Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Các bác ở SG và ĐN rôm rả sướng quá, Cam Ranh chỉ mình em. Thời tiết chẳng giống SG mà cũng chẳng như ĐN, trời đang nắng gắt bổng dưng từ tối qua đến giờ gió rít từng hồi, cây cối rung chuyển dữ dội như là đang có bão lớn lại còn lạnh nữa. Lo lắng và hồi hộp đủ thứ hết. Lặt lá thì sợ sớm, không lặt thì sợ trễ.

Last edited by a moderator:

..ko biết đến Tết được ko !!?? .. thêm 1 ngày là.. thêm Vàng rực rỡ !!!
..mỗi chiếc lá còn lại vẫn đang còn giữ được nhiều Nụ ..!!!

..em Hoàng Mai dáng Mẫu Tử ...cuối cùng được xuống tóc ..!!!
Cây bác cũng 50/50 với cây mình hy vọng 29 tết sẻ có vài bông đầu năm, vậy là vui lắm rồi trong khi Đà nẵng hiện tại hoa nở rộ
Kháng cự được lạnh mà vẫn nở chầm chậm chỉ có mai miền trung vì nó được sanh ra ở đó do thổ nhưỡng tạo ra nó..từ thời cổ đến giờ

Đà nẵng hai ngày nay trời chuyển lạnh,n\qua theo dỏi em thấy nụ bung vỏ trấu vẩn có lớn khác nhiều so với hai ngày trước thì hy vọng với dòng mai miền trung chịu lạnh giỏi nụ xanh vẩn lớn,nụ chưa bóc vỏ trấu vẩn nằm im nên năm nay sẻ không rộ mà khả năng hoa nở hai đợt riêng biệt
Thời tiết chẳng giống SG mà cũng chẳng như ĐN, trời đang nắng gắt bổng dưng từ tối qua đền giờ gió rít từng hồi, cây cối rung chuyển dữ dội như là đang có bão lớn lại còn lạnh nữa.

bác ơi Đà Nẵng hôm qua 22/1 cũng vậy trời chuyển gió bắc khiếp lắm lá vàng rụng đông ,cát bụi bay loạn xạ . tội nhất là mấy nha vườn thuê đất trồng cúc chậu ngọn gảy ngan hết phương cứu chửa, giửa trời lạnh chủ vườn phải ra cột dây giữ từng cành nhìn thấy thương cảnh nhà nông. hy vọng ngày mai gió sẻ giảm trời sẻ hừng nắng lại cho ae mình cùng vui nào !!!!

..ko biết đến Tết được ko !!?? .. thêm 1 ngày là.. thêm Vàng rực rỡ !!!
..mỗi chiếc lá còn lại vẫn đang còn giữ được nhiều Nụ ..!!!
vậy bác chưa ngũ sao ? thương cho người lỡ yêu mai !!!!

bồi rô :
mai nhà mới lặt lá hồi chiều, nụ như vầy tưới nước liền được không các bác.

Bác đang ở Cần Thơ..không biết nhiệt độ có giảm không..nhưng trong tình hình lạnh đang tràn lan...thì thôi tưới ngay đi và phơi nắng luôn để nó khởi động
hôm nay thực ra là ngày 17 tháng chạp rồi
Trời SG đang chuyển mưa, con đem mấy cây nhỏ nhỏ vô hiên nhà tránh mưa cho an toàn.

Cây đã lặt lá rồi...mưa không còn tác động gì..mưa chỉ còn là tưới nước cho nó thôi

bồi rô :

Bác đang ở Cần Thơ..không biết nhiệt độ có giảm không..nhưng trong tình hình lạnh đang tràn lan...thì thôi tưới ngay đi và phơi nắng luôn để nó khởi động

Cây đã lặt lá rồi...mưa không còn tác động gì..mưa chỉ còn là tưới nước cho nó thôi
dạ Cần Thơ là quê em, hiện tại thì em đang ở Sài Gòn bác ạ,

theo như bác nói chắc phải tưới nước và chăm sóc như bình thường thôi vì hôm qua tới giờ trời Sài Gòn chuyển lạnh với lại đất trong chậu cũng khô rồi!
Cảm ơn bác!

