Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
chào bác phụng, em đã mua xong những loại phân bón bác tư vấn cho e, mà ko biết là mình có mua đúng ko? bác xem thử và góp ý e nhé.

+Em đi đến chỗ bác giới thiệu e mua thuốc ra rễ root2, nhưng ko có bán và người bán tiệm đó tư vấn cho e loại thốc này, nói là xài tốt lắm, vậy bác cho e hỏi là thuốc này xài đc ko? và khoảng thời gian mình tưới lần đầu tiên đến lần tưới thứ 2 là khoảng bao lâu vậy bác?

hỉnh này là tất cả phân bác đã tư vấn

Vào hỏi cô bán phân dyanamic thì cô ấy nói là phân đó giờ chuyển sang loại này rồi.

Và phân bón lá bác tư vấn e, thì e chỉ mua đc phân bón 30-10-10 và 10-30-30 ko mua đc, đi đến những tiệm lân cận cũng ko có, chỉ mua đc loại 6-30-30, nhu vậy xài đc ko bác ?

2 hình cuối bác nhìn thử xem có phải là là cái bịch trắng trắng 1 hột hột có phải là phân DAP ko vậy bác ? kế bên là bịch phân NPK

thanks bác phụng nhiều ........

bịt trắng thứ hai từ trái qua theo mình là urê không phải DAP đâu,DAP viên tròn cỡ viên bi xe đùm xe đạp,có màu xám xậm,còn mấy hủ kia là phân bón lá.N3M là kích rễ nhưng mình chưa xài nên k biết công dụng của nó thế nào

chào bác phụng, em đã mua xong những loại phân bón bác tư vấn cho e, mà ko biết là mình có mua đúng ko? bác xem thử và góp ý e nhé.

+Em đi đến chỗ bác giới thiệu e mua thuốc ra rễ root2, nhưng ko có bán và người bán tiệm đó tư vấn cho e loại thốc này, nói là xài tốt lắm, vậy bác cho e hỏi là thuốc này xài đc ko? và khoảng thời gian mình tưới lần đầu tiên đến lần tưới thứ 2 là khoảng bao lâu vậy bác?

hỉnh này là tất cả phân bác đã tư vấn

Vào hỏi cô bán phân dyanamic thì cô ấy nói là phân đó giờ chuyển sang loại này rồi.

Và phân bón lá bác tư vấn e, thì e chỉ mua đc phân bón 30-10-10 và 10-30-30 ko mua đc, đi đến những tiệm lân cận cũng ko có, chỉ mua đc loại 6-30-30, nhu vậy xài đc ko bác ?

2 hình cuối bác nhìn thử xem có phải là là cái bịch trắng trắng 1 hột hột có phải là phân DAP ko vậy bác ? kế bên là bịch phân NPK

thanks bác phụng nhiều ........

Người bán hàng cho bác chỉ biết lợi nhuận ngoài ra họ không biết cái gì cả
Bịch màu trắng hột tròn là ure không dùng cho mai mà chỉ dùng cho rau thôi
các thứ còn còn lại dùng được nhưng chỉ cho những cây rất khỏe mạnh ngoại trừ N3M kích rễ dùng cho sứ thái thì có lợi hơn

bác hãy để các thứ trên vào 1 bên rồi đến Tiệm Bồ Cường số 13 đường Lê Quang Sung q6( gần cholon) sát bên bến xe cholon
Mua cho được phân sinh học này : agrostim giá 80 ngàn đồng 1 hộp trong đó có 10 bịch..
cứ 1 bịch bác ngâm trong 8 lít nước ( ngâm rồi bóp cho tan hết thuốc ) trong 3 giờ
sau đó phun rồi tưới cho cây 10 ngày 1 lần cho đến khi cây mai có tàn lá xum xuê bóng loáng...
lúc đó hãy bàn đến cách dùng phân bón được

AGROSTIM
Mã sản phẩm: agrostim
Khối lượng/Thể tích: 10gr

Công dụng
Kích thích sinh trưởng, tăng năng suất, nâng cao chất lượng nông sản, cải tạo đất, giảm sâu bệnh các loại cây ăn trái, chè, thuốc lá, lúa…
Hướng dẫn sử dụng

