Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác Vi ơi tư vấn giúp cháu với. Cháu trồng mai trên sân thượng nhà ở kế bên nhà con họ cũng trồng mai trên sân thượng. Hôm nay họ tỉa lá bớt rồi, nhưng quan sát con thấy những cành họ đa số đều bị một lớp phấn màu trắng bao phủ. Đó là cây của họ bị gì vậy bác?. Có ảnh hưởng gì không vậy và nó có lây qua bên vườn nhà cháu không ạ? Có thuốc gì để phòng trị nó không vậy. Cháu cám ơn Bác nhiều!

Chăm sóc phân bón mai đúng cách phải đi từ đầu năm..
đầu năm là khởi điểm cho 1 chu trình sinh trưởng mới gồm ra tược tạo tạo cành ra lá ...tích trữ năng lượng..kết nụ nuôi nụ...rồi nở hoa đầu năm sau
Em cảm ơn Bác nhiều !!!!
Có một điều em xin hỏi Bác
hiện em có cây mai do chăm không đạt ,em lặt lá nay nụ đả bung lộc non ra nhiều,em không chơi nó trong tết năm nay vậy :

...Bây giờ em có thể xả tàn để tạo tàn mới (trong khi cây em đả lặt lá) cho em nó được không hay chờ ra tháng giêng xả tàn luôn,hiện búp em lặt bỏ hết + lộc non vặt bỏ luôn trong khi thời tiết sắp trở lạnh.
...Chế độ phân riêng cho em này thế nào vì hiện tại các nhánh cọng rất nhỏ mắt lá thưa là do chăm sóc sai của năm nay.(đúng Bác chỉ đúng cái sai của em là không đúng phân đầu năm nhiều đạm lại thiếu lân cho em nó)

Nhờ Bác chỉ giáo cho điều này của em... Cảm ơn Bác nhiều !!!!

Last edited:
Bác Vi ơi tư vấn giúp cháu với. Cháu trồng mai trên sân thượng nhà ở kế bên nhà con họ cũng trồng mai trên sân thượng. Hôm nay họ tỉa lá bớt rồi, nhưng quan sát con thấy những cành họ đa số đều bị một lớp phấn màu trắng bao phủ. Đó là cây của họ bị gì vậy bác?. Có ảnh hưởng gì không vậy và nó có lây qua bên vườn nhà cháu không ạ? Có thuốc gì để phòng trị nó không vậy. Cháu cám ơn Bác nhiều!

có lẽ là rệp sáp đó bác

Cây cách sau vườn tôi..do không lưu ý tới..nên bị rệp sáp bu trắng xóa như bông gòn..như tuyết phủ
Tôi chỉ dùng máy rửa xe phun sạch bóng..không còn 1 con

Cả tháng sau đám rệp sáp như bông gòn lại rải rác phát triển trở lại..tôi phun nữa lại sạch bóng

Dùng thuốc làm gì cho...độc hại.. trong khi dùng vòi nước cũng có công dụng rồi
Ngay đến sứ thái là dễ bị rệp sáp bu ngọn hoặc bu vào chùm nụ nhất.. tôi cũng chỉ dùng ...vòi nước

Nhưng vườn mai thì tuyệt đối không con rệp sáp nào bén mảng tới dù cây cách và các cây sứ thái đang ở gần bên
Có lẽ do tôi thỉnh thoảng dùng boama phun cho mai..nên nó miễn nhiễm rệp sáp
...Có một điều em xin hỏi Bác
hiện em có cây mai do chăm không đạt ,em lặt lá nay nụ đả bung lộc non ra nhiều,em không chơi nó trong tết năm nay vậy :

...Bây giờ em có thể xả tàn để tạo tàn mới (trong khi cây em đả lặt lá) cho em nó được không hay chờ ra tháng giêng xả tàn luôn,hiện búp em lặt bỏ hết + lộc non vặt bỏ luôn trong khi thời tiết sắp trở lạnh.
...Chế độ phân riêng cho em này thế nào vì hiện tại các nhánh cọng rất nhỏ mắt lá thưa là do chăm sóc sai của năm nay.(đúng Bác chỉ đúng cái sai của em là không đúng phân đầu năm nhiều đạm lại thiếu lân cho em nó)