Tran thê :

anh em Đà Nẵng thích cây mai đặc hiệu của mình cũng phải...lạnh 18 độ mà nó nở như thế này
nếu ở SaiGon nó sẽ nở..... "vàng cây" khi mới vào tháng ...11...vì nhạy nở như vậy... thời tiết SaiGon không thể giữ nó tới tết

..ko biết thời tiết Anh, em ở Miền Nam như thế nào!!?? ..Miền trung lạnh hơi buốt buốt rồi ..!!!
"Vầng trăng ai xẻ làm đôi
Nửa in gối chiếc nửa soi dặm trường" - Nguyễn Du
Tâm trạng của em là như vậy bác trần thế ạ. Nửa muốn lạnh tiếp để cho mấy cây mai của các bác Miền Trung chậm nở để còn hoa chơi tết, nửa muốn trời nắng thật to cho cây thanh mai của em xuống lá hôm 8/chạp kịp bung hoa đón giao thừa...
Tình hình thời tiết là sẽ có một đợt lạnh nữa bổ sung vào chiều 31/01/2016 ảnh hưởng chủ yếu là gây mưa khu vực Miền Trung và nhiệt độ hạ xuống một chút... Miền Nam thì chắc đợt này nhẹ nên không ảnh hưởng tới.
hoangmaidng giải thích sao hiện tượng lạnh không tràn xuống phiá nam được
Câu hỏi của bác chắc phải các nhà chuyên môn thì mới thấu đáo. Nhưng các nhà chuyên môn thì giải thích nặng tính chuyên môn (đôi khi còn dùng những khái niệm khó hiểu để giải thích những vấn đề.. dễ hiểu) nhà nông thì chỉ cần cụ thể để kết quả cuối cùng là những mùa vụ bội thu. Theo hiểu biết của con không khí lạnh không tràn được xuống phía Nam là do ma sát (*) bác ạ.
*/ Quá trình không khí lạnh từ Trung Á di chuyển trên lục địa, đến nước ta thì gặp dãy Hoàng Liên Sơn chặn lại nên mình lạnh không bằng Trung Quốc, trên biển thì vào đến Miền trung gặp dãy Bạch Mã chặn lại, còn khối không khí lạnh thổi vào đến Vũng Tàu thì cũng bị mất hết năng lượng trên đường đi rồi - do nước biển ấm. Chính vì thế dù gió khu vực Cam ranh chỗ bác Tuan Kiem trở vào dù trên biển gió rất mạnh (cấp 9, 10 - tương đương bão) nhưng hơi lạnh hầu như đã rơi rớt gần hết trên đường đi nên ...Sài Gòn chie se lạnh thôi
tược non ra nhiều - em tính 16AL lặt hết lá để qua tết xả tàn được kg bác Mục
Theo em thì ..đừng lặt lá bác Bảy ới. Bác để bộ lá cho nó quang hợp tích trữ năng lượng cho cây rồi qua tết xả luôn (nếu cây đã đủ mạnh, còn nếu cây yếu thì chăm cho nó mạnh, để đến tháng 4 AL rồi tính bác)
tối qua đến giờ gió rít từng hồi, cây cối rung chuyển dữ dội như là đang có bão lớn lại còn lạnh nữa
Khu vực bác còn phải chịu gió đến hết ngày mai, tối khuya mai gió giảm, từ sáng mốt gió bính thường lại. Bác có cây nào chưa tuốt lá thì đem ra hứng gió nó trụi lủi luôn, khỏi mất công ... hihihi, đùa vui chút đầu tuần ..