Liều lượng
Pha 1-1,2gr/L nước. Không pha chung với thuốc trừ sâu, phân hóa học,chất bám dính.
- Lúa: lần 1: 7-10 NSS, lần 2: 21-24 NSS, lần 3: 35-45 NSS. Liều lượng tăng dùng theo thể trạng cây. Định mức: 2-3kg/ha/vụ
- Rau, hoa, cây cảnh: phun khoảng 5-7 ngày/lần
- Cây ăn trái, cây CN: phun sau khi tỉa cành, trước khi ra hoa và sau khi đậu trái. Phun 2-3 lần phụ cách khoảng 20-30 ngày/lần

bác đã có Amico vậy nhớ mua thêm Regent ( cũng ở tiệm bồ cường) 1 hộp 10 bịch giá khoảng 30 đến 60 ngàn đồng tùy loại 1 gram 1 bịc hay 1,6 gram bịch
khi thấy đọt non của mai mọc ra bác dùng amico phun ướt đẫm mặt dưói của lá sau đó phun luôn mặt trên của lá
7 ngày sau dùng Regent phun giống như phun amico
2 thuốc này luân phiên nhau phun 7 ngày 1 lần để diệt bọ trĩ và sâu ăn lá

bác vẫn phải có thêm anvil...kasuran...dithane và luân phiên phun 15 ngày 1 lần để ngừa nấm bịnh cho cây ( cũng mua ở Bồ Cường) phân bón đủ loại ở đây có hết

-------- Cây mạnh hay yếu còn do chất trồng và nước tưới cùng cách tưới..điều này thật nhiêu khê…vì nước tưới không tốt và tưới không đúng cách cây sẽ yếu đi từ từ sau đó chết luôn

Chất trồng không đúng cây cũng yếu đi từ từ sau đó chết luôn
Bác hãy cố gắng gặp bác lo và nói chuyện với bác ấy 1 ngày đi rồi hãy hỏi thêm…

Last edited by a moderator:
Thời gian e về ít quá, chưa thể sắp xếp để tham quan cho bac dovando đc, thứ 6 tuần này thì em lại về bên đó rồi. cái màu trắng e hỏi bác là e mua ở chỗ kế bên tiệm bánh Đức phát nguyễn trãi, em hỏi mua bịch DAP thì đưa cho e bịch này, hỏi lại 1 lần nữa thì bị chửi nữa, nói là ở đây bán đúng hàng, ko tin thì đi chỗ khác mua, và hỏi cách xài thế nào thì nói là ko biết, cứ đi hỏi người giới thiệu mua.

Bác hãy đến số 13 đường lê quang sung tiệm Bồ Cường mua phân sinh học dưới đây..rồi về dùng
không cần bất cứ phân bón nào khác
bác chỉ nên dùng 1 loại duy nhất này cho đến khi cây xanh tốt mỡ màng lúc đó hãy bàn đến bón phân vô cơ và hữu cơ khác

em đi đến tiệm bồ cường bác chỉ mua đc regent 800wg nhưng là loại 1 hop 20 bich 1g giá là 140k ko có loại 1 hop 10 bich bác à,và mua được root2 rồi bác, và DAP luôn, vậy giờ e có cần dùng thuốc kích rễ ko bác? hay là chỉ dùng loại agrostim vậy bác? hình chụp của e đã mua bao gồm regen 800wg.

em cám ơn bác phụng nhiều, bác viết quá rõ ràng, vậy là Agrostim thì 10 ngày tưới và phun 1 lần.mà bác phụng nếu hôm nay mình tưới Agrostim rồi thì ngày mai có thể tưới Amico và regent đc ko vậy bác? hay là cách vài 3 ngày tưới 1 lần,vì như bác dạy em là 2 thứ đó luân phiên cách 7 ngày tưới và phun 1 lần.

Amico và regent chỉ phun ( không phải tưới) vào chồi khi thấy chồi non mọc ra để bảo vệ chồi..và lá non ( phun vào mặt dưới của lá ) ,2 thuốc này luân phiên nhau phun 7 tới 10 ngày 1 lần ( đôi khi 5 ngày 1 lần nếu thấy bọ trĩ tái phát nhanh) phun cho đến khi lá trưởng thành có màu xanh đậm( khoảng 20 ngày sau) thì ngưng

Bọ trĩ rất nhỏ bằng con mạt gà do đó phải dùng kính lúp mới thấy chúng ở mặt dưới của lá non màu trắng hoặc vàng nhạt và chúng chạy rất nhanh

Regent có khả năng diệt nhện đỏ nữa đấy…nhện đỏ cũng rất nhỏ như đầu kim..chúng tàn phá lá già

Sau khi phun tưới agrostim không được tưới chất độc nào đất chậu…vì sẽ làm chết vi sinh của thuốc đang vào đất để sanh sản…khi vi sinh sanh sản được số nhiều chúng cải tạo đất bằng cách ăn hoặc phân hủy hết các chất độc có trong đất..

