Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Các bác oi giúp em

Hôm trước e mới mua cây mai về nhìn các cành vỏ nó điều đen, lá thì bị xoắn lại nhều , e mối chơi nên cứ nghỉ nó bị bọ trĩ thôi , ai ngờ hôm nay e phát hiện ra có mấy con rệp có phấn màu trắng nhỏ ở lá non , e tim hiểu trên đây thì biết nó bi rệp sáp rồi , vậy bây giờ e phải phun supracide và chất bám dính pha thêm regent dc khong cac bac ??? vì e thấy lá non bi xoăn nhiều

Nếu sau khi trị dc rệp sáp thì các vỏ cành cây có hết bị den khong các bác ?

Cám ơn !!
Cây của Bác dùng bàn chảy làm vệ sinh cây sạch sẽ đi, trong quá trình chà rửa thân cây thấy con rệp sáp nào giết con đó. Vệ sinh xong dùng cọ quét thuốc trừ nấm bệnh (pha hơi đậm chút) cho cây, tên thuốc thì tuỳ Bác chọn, Bác Vi đã chỉ rồi. Để vài tiếng cho thân và lá cây khô Bác xịt supracide + bám dính nữa là xong, không cần thêm regent đâu. Bác nên đọc từ đầu đến cuối trong chuyên mục này sẽ biết được mình nên làm những gì cho cây liền àh. Chúc Bác thành công

Lan Bác trồng nhiều không nếu nhiều chắc biết bác culanluasg , Bác culanluasg am hiểu hoa lan, cũng nhiệt tình hướng dẫn những ai tập chơi và rất mê em Lan cũng giống như bác Vi mê em Mai vậy hihihi .

Ai chứ a culanluasg mình quen từ bên DLR (gần chục năm rồi) , nhậu và cafe với ảnh vài lần, ảnh là Bác Sĩ nhà ở GV nhưng công tác ở Trà vinh hơn chục năm rồi, hồi xưa mình post bài về lan rất nhiều ở DLR cũng là nick sonton đó, DLR có 1 thời diểm lộn xộn nên anh em chuyển qua diễn đàn này nhiều lắm có chị aithu, xuans.... mình lúc đó chán trồng trọt và mắc làm ăn nên nghĩ chơi luôn, giờ thì hết chán nên trồng lại cho vui hehe... chắc bác ở Trà vinh thì rành anh cù này lắm phải không, hy vọng lúc nào uống cafe với bác.

Ai chứ a culanluasg mình quen từ bên DLR (gần chục năm rồi) , nhậu và cafe với ảnh vài lần, ảnh là Bác Sĩ nhà ở GV nhưng công tác ở Trà vinh hơn chục năm rồi, hồi xưa mình post bài về lan rất nhiều ở DLR cũng là nick sonton đó, DLR có 1 thời diểm lộn xộn nên anh em chuyển qua diễn đàn này nhiều lắm có chị aithu, xuans.... mình lúc đó chán trồng trọt và mắc làm ăn nên nghĩ chơi luôn, giờ thì hết chán nên trồng lại cho vui hehe... chắc bác ở Trà vinh thì rành anh cù này lắm phải không, hy vọng lúc nào uống cafe với bác.

Kỹ thuật trồng hoa Lan bác Thuan + các bác trong hội chỉ dạy em , bac Thuận nhiệt tình nhất :) . Bi giờ muốn trồng lại tiếc là không còn chỗ trồng .

Cây của Bác dùng bàn chảy làm vệ sinh cây sạch sẽ đi, trong quá trình chà rửa thân cây thấy con rệp sáp nào giết con đó. Vệ sinh xong dùng cọ quét thuốc trừ nấm bệnh (pha hơi đậm chút) cho cây, tên thuốc thì tuỳ Bác chọn, Bác Vi đã chỉ rồi. Để vài tiếng cho thân và lá cây khô Bác xịt supracide + bám dính nữa là xong, không cần thêm regent đâu. Bác nên đọc từ đầu đến cuối trong chuyên mục này sẽ biết được mình nên làm những gì cho cây liền àh. Chúc Bác thành công

Bác cho em hoi

Hôm bữa thay đất cho chậu 70cm cho cay , em co cho 1 nấm super lan bón lót và 1 nấm super lan tren mat chậu , như vậy co nhiều lắm không ????