Dù lạnh...nhưng sắp sang mùa xuân rồi..là đầu mùa sinh trưởng cho 1 chu trình sanh hóa 1 năm mới của cây đa niên

Vấn đề tạo tàn.. tôi không ý kiến vì nó thùy vào thực tế...tuy nhiên càng làm bớt hao tổn sức lực cho cây sẽ càng có lợi để cây phát triển

Cây phát triển trong mùa xuân càng mạnh thì khi hè đến sức nóng nực và các bất lợi của thời tiết nhiệt độ sẽ làm cây kết nụ càng nhiều
Như thế sự quyết định thành bại phải được tính ở ngay đầu năm

Trước nhất là phân chuồng ủ phải được bổ xung đầy đủ

Ngay trong kĩ thuật ủ phân chuồng cũng phải đúng cách phải có ít nhất 5% super lân trộn chung rồi ủ...nhiệt độ sẽ lên cao..thăm chừng nếu đống ủ khô quá thì phải tưới thêm nước tiểu của người đã lên men ( nước tiểu để 2 ngày rồi pha loãng tưới) đống ủ sẽ tỏa nhiệt độ cao
Khi nhiệt độ trong sinh khối đang giảm thì thêm trichroderma vào

Khi nhiệt độ đống ủ bình thường bằng với nhiệt độ bên ngoài là đống ủ đã hoàn tất..
Đem ra bón cho cây... ngay sau đó phủ cỏ khô che kín để bảo vệ vi sinh trong phân và không cho phân bị phong hóa

Trước khi bón phân ủ cho cây 1 tuần ...cần phải rải vôi cho đất chậu để nâng cao PH đồng thời thêm 1 nắm super lân vào
Sau khi rải vôi 1 tuần là cho phân ủ vào được rồi

Đó là thực phẩm chính của cây trong 4 tháng đầu năm đấy..

Nếu cây phát rất mạnh với tàng lá to và nắng nhiều thì cần phải rút ngắn thời gian tưới phân loãng xuống 10 ngày 1 lần
Nếu nắng cực kì gay gắt thì cần phải xen kẽ để tưới thêm đạm hữu cơ ( phân cá ngâm) Và 1 chút kali

Chăm sóc đúng cách như vậy...càng nắng.. cây sẽ càng ra mầm nhiều càng xanh mướt .. và càng mạnh mẽ

1 cây mai như thế mà không kết nụ nhiều trong tháng 6 và 7 thì đem đầu lão Tà này ra mà...chặt

Dù lạnh...nhưng sắp sang mùa xuân rồi..là đầu mùa sinh trưởng cho 1 chu trình sanh hóa 1 năm mới của cây đa niên

Vấn đề tạo tàn.. tôi không ý kiến vì nó thùy vào thực tế...tuy nhiên càng làm bớt hao tổn sức lực cho cây sẽ càng có lợi để cây phát triển

Cây phát triển trong mùa xuân càng mạnh thì khi hè đến sức nóng nực và các bất lợi của thời tiết nhiệt độ sẽ làm cây kết nụ càng nhiều
Như thế sự quyết định thành bại phải được tính ở ngay đầu năm

Trước nhất là phân chuồng ủ phải được bổ xung đầy đủ

Ngay trong kĩ thuật ủ phân chuồng cũng phải đúng cách phải có ít nhất 5% super lân trộn chung rồi ủ...nhiệt độ sẽ lên cao..thăm chừng nếu đống ủ khô quá thì phải tưới thêm nước tiểu của người đã lên men ( nước tiểu để 2 ngày rồi pha loãng tưới) đống ủ sẽ tỏa nhiệt độ cao
Khi nhiệt độ trong sinh khối đang giảm thì thêm trichroderma vào

