Thảo luận Cây Trứng-cá

• Thread starter Leevien
  • Ngày gửi
Mọi người cho cháu xin phương pháp trồng cây Trứng-cá cho nhiều quả ạ. Cháu cảm ơn.

Cây trứng cá chưa thấy ai trồng thành vươn với mô cả chỉ trồng nhỏ lẻ thôi. Nhưng thật tế cây này rất dể trồng và dễ nhân giống. nhân giống bằng hạt , hoặc tỉa cây con từ rễ .
Cây chịu được nhiều loại đất, và không khó lắm khi chăm sóc, chỉ cần có nước đầy đủ và 1 ít phân bón là cây rất tốt

Cây trứng cá chưa thấy ai trồng thành vươn với mô cả chỉ trồng nhỏ lẻ thôi. Nhưng thật tế cây này rất dể trồng và dễ nhân giống. nhân giống bằng hạt , hoặc tỉa cây con từ rễ .
Cây chịu được nhiều loại đất, và không khó lắm khi chăm sóc, chỉ cần có nước đầy đủ và 1 ít phân bón là cây rất tốt

Cháu tính kinh doanh từ quả cây trứng cá, mong tiền bối chỉ giáo chi tiết hơn ạ !
- Như nhiều giờ nắng (buổi tối gắng thêm đèn led) có khiến cây ra nhiều quả hơn ?
- Có nên tỉa bớt lá ?
- Cháu tính cho cây cao khoản 2m và tán lá có bán kính khoản 1m2, vì muốn trồng nhiều cây. Cháu bắt chước kiểu trồng chậu cho năng xuất cao như ổi v.v . Làm như thế với cây trứng cá có hiệu quả không ?
-Phân bón thế nào thì phù hợp với cây trứng cá, bón thế nào cho nâng xuất ?
-Vì cây trứng cá phát triển hơn ở mùa khô nên phải tưới nước ra sao ?
Cháu xin cảm ơn !

Phát hiện key word..Buồn cười quá phải đăng nhập góp vui. Nếu bạn có cách trồng ...(không phải trứng cá )năng suất cao như trồng ở trên đất vườn thì chỉ cho mình với nha, mình trồng toàn là được vài trái ăn cho vui thôi hà. Cảm ơn bạn nhiều.

Do đất cằn đi rồi chứ sao, tầng mùn sinh ra từ phân hủy xác hữu cơ như lá cây k đủ bồi dưỡng cho cây. Ở vườn xoài bỏ hoang nhà mình, có cây nhiều cây ít nhưng chất lượng quả của cây qua các năm tuổi rất khác nhau. 2 năm đầu cây còn non, năm thứ 3 4 5 cây ra rất sai quả nhưng chất lượng quả phụ thuộc vào tầng đất có nhiều phân hữu cơ bón lót, sự thoáng vì tán lá chưa phổ rộng quá.
Tới bây giờ sau 8 năm, cây vẫn cho quả nhưng rụng nhiều, do mưa, sinh lý. Chất lượng quả tốt hơn rất nhiều mặc dù có cây nhỏ hơn do cạnh tranh ánh sáng, cây ít bị quả vẫn to. Khi xanh rất rất chua và khi chín ngược lại, ăn quả xoài cảm thấy đã lắm.
Các cây mép bờ gần ao thì cho quả nhiều và to vì đủ ánh sáng, có cây rễ bị úng k có quả. Các cây giữa cạnh tranh cho quả nhỏ hơn, cây ít quả hơn do k canh tranh được ánh sáng.
Nên có thể khẳng định là k nhất thiết phải bón cây trứng cá, nhưng k nên khai thác chờ quả chín, thời gian quang hợp rất quan trọng đến năng suất.

Hỏi ngu ở chỗ em họ chặt đi còn k đc mà các bác trồng để làm gì thế ạ.??

Mình giở mới để ý tưởng cây trứng gà, trứng cá chưa thấy cây nào ít quả cả, do cằn quá thôi bạn.

Mình giở mới để ý tưởng cây trứng gà, trứng cá chưa thấy cây nào ít quả cả, do cằn quá thôi bạn.
Do đất cằn đi rồi chứ sao, tầng mùn sinh ra từ phân hủy xác hữu cơ như lá cây k đủ bồi dưỡng cho cây. Ở vườn xoài bỏ hoang nhà mình, có cây nhiều cây ít nhưng chất lượng quả của cây qua các năm tuổi rất khác nhau. 2 năm đầu cây còn non, năm thứ 3 4 5 cây ra rất sai quả nhưng chất lượng quả phụ thuộc vào tầng đất có nhiều phân hữu cơ bón lót, sự thoáng vì tán lá chưa phổ rộng quá.
Tới bây giờ sau 8 năm, cây vẫn cho quả nhưng rụng nhiều, do mưa, sinh lý. Chất lượng quả tốt hơn rất nhiều mặc dù có cây nhỏ hơn do cạnh tranh ánh sáng, cây ít bị quả vẫn to. Khi xanh rất rất chua và khi chín ngược lại, ăn quả xoài cảm thấy đã lắm.
Các cây mép bờ gần ao thì cho quả nhiều và to vì đủ ánh sáng, có cây rễ bị úng k có quả. Các cây giữa cạnh tranh cho quả nhỏ hơn, cây ít quả hơn do k canh tranh được ánh sáng.
Nên có thể khẳng định là k nhất thiết phải bón cây trứng cá, nhưng k nên khai thác chờ quả chín, thời gian quang hợp rất quan trọng đến năng suất.

