Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Thế bạn có kinh ngiệm này chưa ?

Bạn chỉ có thể kìm giữ nụ chính thôi ( nụ còn trong vỏ trấu)

Giống như lá già kìm nụ từ tháng 8 tới tháng 12 : 4 tháng không được bung ra do nụ không căng nước bởi tác dụng ABA
Vì lúc dó nó chỉ 1 cái mầm to đang ngủ yên ...các tế bào chưa phân chia

Khi đã bung thành nụ xanh...các mô to ra để thành bông

Nếu bạn không tưới...nụ sẽ không lớn nhưng vẫn cứ già dần và tự rụng khi sang ngày thứ 10 dù vẫn đang là nụ xanh vì đến tuổi phải chết rồi

Bạn không thể ngưng tưới nhiều ngày....vì đất khô quá rễ sẽ chết...cây cũng khô nước mà bỏ chi chết
Bạn vẫn phải nhớm chút nước để rễ sống và nụ nhích lên 1 chút
Bạn chờ xem..nó sẽ rụng khi nụ chưa to ra thành bông hoặc thành 1 cái bông rất nhỏ rồi rụng ngay ngàyhôm sau
Dạ vì lý do đó ở bài trước con có hỏi Bác là "cây chịu hạn như thế được mấy ngày" và "Không biết Bác thấy tình trạng này chưa vì cây của Bác nhiều nụ chắc Bác không quan tâm."
Đây là 2 câu hỏi con quên bỏ dấu hỏi cuối câu chứ con đâu có kinh nghiệm gì!
Vậy nếu nụ có tuổi tới 10 ngày thì các cây bung nụ sớm có thể trì hoãn được nụ con vài ngày là kịp nở vào 29 tết rồi (chắc chắn là mấy nụ đó nở nhỏ rồi nhưng còn hơn là vặt bỏ nó đi luôn), 2 hình trên là minh họa chứ con đâu định hãm mấy cái nụ đó tới mùng 1 tết vì còn tới 14 ngày nữa.

Cung kính Bác, mỗi ngày con lại học hỏi thêm một chút. Bác như một cuốn "Bách Khoa Toàn Thư Sống" về Mai Vàng.

Saigon mây đen ngịt kéo đến từ hướng bắc..cái lạnh đang tràn xuống đây

Thôi rồi...

Lão tử khi xưa phán đúng “thiên địa bất nhân dĩ vạn vật vi sô cẩu” trời đất rất bất nhân...coi mọi vật như chó rơm

mọi công lao 1 năm của bao người....."ổng" chỉ làm 1 cú 1 là hỏng
chuẩn bị cái gara cho vào 10 cây... vớt vát

Không khí lạnh bắt đầu vậy thì con có thêm chút hy vọng rồi. Không biết mấy cây mai của con trụ được đến ngày nào.

Nó đây bác ơi

Bác cho con hỏi là với tinh hình thời tiết này thì cây của con sống sót được tới khi nào thì tàn. Không biết đến 27 tết còn hoa để chưng cho sếp không nữa

Rất mong manh nhưng buồn nhất vẫn là cả năm chăm sóc mà giờ thì... Nhìn thấy cây mà buồn não ruột

Rất mong manh nhưng buồn nhất vẫn là cả năm chăm sóc mà giờ thì... Nhìn thấy cây mà buồn não ruột
dung nen buon a oi.du sao thi cung sap tet roi,no truoc vai cay cung ko sao minh thuong thuc hoas no truoc cung co cai vui,va rut ra duoc kinh nghiem cho nam sau minh cham xoc tot hon,cai chinh la cham soc cay de giam strees sau gio lam viec.minh cung la txe nen dung bao gio ti tu tao ap luc cho minh nhe.

c

Saigon mây đen ngịt kéo đến từ hướng bắc..cái lạnh đang tràn xuống đây

Thôi rồi...

Lão tử khi xưa phán đúng “thiên địa bất nhân dĩ vạn vật vi sô cẩu” trời đất rất bất nhân...coi mọi vật như chó rơm

mọi công lao 1 năm của bao người....."ổng" chỉ làm 1 cú 1 là hỏng
chuẩn bị cái gara cho vào 10 cây... vớt vát
Hic may mà con xuống lá mấy cây cách đây 2 ngày rồi! tối nay con đem vô nhà rồi lấy đèn hồ thủy sinh sưởi cho mấy cây mai được ko bác? Đèn Jebo 10000K có được ko bác?