Khi nhiệt độ đống ủ bình thường bằng với nhiệt độ bên ngoài là đống ủ đã hoàn tất..
Đem ra bón cho cây... ngay sau đó phủ cỏ khô che kín để bảo vệ vi sinh trong phân và không cho phân bị phong hóa

Trước khi bón phân ủ cho cây 1 tuần ...cần phải rải vôi cho đất chậu để nâng cao PH đồng thời thêm 1 nắm super lân vào
Sau khi rải vôi 1 tuần là cho phân ủ vào được rồi

Đó là thực phẩm chính của cây trong 4 tháng đầu năm đấy..

Nếu cây phát rất mạnh với tàng lá to và nắng nhiều thì cần phải rút ngắn thời gian tưới phân loãng xuống 10 ngày 1 lần
Nếu nắng cực kì gay gắt thì cần phải xen kẽ để tưới thêm đạm hữu cơ ( phân cá ngâm) Và 1 chút kali

Chăm sóc đúng cách như vậy...càng nắng.. cây sẽ càng ra mầm nhiều càng xanh mướt .. và càng mạnh mẽ

1 cây mai như thế mà không kết nụ nhiều trong tháng 6 và 7 thì đem đầu lão Tà này ra mà...chặt
Dạ em thành thật cảm ơn Bác !!!! em không dám ,Nhất tự vi sư ,bán tự vi sư mà thầy

Cây Bonsai BĐ của tôi cao chỉ có 3 tấc...nhưng nặng 40 Kg ( do trồng bằng đất pha cát)

Lúc mang về ( khoảng 6 năm trước) cây Bon Sai BĐ trên, trồng chậu sâu..phải 2 người mới khiêng nổi
tôi sang cho nó cái chậu cạn...để nhẹ đi nhưng khó chăm sóc hơn ( phân đều hơn)
hình chụp tết năm ngoái ngày 2 tết

Phải 2 người mới nâng lên nổi người ta gọi là : “bon sai 4 tay” ( 2 người = 4 tay) *

Bon Sai Thủ Đức cùng kích thước này bạn có thể đặt trong lòng bàn tay và nâng lên dễ dàng ( do trồng bằng trấu hun nên rất nhẹ)
Người ta gọi là “bonsai 1 tay”

*= Đây là thuật ngữ của miền nam để phân loại cây kiểng
-Dùng 1 tay nhấc được cả chậu cây lên gọi :“kiểng 1 tay”
-Dùng 2 tay mới nhấc được gọi là : “kiểng 2 tay”
-Phải 2 người mới khiêng nổi gọi là “kiểng 4 tay”
v..v.

Mai BonSai Thủ Đức rất hiếm do tính ngệ thuật cao..vào vưòn mai có thể không kiếm được 1 cây mà chỉ có rất nhiều.... mai nhỏ
Nhưng cũng có vườn chuyên canh 1 loại độc đáo này... giá cao đấy
dạ !!ko biết khi nào mới chăm soc được như cây này ..!!???

Xem bản tin khí tượng.... tình hình Đà Nẵng 10 ngày tới có vẻ căng
Ngày 14 tháng chạp khí hậu còn ấm...
Nhưng sang ngày 15 nhiệt độ 20---25 độ nhiệt độ này mai đã chậm nở rồi
Sang ngày 16 còn 18---20 độ ( nụ hầu như ngưng luôn)
Ngày 20.. tăng 1 độ là 20---21 độ

Tìn hình này các anh em lặt hết lá ngay hôm nay ngày 10 tháng chạp.. thì có thể có hoa mai nở tết vì mai đang khởi động thì lạnh đến mai sẽ chậm thôi..nhưng do lặt sớm 5 ngày....nên có thể nở kịp tết

lặt lá xong rửa cây và tưới luôn cho mai khởi động nhanh trong 5 ngày đầu
nếu cần tưới nước ấm nó khởi động còn nhanh hơn nữa...thì mấy ngày lạnh sâu sau đó...chỉ làm nó chậm lại thôi

Lặt trễ quá mai chưa kịp khởi động thì lạnh sâu mai ngưng luôn
dạ !!ko biết khi nào mới chăm soc được như cây này ..!!???