Cây trưng cá em nghe nói trồng 2 tháng có quả mà tuổi thọ không quá 10 năm. Em nghĩ cây xoài và trưng cá khác nhau ._.
Bác có thể nói rõ hơn về "Thời gian quang hợp" không ?
Cây này ít tư liệu quá.

Em cũng có nghĩ đến cây lêkima nhưng lâu ra quả và chế biến trở thành món ngon thì phải có tay nghề. Thấy trứng cá thu hoạch nhanh hơn nên em chọn
Hỏi ngu ở chỗ em họ chặt đi còn k đc mà các bác trồng để làm gì thế ạ.??
Tại vì tui muốn làm cuộc sống trở nên khó khăn hơn :3

Last edited by a moderator:
Bác cứ đùa.! Cây này mình thấy hay mọc những chỗ ẩm và đất mùn. Bạn thử trồng theo hàng làm mương nước xem thế nào :))
Tại vì tui muốn làm cuộc sống trở nên khó khăn hơn :3[/QUOTE]

quả trứng cá rất tốt cho sức khỏe, nhưng chưa thấy ai kinh doanh nó cả vì quá nhiều.. tóp bán ở đâu hằng ngày e gửi 10kg quả.. trả công 3h hái là đc rồi..

quả trứng cá rất tốt cho sức khỏe, nhưng chưa thấy ai kinh doanh nó cả vì quá nhiều.. tóp bán ở đâu hằng ngày e gửi 10kg quả.. trả công 3h hái là đc rồi..
Nhắm lo nổi 10kg trong 3h ko? Trái này 1 người hái 1kg chắc cả ngày luôn (ko tính quét gom dưới gốc nhé)

Nhắm lo nổi 10kg trong 3h ko? Trái này 1 người hái 1kg chắc cả ngày luôn (ko tính quét gom dưới gốc nhé)
Bởi thế em mới tính đường trồng trọt, thu hoạch đẹp như cherry mới mong bán được.

Minh thì không co kinh nghiệm gi và có thể chẳng có ai có kinh nghiệm trông cây nay đâu, cây trứng cá mình thấy người ta trồng che mát hoặc chim ăn trái mọc đầy, mà trái có quanh năm, chưa thấy ngừng ra trái. Không biết bác trồng cây nay ra trái bán cho ai và làm gi nhi. :)

trải bạt dưới góc và lắc bác ạ.. hái từng quả thì phải gọi bon siêu nhóc trong xóm nó khều.. quan trọng là giá bán ntn thôi.. các nước khác bán như trái cây bình thường.. bỏ vào ướp đá ngon khoi bàn.. vấn đề vn mình ngươi ta chuộng không thôi.

trải bạt dưới góc và lắc bác ạ.. hái từng quả thì phải gọi bon siêu nhóc trong xóm nó khều.. quan trọng là giá bán ntn thôi.. các nước khác bán như trái cây bình thường.. bỏ vào ướp đá ngon khoi bàn.. vấn đề vn mình ngươi ta chuộng không thôi.
Đồng ý cách của bác cũng hay. Nhưng thêm 1 vấn đề nữa là trái trứng cá hiện nay bị giòi rất nhiều, 50%, lựa ra là cả vấn đề.

cái n
Đồng ý cách của bác cũng hay. Nhưng thêm 1 vấn đề nữa là trái trứng cá hiện nay bị giòi rất nhiều, 50%, lựa ra là cả vấn đề.
này phải phòng từ đầu...dùng dầu sinh học bơm or dùng bẩy bắt ruồi như mây ruộng dưa leo ấy.. cái sân nhà bố vk e trồng 9 cây, chưa kể mọc loanh quanh hai khi vừa chín khi không có dòi.. cgir mấy trái chín,nủng vs có.. ma cũng rất ít.. e chẳng biết vì sao.. gần đó trồng mướp.. chắc hưởng lợi lé tù tbv thực vật.. cái sân này gần hồ sen nửa.. để bán nước vs phở.

Back