Cam ơn mai bd đã đông viên. Không biết nói gì với bác mục công bác chỉ dạy cả năm mà giờ không có những cây mai đẹp để dâng lên bac

Hic may mà con xuống lá mấy cây cách đây 2 ngày rồi! tối nay con đem vô nhà rồi lấy đèn hồ thủy sinh sưởi cho mấy cây mai được ko bác? Đèn Jebo 10000K có được ko bác?

mây đen hướng bắc tan hết rồi...chắc gió biển thổi nó sang lào rồi
Saigon đang 29 độ mà, làm gì vội thế...chừng nào lạnh 22 độ trở xuống hãy tính
Còn đang 29 độ mà sưởi ấm...nó bung trấu ngay ngày mai thì làm sao?
Vậy nếu nụ có tuổi tới 10 ngày thì các cây bung nụ sớm có thể trì hoãn được nụ con vài ngày là kịp nở vào 29 tết rồi (chắc chắn là mấy nụ đó nở nhỏ rồi nhưng còn hơn là vặt bỏ nó đi luôn), 2 hình trên là minh họa chứ con đâu định hãm mấy cái nụ đó tới mùng 1 tết vì còn tới 14 ngày nữa.

Chắc chắn là vậy rồi : nụ xanh chỉ sống được 10 ngày rồi rụng dù chưa nở thành hoa
chỉ có thể hãm nụ khi còn trong vỏ trấu bằng cách để đất khô...nhưng không thể quá được khoảng 4 ngày...nếu bạn muốn không tưới đến 4 ngày...bạn phải mang cây vào mát ...không bị nắng đất ít bốc hơi nước ( không bị khô kiệt) mao rễ sẽ không bị khô

thân cây không bốc hơi nhiều do nhiệt độ thấp...nên không tai hại

nhưng dù cho thế nào bạn cũng không thể không tưới cả tuần..vì như thế chắc chắn rễ sẽ chết nhiều
do đó sang ngày thứ 5 bạn phải tưới...

tôi ước lượng bạn dùng cách “xiết nước” chỉ có thể giảm được nở sớm đến 5 ngày là cùng ( để cây trong bóng râm và tối)

nhưng khi nụ xanh đã bung ra...thì nước phải đủ..

nếu bạn muốn nụ xanh chậm phát triển thì chỉ có cách mang vào phòng lạnh...nhiệt độ giảm...sinh hóa sẽ giảm...sự già đi sẽ chậm.. sự sống chậm lại...và như thế bạn có thể kéo lùi sự nở được khoảng 2 ngày nữa mà không tai hại

bạn cứ thử xem nếu bạn đủ phương tiện bạn có thể giảm sự nở sớm đến 7 ngày mà không tai hại gì...
bạn cứ thử xem

Last edited:
mây đen hướng bắc tan hết rồi...chắc gió biển thổi nó sang lào rồi
Saigon đang 29 độ mà, làm gì vội thế...chừng nào lạnh 22 độ trở xuống hãy tính
Còn đang 29 độ mà sưởi ấm...nó bung trấu ngay ngày mai thì làm sao?

Trời SG đang chuyển mưa, con đem mấy cây nhỏ nhỏ vô hiên nhà tránh mưa cho an toàn.

Bác mục ơi ở nhà sếp con có khách san con tính đem mai ra đó bỏ vào phòng lạnh thì để nhiệt độ bao nhiêu và mai cầm cư được bao nhiêu ngày.

Bác mục ơi ở nhà sếp con có khách san con tính đem mai ra đó bỏ vào phòng lạnh thì để nhiệt độ bao nhiêu và mai cầm cư được bao nhiêu ngày.
Bác Mục có trả lời rồi đó anh
nếu bạn muốn nụ xanh chậm phát triển thì chỉ có cách mang vào phòng lạnh...nhiệt độ giảm...sinh hóa sẽ giảm...sự già đi sẽ chậm.. sự sống chậm lại...và như thế bạn có thể kéo lùi sự nở được khoảng 2 ngày nữa mà không tai hại

Back