Chăm sóc duy trì thì dễ mà...taọ dưỡng ra nó mới là khó và mất rất nhiều thì giờ

Đi mua cây" bán thành phẩm" về chăm sóc...

Last edited:
Coi vậy chứ quan sát kĩ nhận thấy nó chưa cân đối các chi
vì 2 chi mọc trước được kéo lên cao để làm tàn trên
còn phân thân ngiêng...điểm "dương" của nó 2 năm sau mới ra mầm được dùng làm cành vươn..ra ( chi thấp gần gốc nhất)

đã ra sau..lại ở dưới thấp nên nó nhỏ hơn chi trên..do đó tôi phải dùng băng cột "gốc" các chi trên không cho phát triển đường kính
sau 3 năm như vậy gốc các chi trên không thể to nhanh ra..
chi dưới cùng mặc sức phát triển nên năm nay...chúng gần bằng nhau rồi
1 hoặc 2 năm nữa nó sẽ to hơn các chi trên...lúc đó sẽ thả..vì cây đã hoàn chỉnh..

Hay quá Bác ơi!
Bác dùng băng cột gốc là loại băng bằng vật liệu gì và thao tác ra sao mà hay vậy Bác. Nhiều cây của con càng về sau cành trên to hơn cành dưới rồi ạ trong mất cân đối. Mà con chưa tìm được biện pháp khắc phục ạ. Con cám ơn Bác nhiều!

Hay quá Bác ơi!
Bác dùng băng cột gốc là loại băng bằng vật liệu gì và thao tác ra sao mà hay vậy Bác. Nhiều cây của con càng về sau cành trên to hơn cành dưới rồi ạ trong mất cân đối. Mà con chưa tìm được biện pháp khắc phục ạ. Con cám ơn Bác nhiều!

giây gì cũng được..miễn là nó không bị giãn..
Có người dùng giây thung... cắt ra từ ruột xe honda xiết nó lại
Không những gốc chi không to ra được mà còn...nhỏ lại

Nhưng nhớ chỉ quấn khoảng 1 tấc gốc của chi trên thôi..vì sau này còn cắt tỉa chi trên cho ngắn lại
Và cũng chỉ quấn trong thời kì cây phát triển tàng ngĩa là từ sau tết đến tháng 10...

sau tháng 10 ...cây ít ra tược và chi không to đường kính ra nữa...tháo giây ra để vỏ cây...thở..nuôi các mầm ngủ trong đó không bị chết

Sau tết lại quấn giây...vì sau tết cây ra tược tạo tàn rất mạnh..chi sẽ to ra nhanh..

Bác cho con hỏi là sau khi lat lá mà mình thấy có dấu hiệu bung vỏ trấu hơi sớm một hai ngày mình đem vào mát giảm nắng thì có tác dung gì không bác

giây gì cũng được..miễn là nó không bị giãn..
Có người dùng giây thung... cắt ra từ ruột xe honda xiết nó lại
Không những gốc chi không to ra được mà còn...nhỏ lại

Nhưng nhớ chỉ quấn khoảng 1 tấc gốc của chi trên thôi..vì sau này còn cắt tỉa chi trên cho ngắn lại
Và cũng chỉ quấn trong thời kì cây phát triển tàng ngĩa là từ sau tết đến tháng 10...

sau tháng 10 ...cây ít ra tược và chi không to đường kính ra nữa...tháo giây ra để vỏ cây...thở..nuôi các mầm ngủ trong đó không bị chết

Sau tết lại quấn giây...vì sau tết cây ra tược tạo tàn rất mạnh..chi sẽ to ra nhanh..
Con cám ơn Bác nhiều ạ!
Như vậy là lại có thêm một bài học rất quí giá nữa được Bác truyển dạy.

