Thảo luận cây thu hút thiên địch

• Thread starter vanhieutn
  • Ngày gửi
có lẽ ai cũng biết về lợi ích của thiên địch trong trồng trọt , vậy những cây nào sẽ thu hút thiên địch , theo mình biết thì cây rau nháy , cúc dại và còn nhiều loại nữa mà không biết đó là gì , vậy mọi người ai biết có thể chia sẻ thêm

Có vẻ như bạn dùng từ không đúng trong trường hợp này rồi, người ta dùng cây để thu hút côn trùng gây hại trên cây trồng của bạn chứ không thu hút loài thiên địch, thông thường cây thu hút côn trùng được trồng dọc theo bờ ruộng, còn chọn loại cây nào thì phải tùy theo con côn trùng gây hại của bạn là loại nào, nó thích cây nào nhất ngoại trừ cây bạn đang trồng ra từ đó mới chọn loại cây phù hợp nhất để áp dụng, còn từ thiên địch chỉ dùng trong trường hợp bạn nuôi một loài động vật mà trong quá trình sống nó vô tình giết những loài gây hại cho cây trồng của bạn và nó cũng không gây hại cho cây trồng (ví dụ như nó săn mồi là động vật gây hại, dịch nó tiết ra mấy con gây hại không thích nên di chuyển đi chỗ khác ở...)

uhm mình có đọc một số thông tin nói rằng khi bạn trồng một số cây có hoa và mật thu hút các thiên địch có lợi như bọ rùa đỏ , bọ cánh cứng ba khoang,bọ xít nước ăn thịt..các loài thiên địch này bị thu hút bởi các loại nhu hoa nháy,hướng dương , đậu bắp..sẽ giúp tiêu diệt các loài rầy hại,côn trùng gây hại giảm bớt việc dùng thuốc hóa học.

ah vậy là có hai cách dùng cho phương pháp này nè, bạn nói một cách mình nói một cách cộng lại là đúng, trồng cây thu hút thiên địch để thiên địch diệt sâu hại và trồng cây thu hút sâu hại di chuyển đi chỗ khác không làm hại vườn tược

đúng vậy , thu hút tác nhân gây hại và thu hút thiên địch tiêu diệt tác nhân gây hại đó ,

Back