Last edited:
bồi rô :

Bác Mục nhắc rất đúng, thực ra hôm nay là ngày 17 AL rồi ( năm nay không có 30 AL nên bác nào chưa xuống lá thì xuống lá và tưới nước luôn cho cây khởi động). Nếu tình hình thời tiết vài ngày tới trời SG vẫn ấm áp thì quá tuyệt. Trong trường hợp đến ngày 20 AL - tức 3 ngày tới thời tiết chuyển sang se lạnh thì các bác dùng nước ấm tưới và phun cho các em mai, tưới liên tiếp 2 ngày vào buổi trưa, đem cây ra nắng hoàn toàn, canh sao cho đến ngày 22 - 23 AL bung trấu là vừa. Chúc các anh em ngày mới tốt lành.
P/S: Hôm qua em tranh thủ xuống lá hết 2 cây nụ to còn lại, sáng nay tưới nước luôn cho 2 em khởi động.

dung nen buon a oi.du sao thi cung sap tet roi,no truoc vai cay cung ko sao minh thuong thuc hoas no truoc cung co cai vui,va rut ra duoc kinh nghiem cho nam sau minh cham xoc tot hon,cai chinh la cham soc cay de giam strees sau gio lam viec.minh cung la txe nen dung bao gio ti tu tao ap luc cho minh nhe.

c
Mình thì nghĩ nở 28 tết là hợp lý, phương châm là thà nở sớm chứ k trể
Sáng nay 16al đi làm ở cao lãnh, đồng tháp 6h nhiệt độ trên google là 22 độ, nhưng theo e cảm nhận thì lạnh hơn. nay là bữa lạnh đầu tiên
Cây mai Mini thân bằng ngón tay cái này do e bận nên lẩy lá vào sáng sớm 11al. trưa 13al nó đã bung trấu cả. trên hình là e chụp đêm 15al lúc 11h tối. Thời tiết trước và sau ngày lẩy lá ấm áp. Lần cuối tưới nước trước lẩy lá là 2 ngày. qua 3 ngày sau lẩy lá chỉ tưới khoảng 1 lít nước.

Bây giờ đã thấy các cụ dạy là đúng chưa ? :...chớ bao giờ lặt lá mai khi đất còn ẩm.. quan sát kĩ nụ trước khi lặt lá...ngưng nước 1 .2 ngày cho đất chậu khô...rồi lặt lá
Lặt lá xong để cây trong mát ngưng tưới 2 ngày sang ngày thứ 3 tưới lại
Sẽ kéo lùi hiện tượng nở sớm được khoảng 3 hoặc 4 ngày

Hiện tượng el nino làm nắng nóng khô hạn bất thường đã làm mai trưởng thành sớm...căng sớm...lặt lá xong vài ngày là thành nụ xanh
Đây sẽ là “kinh ngiệm xương” máu cho anh em mê mai
Nhớ kĩ năm nào mưa ít nắng nóng nhiều (phải tăng phân nhiều) thì nhớ lời các cụ dạy...trước khi lặt lá mai

Bình Định:

Mai nở vàng rực trước Tết, dân buôn "khóc ròng" lo mất vốn
>> Thâm nhập những vườn mai “bạc tỷ” ở phố biển Nha Trang
>> Cả làng mai vàng cổ thụ chơi Tết giá bạc tỷ ngóng... đại gia
>> Cây mai 500 tuổi "siêu độc": Đại gia đổi cả Camry không bán[/paste:font]

Mai nở vàng rực trước Tết, dân buôn "khóc ròng" lo mất vốn

Như mọi năm, thời điểm gần Tết Nguyên đán, dọc quốc lộ 1 qua tỉnh Bình Định, người dân lại tất bật thuê đất dọc bên quốc lộ dựng lều, vận chuyển mai để bán cho nhân dân địa phương, đặc biệt là bán cho khách đi lại trên tuyến hành trình Bắc - Nam.

Năm nay, người mua mai từ các nhà vườn về bán kiếm lời đang đứng trước nguy cơ lỗ nặng vì mai nở vàng rực trước Tết.