Bác cho con hỏi là sau khi lat lá mà mình thấy có dấu hiệu bung vỏ trấu hơi sớm một hai ngày mình đem vào mát giảm nắng thì có tác dung gì không bác

Sẽ giảm được khoảng 1 ngày thôi..nếu thấy tược ra để kệ cho tược phát triển...”tài nguyên” vì phải cung cấp cho tược nên giảm cung cấp cho hoa .. do đó sẽ làm hoa chậm nở lại...

Đến ngày cần chưng tết ...cắt bỏ hết tược...hoa độc quyền khai thác “tài nguyên” nên nở mạnh

Các “thủ pháp” để hối thúc như tưới nước ấm hay mang cây vào mát...phủ trùm cây bằng vải đen .. thả cho tược mọc...cũng chỉ tăng hay giảm tốc độ nở hoa được 1 hoặc 2 ngày thôi

Vì điều quan trọng nhất để điều khiển hoa nở là : nhiệt độ môi trường

Thế hệ của các bác sẽ là thế hệ của ô tô gia đình đấy..do đó nên có 1 kế hoặch trước cho 1 cái ga ra...không thể để xe vỉa hè được...

Nên làm rộng rãi..thật kín và kiên cố .. khi cần thoáng cũng thật thoáng khi cần kín 1 con chuột cũng không vào được... để khi cần lúc cuối năm làm phòng.. điều nhiệt cho mai vàng

Thì sẽ không phải băn khoăn điều gì

Last edited:
Sẽ giảm được khoảng 1 ngày thôi..nếu thấy tược ra để kệ cho tược phát triển...”tài nguyên” vì phải cung cấp cho tược nên giảm cung cấp cho hoa .. do đó sẽ làm hoa chậm nở lại...

Đến ngày cần chưng tết ...cắt bỏ hết tược...hoa độc quyền khai thác “tài nguyên” nên nở mạnh

Các “thủ pháp” để hối thúc như tưới nước ấm hay mang cây vào mát...phủ trùm cây bằng vải đen .. thả cho tược mọc...cũng chỉ tăng hay giảm tốc độ nở hoa được 1 hoặc 2 ngày thôi

Vì điều quan trọng nhất để điều khiển hoa nở là : nhiệt độ môi trường

Thế hệ của các bác sẽ là thế hệ của ô tô gia đình đấy..do đó nên có 1 kế hoặch trước cho 1 cái ga ra...không thể để xe vỉa hè được...

Nên làm rộng rãi..thật kín và kiên cố .. khi cần thoáng cũng thật thoáng khi cần kín 1 con chuột cũng không vào được... để khi cần lúc cuối năm làm phòng.. điều nhiệt cho mai vàng

Thì sẽ không phải băn khoăn điều gì
Bác nói chí phải, đang phấn đấu làm con bán tải Wildtrack, chơi mai mà có em này để chở đi giao lưu anh em, họ hàng thì khỏi phải nói, cuối tuân cả nhà 4 người vi vu picnic Vũng tàu , Đàlat, ngày thường thì chở hàng hóa cho gia đình... con đang mơ về em nó. Thôi tối nay phải học bằng B2 rồi, ráng cày cuốc kiếm xiềng để đón em Mai và em Wild

Bác nói chí phải, đang phấn đấu làm con bán tải Wildtrack, chơi mai mà có em này để chở đi giao lưu anh em, họ hàng thì khỏi phải nói, cuối tuân cả nhà 4 người vi vu picnic Vũng tàu , Đàlat, ngày thường thì chở hàng hóa cho gia đình... con đang mơ về em nó. Thôi tối nay phải học bằng B2 rồi, ráng cày cuốc kiếm xiềng để đón em Mai và em Wild

Mua ô tô bây giờ dễ mà...chỉ cần bạn có 1 thu nhập vững và dám biết hưởng thụ..ngân hàng sẽ cho mượn tiền...trả dần

Làm tiền rồi để dành..quan niệm này xưa rồi và nó thành lạc hậu...vì nó sẽ làm cho kinh tế trì trệ..1 xã hội thiếu sức sống đến tê liệt ( do tiền vàng bị giấu đi)

Lao động làm việc hết sức và hưởng thụ theo đúng khả năng của mình..đó là bổn phân với chính bản thân và với gia đình
Chỉ biết làm việc mà không hưởng thụ theo tôi ...đó là 1 cái tội với chính bản thân và tội với thân nhân vì nó sẽ biến con người thành lam lũ..