Bác có cây mai...bác gặp " lão Tà" Phụng Điên là bác gặp...trúng thày rồi đó...điều quan trọng là bác có hiểu hết ý và làm đúng không
nói đến công dụng của vi sinh là trúng chỗ ngứa của Ma Đầu Thủy Canh và Lão Độc
2 "khứa lão" này không vào chuyên đề này..họ mà biết là nhảy vô bàn,,,tràng giang hoa mắt hết biết , hết hiểu luôn nếu không có kiến thức cơ bản về cây trồng , vật nuôi

Cám ơn bác phụng, vậy là bắt tay vào và làm thôi, mà bác nếu đã sử dụng agrostim xong thì nên khoảng 3 ngày sau mới dùng amico hoặc regent phun vào cây? à nếu xài amico và regent phun vào ướt đẩm mặt trên và mặt dưới của lá thì ít nhiều cũng có nước rời xuống đất chậu, như vậy chắc là ko có ảnh hưởng gì vào đất vì lượng chát độc ít mà phải ko bác?

Cám ơn bác phụng, vậy là bắt tay vào và làm thôi, mà bác nếu đã sử dụng agrostim xong thì nên khoảng 3 ngày sau mới dùng amico hoặc regent phun vào cây? à nếu xài amico và regent phun vào ướt đẩm mặt trên và mặt dưới của lá thì ít nhiều cũng có nước rời xuống đất chậu, như vậy chắc là ko có ảnh hưởng gì vào đất vì lượng chát độc ít mà phải ko bác?

Sai rồi.. chỉ được phun regent hoặc amico khi thấy tược non mọc ra, không có tược non phun làm gì ?
Tại sao bác không chụp mấy tấm hình về các cây mai? và vị trí đặt cây cùng chung quanh ?
môi trường là diều rất quan trọng.. chất trồng là gì ? tiền sử của nó gồm mua ở đâu bao năm rồi ? và các vấn đề về phát triển của từng cây ( mạnh yếu...tình hình bông từng năm )

Hình cây mai 1,2 bữa nữa e chụp hình hết rồi e post lên cho bác tư vấn, giờ e phải nhanh nhanh hoàn thành mấy cái phân bón cần thiết cho ba e trước để mắc công em qua lại bên đó rồi ko thể nói cho ba đc cách sử dụng thế nào.
Mà bác phụng, tược non mọc ra mình phun, nhưng có những lá già rồi mà lá thì ko đẹp như uốn uốn cong cong, nói chung lá già ko đẹp đó bác .thì sử lý thế nào vậy bác?

Hình cây mai 1,2 bữa nữa e chụp hình hết rồi e post lên cho bác tư vấn, giờ e phải nhanh nhanh hoàn thành mấy cái phân bón cần thiết cho ba e trước để mắc công em qua lại bên đó rồi ko thể nói cho ba đc cách sử dụng thế nào.
Mà bác phụng, tược non mọc ra mình phun, nhưng có những lá già rồi mà lá thì ko đẹp như uốn uốn cong cong, nói chung lá già ko đẹp đó bác .thì sử lý thế nào vậy bác?

Amico và regent chỉ phun ( không phải tưới) vào chồi khi thấy chồi non mọc ra để bảo vệ chồi..và lá non ( phun vào mặt dưới của lá ) ,2 thuốc này luân phiên nhau phun 7 tới 10 ngày 1 lần ( đôi khi 5 ngày 1 lần nếu thấy bọ trĩ tái phát nhanh) phun cho đến khi lá trưởng thành có màu xanh đậm( khoảng 20 ngày sau) thì ngưng

Bọ trĩ rất nhỏ bằng con mạt gà do đó phải dùng kính lúp mới thấy chúng ở mặt dưới của lá non màu trắng hoặc vàng nhạt và chúng chạy rất nhanh

Regent có khả năng diệt nhện đỏ nữa đấy…nhện đỏ cũng rất nhỏ như đầu kim..chúng tàn phá lá già

Sau khi phun tưới agrostim không được tưới chất độc nào đất chậu…vì sẽ làm chết vi sinh của thuốc đang vào đất để sanh sản…khi vi sinh sanh sản được số nhiều chúng cải tạo đất bằng cách ăn hoặc phân hủy hết các chất độc có trong đất..

