống không ai dám chơi nữa và nhiều người đã nhổ lên hoặc đốt bỏ đó bạn àh.mời bạn xem qua bài viết nàyhttp://giadinh.vnexpress.net/tin-tuc/song-khoe/nhip-song/coi-chung-ngo-doc-khi-tiep-xuc-voi-cay-van-tue-2408837.html

trường tôi thiên tuế mỗi lần ra hoa cũng thế , tôi tưới nước cho lá ươt đẫm , xịt thuốc trừ muỗi , vài lần là sạch sâiu rầy

Không những thiên tuế…vạn tuế mà cả sanh…Cau lùn,,,cũng bị cháy lá vì rầy ( chích hút) chúng rất nhỏ và bám rất sát
Dùng Supracid pha với chất bám dính thực vật..phun kĩ cả 2 mặt lá..
4 ngày sau phun bằng thuốc khác như regent….actara..
Vài lần là khỏi bịnh các lá mới mọc ra sẽ tươi tốt…nhưng những lá đã hư thì không thể phục hồi..cắt bỏ đi

Back