Ngay bản tuyên ngôn quốc tế nhân quyền cũng khẳng định ở ngay câu đầu tiên :người ta có quyền sống...quyền tự do và quyền hưởng hạnh phúc

Muốn hạnh phúc phải biết tìm ra tiền và biết hưởng thụ nó...biến nó thành phương tiện để phục vụ hạnh phúc của mình

Hãy can đảm mua đi bạn sẽ được nhiều hơn là mất đấy..bạn sẽ có nhưng giờ phút tuyệt diệu vui chơi với gia đình mà chỉ khi nào bạn có nó bạn mới biết được

Mua ô tô bây giờ dễ mà...chỉ cần bạn có 1 thu nhập vững và dám biết hưởng thụ..ngân hàng sẽ cho mượn tiền...trả dần

Làm tiền rồi để dành..quan niệm này xưa rồi và nó thành lạc hậu...vì nó sẽ làm cho kinh tế trì trệ..1 xã hội thiếu sức sống đến tê liệt ( do tiền vàng bị giấu đi)

Lao động làm việc hết sức và hưởng thụ theo đúng khả năng của mình..đó là bổn phân với chính bản thân và với gia đình
Chỉ biết làm việc mà không hưởng thụ theo tôi ...đó là 1 cái tội với chính bản thân và tội với thân nhân vì nó sẽ biến con người thành lam lũ..

Ngay bản tuyên ngôn quốc tế nhân quyền cũng khẳng định ở ngay câu đầu tiên :người ta có quyền sống...quyền tự do và quyền hưởng hạnh phúc

Muốn hạnh phúc phải biết tìm ra tiền và biết hưởng thụ nó...biến nó thành phương tiện để phục vụ hạnh phúc của mình

Hãy can đảm mua đi bạn sẽ được nhiều hơn là mất đấy..bạn sẽ có nhưng giờ phút tuyệt diệu vui chơi với gia đình mà chỉ khi nào bạn có nó bạn mới biết được

Last edited by a moderator:

Dạ cảm ơn Bác đã động viên. Con cũng muốn mở thêm cửa hàng kinh doanh rau củ quả sạch với giá rẻ, bán sĩ vì thấy người dân nghèo phải dùng rau củ quả trôi nổi nhiểm độc nhưng với giá cắt cổ thì tội quá. Nên chắc chắn phải dùng tới xe. Đang phân vân vì mua xe tải sẽ lợi thế hơn nhưng không đa dụng, chỉ dám vay thêm ngân hàng 1 ít vì hôm nọ thấy o Nha Trang bà kia vay có 7 tỷ nhưng sau 5 năm phải trả tới hơn 18 tỷ nên mang quang tài tới trụ sở ngân hàng kiếm chuyện thấy cũng ngán. He hehe.

Đụng đến ngân hàng là phải biết.. liệu cơm mà gắp mắm...vung tay quá trán sạt ngiệp đấy

Vay vài trăm triệu...mua sắm phương tiện..phải có kế hoạch trả dần vững chắc

Vay nhiều tỉ để làm ăn phiêu lưu chờ may rủi...thì chết chắc
Ít nhất cũng ...mất nhà...đi ở nhà mướn

Tôi ra ngân hàng rút tiền vì có chuyện đến bất ngờ
Cô giao dịch viên cù nhầy rồi góp ý : tài khoản của chú kí gởi định kì...rút trước thời hạn.sẽ mất lời nhiều..đề ngị chú vay lại tiền ngân hàng, có lợi hơn