Xin cám ơn.

Chậu 70cm lận mà bác, 2 nắm tay không nhiều đâu. Nhớ trang bị thêm thuốc trừ nấm gốc kẽm để bổ sung kẽm cho cây vì bón lân thì đưa đến thiếu kẽm, thuốc này đến đầu mùa mưa hãy dùng. Hiện giờ thì dùng phân bón lá có bổ sung kẽm cũng được rồi.

Chậu 70cm lận mà bác, 2 nắm tay không nhiều đâu. Nhớ trang bị thêm thuốc trừ nấm gốc kẽm để bổ sung kẽm cho cây vì bón lân thì đưa đến thiếu kẽm, thuốc này đến đầu mùa mưa hãy dùng. Hiện giờ thì dùng phân bón lá có bổ sung kẽm cũng được rồi.

Cám ơn bác nhiều .

sẵn đây bác cho em hỏi nếu bón kali tháng 6 cho chậu 70cm nhu vay minh bón mấy lần và mổi lần bao nhiêu gam kali ???

Tháng 6 Dương lịch hay Âm lịch thời tiết là mùa mưa thì trong mùa mưa nên bổ sung Kali đơn 1 tháng 1 lần, liều lượng 1g/1lít nước tưới cho cây để cây hấp thụ được đạm trong nước mưa và làm cứng cây chống đổ ngã khi giông bão.

kính gởi bác Mục:

2 cây mai của em đến nay tỉa tàn đã được 1 tháng, đầu năm cho 1nắm super lân, 1 chén vôi, đắp gốc bằng hữu cơ và 2 lần phun tưới root2, 1 lần phun tưới Agrostim mà sao thấy lưa thưa quá bác ơi? (chưa được hưởng niềm vui thứ 3 bác ạ! ) nhờ bác coi hình xem có thể bón phân được chưa ạ? Mong tin bác . Kính!

view
[/url] [/IMG]

phun root kích rễ và ga3 , atonik (luân phiên) kích đọt 7ngày/1lan cho cây bung mạnh tàn lá xum xuê thì ngừng

kính gởi bác Mục:

2 cây mai của em đến nay tỉa tàn đã được 1 tháng, đầu năm cho 1nắm super lân, 1 chén vôi, đắp gốc bằng hữu cơ và 2 lần phun tưới root2, 1 lần phun tưới Agrostim mà sao thấy lưa thưa quá bác ơi? (chưa được hưởng niềm vui thứ 3 bác ạ! ) nhờ bác coi hình xem có thể bón phân được chưa ạ? Mong tin bác . Kính!

view
[/url] [/IMG]

Tôi nghĩ Bạn đừng nên kéo tàng sớm như vậy ,có thể chết chi .Tôi bị rồi .

Mai BD tàng xịn, không ghép mà, kéo thoải mái không sao cả, để lâu cành cứng kéo không dc, mấy cây mai BD tôi kéo suốt năm, chỉ có tết mới thả tự do thôi.

kính gởi bác Mục:

view
[/URL][/IMG]

Cây mới bắt đầu ra đọt..phân thì đã có sẵn ở ngay trong cái miếng tole quây vành chậu đấy, bác muốn thêm phân gì nữa ?

Bác phải để cây chỗ nhiều nắng, thì cây mới ra nhiều đọt khỏe được..
ở ban công, nắng không nhiều cây chậm là phải rồi..bác cũng nên dùng sơn trắng sơn các bức tường chung quanh...ánh sáng tán xạ cũng có thêm công dụng đấy

Cây mới bắt đầu ra đọt..phân thì đã có sẵn ở ngay trong cái miếng tole quây vành chậu đấy, bác muốn thêm phân gì nữa ?