Bác có cây mai...bác gặp " lão Tà" Phụng Điên là bác gặp...trúng thày rồi đó...điều quan trọng là bác có hiểu hết ý và làm đúng không
nói đến công dụng của vi sinh là trúng chỗ ngứa của Ma Đầu Thủy Canh và Lão Độc
2 "khứa lão" này không vào chuyên đề này..họ mà biết là nhảy vô bàn,,,tràng giang hoa mắt hết biết , hết hiểu luôn nếu không có kiến thức cơ bản về cây trồng , vật nuôi

Các cây mai này không được tốt lắm, nhưng chưa đến nỗi nào.. phải nhiều lá cây mới mạnh.. cũng đã thấy dấu hiệu bọ trĩ..
Bây giờ bạn hãy phun cho nó 1 lần Amico phun kĩ mặt dưới của lá non…lá già , rồi phun luôn mặt trên của lá luôn,, để diệt bọ trĩ và sâu các loại.
7 ngày sau bạn dùng regent phun lại lần nữa ( 2 loại amico và regent luân phiên nhau phun 7 tới 10 ngày 1 lần mỗi khi thấy đọt non mọc ra , cho đến khi đọt non này trưởng thành( lá có màu xanh đậm)

Lấy 1 muỗng cà phê nhỏ super lân ( xuống chợ Thủ Đức mua chắc chắn sẽ có) bới đất mặt chậu lên rồi rải đều super lân vào sau đó lấp lại..1 tuần sau bón super lân 1 lần nữa ( như vậy là đủ super lân cho 1 cây mai nhỏ trong 1 năm rồi)

Phải bón thật gấp super lân ngay..vì tháng này mới tăng cường lân chop mai là hơi trễ đấy

Đến Bồ Cường mua 1 chai phân cá ( 95 ngàn đồng 1 chai ).. phun cho cây 10 ngày 1 lần và tưới phân cá này vào đất chậu 15 ngày 1 lần ( pha theo liều hướng dẫn trên bao bì)

Cũng tại Bồ Cường mua 2chai : agrisgpon và sincosin phun và tưới cho cây 15 ngày 1 lần (thuốc này dùng đến tháng 6 thì ngưng vì tháng này mai kết nụ)

Vẫn tiếp tục dùng Agrostim phun và tưới 10 ngày 1 lần cho mai cho đến tháng đầu tháng 6 thì ngưng

Dùng anvil …cooc 55…. Dithane … đồng đỏ ( mua tại Bồ Cường) luân phiên phun đều mặt dưới và trên của lá cùng thân cành. Gốc kể cả chậu 15 ngày 1 lần
Cây phải đủ nắng..và chỉ tưới vào buổi sáng khi thấy đất chậu đã khô

Phải kiếm cho được Dynamic và NPK để tháng 5 al bắt đầu dùng tới.. 2 loại này sẽ phải dùng cho đến cuối năm
Cũng tại Bồ Cường bạn mua 1 bịch NOkAPH loại viên để chuẩn bị dùng tới bảo vệ rễ khỏi bị sâu đất các loại

cám ơn bác phụng nhiều, em sắp tẩu hỏa nhập ma rồi nhìn vào quá trời thứ,vậy mà bác chăm sóc đến 200 cây mai như bác vậy, thật là khâm phục. bác có thể post 1 chút hình cậy mai nhà bác lên cho e chiêm ngưỡng đẹp thế nào đc ko bác?
Dynamic và NPK và DAP thì e đã mua sẳn và đã trộn theo liều lượng như bác đã chỉ em, chỉ còn thiếu vài loại trên bác viết.nếu như mua hết tất cả những loại đó thì hầu như ngày nào cũng có tưới cây mai, ko phân hữu cơ thì thuốc trừ sâu hoặc thuốc bảo vệ rễ cây....hihihi....

cám ơn bác phụng nhiều, em sắp tẩu hỏa nhập ma rồi nhìn vào quá trời thứ,.

By VinCent Dynamic và NPK và DAP thì e đã mua sẳn và đã trộn theo liều lượng như bác đã chỉ em,
Cây của bác không khỏe lắm..nên không dùng DAP được vì trong phân này có hàm lượng N cao sẽ làm hư rễ đấy, DAP chỉ dùng cho cây khỏe mạnh có tàng lá xum xuê thôi
By VinCent
chỉ còn thiếu vài loại trên bác viết.nếu như mua hết tất cả những loại đó thì hầu như ngày nào cũng có tưới cây mai, ko phân hữu cơ thì thuốc trừ sâu hoặc thuốc bảo vệ rễ cây....hihihi....