Tôi đề ngị lại : cho tôi gặp trưởng phòng

Đụng đến ngân hàng là phải biết.. liệu cơm mà gắp mắm...vung tay quá trán sạt ngiệp đấy

Vay vài trăm triệu...mua sắm phương tiện..phải có kế hoạch trả dần vững chắc

Vay nhiều tỉ để làm ăn phiêu lưu chờ may rủi...thì chết chắc
Ít nhất cũng ...mất nhà...đi ở nhà mướn

Tôi ra ngân hàng rút tiền vì có chuyện đến bất ngờ
Cô giao dịch viên cù nhầy rồi góp ý : tài khoản của chú kí gởi định kì...rút trước thời hạn.sẽ mất lời nhiều..đề ngị chú vay lại tiền ngân hàng, có lợi hơn

Tôi đề ngị lại : cho tôi gặp trưởng phòng
Hi hi hi . Cô giao dịch viên này gặp nhằm cao thủ.
Hôm trước đọc tin tức thấy mấy người giao dich viên này bị áp lực ghê lắm, nghe đâu bị áp doanh số 1 ngày tới vài tỷ. Nhưng cuối năm thì lại nghe tiền thưởng tết ở 2 ngành là bất động sản và ngân hàng là cao nhất. Chiêu Pr tuyển nhân tài dẻo miệng là đây. hehehe

ở xã hội ta , xe hơi là biểu tượng của giới thượng lưu ! mua xe hơi kg khó nhưng để nuôi nó phục vụ cho mình mới là điều khó : kiểm xe định kỳ= tiền ! tìm nơi cất xe : quá khó trong cái đất hẹp người đông như ruồi này ! thuê 1 chỗ cất xe = tiền !mấy bác CSGT cũng hay dòm ngó tới xe hơi nhiều , rớ tới là tiền ! nói chung xe hơi đụng gì cũng phải tiền , nhất là đụng tới mấy bác cán bộ làm công tác với xe hơi !
đúng là làm phải biết hưởng thụ ! xã hội có hưởng thụ thì xã hội mới phồn thịnh - làm tiền kg dám xài , chết mang theo tờ tiền âm phủ cũng kg được vì có lệnh cấm xả rác dọc đường ! nhưng với nhiều người kg có phương tiện để bảo quản xe và tài chánh loại trung thì kg nên rớ vào dù cho có thu nhập ổn định .
đối với hệ thống ngân hàng VN....gửi tiền thì OK ,nhưng vay tiền thì nhiêu khê lắm....cái này chắc cũng nhiều người biết ! bởi vậy giới cho vay nặng lãi mới có đất làm ăn ở suốt đất VN này .
nói chung về một khía cạnh nào đó thì xe hơi 4 bánh là tượng trưng cho giới có tiền nếu kg nói là lắm tiền - còn như bác langdu nói tìm chiếc xe bán tải để làm ăn kết hợp du lịch gia đình thì là khác , cái này gọi là : lấy ngắn nuôi dài .... em OK với bác !

bác baychap có đọc bài báo : bà bán trà đá ven đường cho con gái của hồi môn cái toyota camry mới toang khi về nhà chồng
Theo tôi hiểu chuyện này thật và rất thật....bà là người biết sài

có những người cả cuộc đời lam lũ kiếm tiền...để dành..chôn giấu.. để mối ăn đi và để... quên luôn

ngân hàng thụy sỹ có biết bao của cải khổng lồ gởi đén mà cả trăm năm qua chủ nhân không hề đến nhận về

họ là nô lệ cho đồng tiền...họ không biết cách bắt đồng tiền làm nô lệ cho mình
vấn dề này đụng chạm đến cách sống rất cá nhân..
.không phải có ô tô là người sang đâu...ô tô là để phục vụ cuộc sống

thôi không nói vấn đề này nữa...vì thuộc về quan điểm văn hóa rất cá nhân

Back