Bác phải để cây chỗ nhiều nắng, thì cây mới ra nhiều đọt khỏe được..
ở ban công, nắng không nhiều cây chậm là phải rồi..bác cũng nên dùng sơn trắng sơn các bức tường chung quanh...ánh sáng tán xạ cũng có thêm công dụng đấy

Cám ơn bác Mục! Cây để ở ban công nhưng phía trên khg có mái nên cũng có nắng từ 10- 5g chiều bác ạ (hướng Tây ) phân thì em mua sẵn phân dơi rồi bánh dầu Tribat nữa , chưa dám bón gì cả ,phải hỏi í kiến của bác nữa. hì ,hì...mong bác tiếp tục giúp như năm ngoái. kính!

Chào bác Mục.
Bác cho con hỏi cây mai mà bị cháy den ở đỉnh đầu roi lá xanh len thj hơi bị cong lại phải cây đó bi bọ trĩ ko bác. phun thuốc mà sao con thấy nó không hết vậy bác. Bác cho ý kiến giúp với bác Mục.

Chào bác Mục.
Bác cho con hỏi cây mai mà bị cháy den ở đỉnh đầu roi lá xanh len thj hơi bị cong lại phải cây đó bi bọ trĩ ko bác. phun thuốc mà sao con thấy nó không hết vậy bác. Bác cho ý kiến giúp với bác Mục.

Chăm sóc đúng với nước phân chất trồng đúng. môi trường. với 1 hệ sinh thái tốt, ngừa nấm bịnh sâu bọ định kì, cây mai rất mạnh, sức đề kháng rất cao hầu như không bịnh, sống rất lâu có thể đi đến bất tử đấy

Khi cây mai bịnh là có 1 khâu nào đó trục trặc rồi..chữa bịnh là phải chữa từ nguyên nhân, và phải có thời gian lâu dài
Dù chạy chữa đúng thuốc và đúng cách. Các lá đã bị bịnh với các tổn thương sẽ không lành được…chỉ có lá mới mọc ra là sẽ không bịnh thôi

Vườn của tôi từ lâu lắm rồi, bịnh tật của cây mai là hầu như không thấy..ngay đến cái bịnh vàng lá mà anh em hay bị…vườn tôi cũng không có luôn
Do đó tôi không thiện ngệ về chữa bịnh..những ý kiến đóng góp trước của tôi mà không làm cây bác khỏi bịnh..bác hãy đem câu hỏi sang địa chỉ này :
Sẽ được nhiều người góp ý hơn về cách chữa :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Bác Mục cho em hỏi : em dùng lưới lan cắt tròn đậy trên miệng chậu ,để che nắng và mục đích nữa là khi tưới khg bị văng đất ra ngoài, vì đặt chậu ở ban công rất dơ. như vậy được khg bác ? Mong tin bác ,Kính!

Bác Mục cho em hỏi : em dùng lưới lan cắt tròn đậy trên miệng chậu ,để che nắng và mục đích nữa là khi tưới khg bị văng đất ra ngoài, vì đặt chậu ở ban công rất dơ. như vậy được khg bác ? Mong tin bác ,Kính!

Dùng lưới lan phủ mặt chậu trong mùa nắng được chứ, lưới sẽ làm giảm bốc hơi nước và khi tưới đất mặt chậu bớt văng, trôi đi.nhưng buổi sáng trước khi tưới bác phải thăm chừng đất chậu..thấy khô mới được tưới
Nhưng lưới lan không bằng cỏ khô, hoặc rơm rạ. vì những thứ này mau mục để giải phóng kali cho đất chậu..
khi mùa mưa tới bắt buộc bác phải gỡ bỏ lưới lan để mặt chậu thoáng..dễ bốc hơi nước. bằng không mùa mưa đất dễ thừa nước đưa đến vàng lá rồi suy cây

Last edited by a moderator:
K/g Bác Mục ,
Bác cho con xin thêm ý kiến của Bác về việc che chậu mai bằng lưới lan , ánh nắng mặt trời qua lưới lan có ảnh hưởng gì đến hệ vi sinh trong đất không ạ ( qua việc tưới agrostim hay sincosin +agrispon ... ) . Rất cám ơn Bác và chúc Bác nhiều sức khỏe

Back