Cây trồng chịu ngập.

• Thread starter tuongdaphoipha
  • Ngày gửi
Vườn nhà mình đến mùa mưa thường hay ngập nước, khoảng 2-3 tháng. Cho mình hỏi là nên trồng cây gì chịu được ngập úng vậy.

Vườn nhà mình đến mùa mưa thường hay ngập nước, khoảng 2-3 tháng. Cho mình hỏi là nên trồng cây gì chịu được ngập úng vậy.

--------

Cây gì lâu năm, và mình khỏi canh chừng bị trộm ấy.
Không biết cây xoan có chịu được ngập úng không.

Last edited by a moderator:
Các cây chịu ngập nước là các cây thân rỗng như tre trúc..rau muống, rau cần, rau nhút.. sen, súng v..v
Chuối cũng chịu được ngập nước...không chết cây...nhưng không ra mầm ( cây con) bụi chuối sau khi hái quầy...nếu vẫn còn ngập nước sẽ chết..vì không có cây con mọc thêm
Trồng tre để lấy măng bán..hoặc làm măng khô bán dần dần
Rau dễ trồng dễ bán là rau muống.
Rau bán có giá cao là rau cần rau nhút...nhưng thị trường không rộng như rau muống

Có thể trồng cây bình bát, sau đó ghép mắt mãng cầu lên, giá không được cao, nhưng được cái là trái lớn... kiếm đc đồng nào hay đồng nấy.

Nghe nói cây trúc liễu chịu ngập, phèn, mặn. Ở miền nam có ai cung cấp giống cây này khong nhỉ? Mình muốn trồng thử nên có ai biết xin chỉ giúp. Cám ơn.

Nếu bạn trồng cây lâm nghiệp thì có thể nghiên cứu tới cây chàm(ngập nước ngọt), trên Yên Bái trồng khá thành công trên vùng hồ Thác Bà, còn nước mặn thì đước, sú, vẹt, bần, mắm... Nếu là đất ruộng thì có thể trồng điền thanh, các loại rau như các bạn khuyên ở trên.

Back