Thế nhưng theo ghi nhận, nếu như năm nay nhà vườn “khóc thầm” vì mai nở sớm thì những người buôn mai về bán cũng “như ngồi trên đống lửa” khi trót đầu tư cả trăm triệu đồng để kiếm lời dịp Tết mà đến nay vì mai nở rộ, chẳng có khách nào hỏi mua mai.

Gỡ gạc lại chuyến buôn mai năm ngoái không có lãi, năm nay anh Nguyễn Thành Như (45 tuổi, ở xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước, Bình Định) đã bỏ 150 triệu mua 350 chậu mai bán dịp Tết với hy vọng kiếm chút lãi lấy tiền mua sắm tết cho gia đình. Anh thuê 3 lô đất bên quốc lộ 1 đoạn thị trấn Diêu Trì (huyện Tuy Phước), dựng lều, che bạt rồi cơm đùm cơm nắm ngày đêm ở lại lều để bán mai. Thế nhưng, người tính không bằng trời tính, 350 chậu mai của anh Như mua đã bắt đầu nở hoa. Trong đó, khoảng 50% số chậu mai bung hoa hết trước tết, số còn lại thì chỉ còn 30% hoa trên cây, nên nguy cơ lỗ nặng là điều tất yếu.

Anh Như đầu tư 150 triệu tiền vốn mua 350 chậu mai nhưng hơn nửa số mai anh mua đã nở hết
“Năm ngoái tui mua 300 chậu mai, lẽ ra có lời lớn nhưng do thời tiết cuối năm lạnh, mai ngậm búp, không nở kịp. Hậu quả, còn tồn lại 100 chậu đành phải bán lại cho nhà vườn bằng nửa giá khi mua của họ. Năm nay, do nắng nóng kéo dài nên toàn bộ số mai nở hết. Mất công dựng lều, thuê xe vận chuyển mai ra đây để bán, đành cầm cố bán vớt vát được cây nào hay cây đó mong thu hồi vốn. Tui đem mai ra đây cả 10 ngày rồi mà sáng nay mới bán đúng được 2 chậu. Mai nở vàng như nghệ hết cả rồi ai mà mua, họ bỏ tiền ra mua cây mai chơi tết cũng chọn cây nào có hoa đẹp chứ”, anh Như than thở.

Ngay lô liền kề, anh Nguyễn Minh Hùng (ở thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước), bỏ 120 triệu mua 120 chậu mai cảnh bán tết cũng lâm vào tình cảnh tương tự. Bên những chậu mai đã nở vàng rực, anh Hùng gượng cười nói như để tự an ủi chính mình: “Anh thấy đó, dọc đường mai nở vàng rực hết cả, ai cũng lỗ chứ đâu riêng mình tôi. Ông trời mà khó đoán trước được, thời tiết thuận thì cũng kiếm chút lãi, còn không thuận thì chịu lỗ thôi. Nếu như mọi năm, tầm này bán hơn phân nửa số mai, nhưng bữa giờ chỉ bán được 15 chậu. Dù sao cũng còn hơn nhiều người ở đây chưa bán được cây nào”, anh Hùng chia sẻ.

Mai nở vàng rực dọc quốc lộ 1 đoạn qua huyện Tuy Phước, tỉnh Bình Định

Buồn rầu vì chẳng có khách tới hỏi mua mai

Người buôn mai tại Bình Định thấp thỏm như ngồi trên đống lửa
Đầu tư ít hơn, anh Đặng Thành Công (ở xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước), chỉ bỏ số vốn 25 triệu đồng mua 50 chậu mai cảnh, nhưng anh cũng đang lo tết này mất vui vì không có không có tiền sắm tết. Theo anh Công, năm nay do nắng nóng liên tục mai nở sớm, hầu hết những người mua mai của các nhà vườn để bán lại kiếm lời thì đều lỗ nặng.

Doãn Công
http://dantri.com.vn/kinh-doanh/mai...on-khoc-rong-lo-mat-von-20160124201710961.htm

Bác Mục ơi, sơn đỏ người ta dùng sơn chậu có phải là sơn chống rỉ sét hay xài không bác?

Back