Trung bình cứ 2 hoặc 3 ngày là phải phun 1 cái gì đó rồi. để giảm bớt công bác nên trộn 1 số lại rồi phun hoặc tưới 1 lần thí dụ :
Khi khi phun phân cá bác có thể trộn thêm thuốc trừ nấm như Đông Đỏ…dithane hoặc kasuran hoặc thuốc ngừa trị bọ trĩ
chỉ nên trộn 2 loại tối đa là 3 loại ..trộn xong là dùng ngay không được để lâu ( phải xem hướng dẫn trên bao bì vì chúng có thể kị nhau)
tất cả các loại thuốc bảo vệ thực vật…điều hòa sinh trưởng chỉ được phun tưới vào buổi chiều khi trời đã tắt nắng
Nhưng phun tưới agrotim hoặc sincosin+agrispon thì phải dùng riêng biệt không được trộn 2 loại thuốc này với bất kì thuốc gì

Tôi ít khi nào giới thiệu cây của mình vì tôi không chủ trương mua bán…nhưng cây bonsai Bình Định này thì 1 số bạn đã thấy rồi..nên post hình lại
Nó thực sự chỉ cao có 3 tấc thôi đấy ( tính từ mặt chậu lên)

Cây dưới đây của Bác DoVanLo đoạt huy chương bạc trong hội hoa xuân tao đàn năm ngoái..do nằm trong cùng album nên gởi lên xem cho vui

Ngắm nhìn 2 cây mai trên chỉ biết lấy giấy hứng nước miếng thôi....
bác phụng cho e hỏi là dáng 2 cây mai trên là dáng gì vậy? mong sao chỉ học đc 1/3 của bác và bác dovanlo là mãn nguyện rồi...

hihi... bác có thể up them 1 vài cây lên nữa đc ko bác? càng nhìn càng ngưỡng mộ....

Cây Bonsai trên là dáng thẳng gốc vặn.. lượn 1 vòng rất gắt rồi mới vươn lên
cành gốc là 1 cành lả ( phóng) nên nó phải được đặt trên 1 cái đôn cao … Mai Bình Định truyền thống 5 đến 8 cánh pha trộn nhau , được trồng bằng hột nó khoảng 10 tuổi

Cây dưới của bác Lo là dáng thác đổ..nó 2 lần đi thi Hội Hoa Xuân tổ chức hằng năm vào tết Nguyên Đán tại vườn Tao đàn HCM và 2 lần được giải Bạc,,, bác Lo nổi giận bán nó rồi vì bác ấy muốn…vàng cơ
Cái khó trong dáng thác đổ không phải là uốn mà là chăm sóc sao cho cây không bỏ cành ,,hoặc phá dáng thế

Chào bác phụng, cho em hỏi là sao em tưới AGROSTIM của bác chỉ dẫn em, sau 1 thời gian, thì lá cây hiện giờ vàng quá bác à, và có hiện tượng có nụ hoa, như vậy thì cây bị gì vậy bác phụng?

Khi dùng Agrostim cho các cây yếu..như 1 cách điều trị..phải ngưng hoàn toàn NPK và khi thấy cây đã xanh tốt..thì phải giảm hoặc ngưng Agrostim để chuyển sang dùng hữu cơ dynamic
Với các cây khỏe mạnh Phân sinh học Agrostim chỉ dùng thêm vào 1 tháng đôi lần vì ngoài giá trị dinh dưỡng, gồm rất cân đối các dưỡng chất.kích thích tố.nó còn có các enzim.làm gia tăng lực lưu dẫn đạm trong cây . trong phân này còn có nhiều chất điều hòa sinh trưởng..do đó khi bón thêm phân này phải giảm NPK..
Nhưng khi vào tháng 6. Agrostim phải ngưng hoàn toàn đến cuối năm để mai đi vào nhịp sinh trưởng bình thường của nó theo thời tiết là kết nụ sau đó nuôi nụ…sự thêm agrostim vào các tháng này sẽ làm lạc nhịp sinh trưởng do trong phân này có chất kích thích và các enzim
Vàng lá giữa mùa mưa, thường lí do là chất trồng giữ nhiều nước quá.trong khi mưa lại nhiều Làm rễ yếu đi
Hiện tượng tháng này có cây có 1 vài nụ nở hoa là chuyện…bình thường

1 cây mai muốn khỏe mạnh công xuất bông cao cần phải đủ các yếu tố sau :

Bản thân cái cây phải khỏe..chất trồng đúng ( không được giữ nhiều nước), chậu không được quá to so với cây.bón phân đúng cách, đúng liều lượng..tưới đúng cách..
Phòng ngừa sau bịnh đinh kì và đúng cách
Vậy xem ra chăm sóc cho 1 cây mai khỏe mạnh công xuất bông cao là 1 điều…khó đấy

Back