• chăm sóc bưởi diễn!

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 8/1/17

1. ân ngạo

ân ngạo Nhà nông tập sự

Bác ở tỉnh nào nhỉ? tôi ở TQ, hiện giờ đang hãm sinh trưởng, khi nào mưa xuân thì cây mới bung lộc và ra hoa, giờ mà có hoa thì bị hoa sớm, khi đậu trái non gặp mưa hay bị rụng bác ạ. Về cơ bản bác lên mạng xem nó hướng dẫn chi tiết từng thời điểm đấy. Về thuốc thì tôi chưa dùng cố định loại nào, vẫn thử nghiệm mỗi năm một loại để đánh giá. Chủ yếu đến cửa hàng BVTV tham khảo (cửa hàng của người học hành đàng hoàng nhé), tự phát rồi bán thì chẳng tư vấn chính xác được.

thuson thích bài này.
    2. nongdanht

nongdanht Học làm nông dân

Mình ăn thử thấy bưởi diễn đúng nhu bạn nói, ngọt đậm nhưng hơi đắng. Mình thì mới trồng mấy chục gốc da xanh

3. umbrella

umbrella Nông dân nghèo

ban co the cho minh biet thuoc kich hoa ban dung ko/

4. duycongartist

duycongartist Nông dân nghèo

Nghĩa là ủ phân trước rồi trồng à. Hay lúc trồng trộn phân với đất với nhau trồng? Như vậy liệu cây có bị xót, sun rễ ko

5. nguyen trong

nguyen trong Học làm nông dân

bất kì loài cây trồng nào từ ngắn đến dài ngày cũng đều phải trồng bằng phân đã hoai mục đấy là cái căn bản của nông nghiệp. cách mình trồng. trước khi trồng 1thang . 1 đến 1/2 xe rùa phân chuồng hoai mục+0,5kg lân bột+0,5kg vôi bột+thuốc riệt tuyến trùng và nấm đảo đều với đất bột bón cho 1 hố trồng ( hố trồng mình thuê máy súc đào)

duycongartist thích bài này.
    6. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

Sau vài tháng mùa Đông năm nay toàn nắng khô nên cây bưởi năm nay không cần khoanh vỏ hay đánh rễ. Hôm cuối tuần vừa rồi tôi vừa phun đánh nhện đỏ, sâu vẽ bùa, rệp, nấm (nói chung là làm cho cây sạch sâu bệnh trước vụ mới) cộng thêm kích thích ủ mầm hoa. Đợt này miền Bắc có mưa diện rộng là thời điểm bón phân cho bưởi để chuẩn bị đón hoa. Mưa ẩm như vậy chỉ 1 tuần nữa là nụ ra te tua

Last edited: 10/1/17
    7. nongdanht

nongdanht Học làm nông dân

Có chắc là tuần nữa ra hoa không bạn? Mình phun mỗi siêu lân ủ mầm hoa được chứ!

8. Đỗ Mến

Phải nhìn cây, nhìn trời, nhìn đất mà tính chứ bạn, tôi nói đấy là nói cây của tôi

9. nguyen trong

nguyen trong Học làm nông dân

bu
      bưởi nhà bạn trồng được mấy năm rồi vậy. bạn trồng cây cách cây bao nhiêu mét thế. mình phun kno3+bo để phôi hóa mầm hoa bạn thấy cách mình đã ổn chưa

10. duycongartist

duycongartist Nông dân nghèo

Thank bạn. Mình có ít đất để ko lâu nay. Vừa rồi mình phá quang chờ ra tết là thuê máy múc cuốc tơi bời. Rồi bảo nó cuốc hố luôn( cũng chưa biết là hố sâu rộng ra sao) mình chưa làm nông nghiệp bao giờ nên cũng ít để ý tới. Mình làm cây bưởi chỉ bắt nguồn từ luồng suy nghĩ. Mảnh đất để ko lãng phí nển trồng 1 loại cây gì đấy. Và thế là nghĩ trồng bưởi. Chỉ đơn giản vậy. Nên phải trồng ntn bảo mình với

11. Đỗ Mến

Vườn nhà mình cây lâu năm nhất là 10 năm tuổi. Khoảng cách thì có cây 4m, có cây hơn 3m. Thời kỳ này bạn phun kno3 thì được chứ cái chế phẩm siêu Bo là phun khi đậu quả để ngăn rụng quả non chứ