Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Nhờ MỤC TỬ cứu giúp, có cây mai Phú yên đã thấy đất hơn năm ,tết cây ít hoa sau tết tỉa sâu ,hiện nay cây ra vài lá và rụng,đã phun root2,nm3,sinconsin+arospin 7 ngày 1lần nhưng cây chỉ nhú cựa rồi bị khô, 2 cành bên dưới bị nứt xung quanh cành sát thân.Chân thành Cảm ơn.

Kg bác Mục mình có phân trùn quế có thể pha và tưới theo tỷ lệ như phân dơi đc kg bác (vì kg có phân dơi). Mong bác hướng dẫn giúp. Cảm ơn bác .

Chào Bác Mục và anh em trên diễn đàn Chăm sóc mai trong chậu.cả năm nay đã nghe các bác thảo luận ,và làm theo, mấy cây mai đã xanh tốt,
hôm nay con viết mấy dòng để cảm ơn bác mục đã tận tâm chỉ cách chăm sóc mai cho những người mới chơi mai như chúng con.
Xin Trân trọng cảm ơn bác.

Hôm qua đến nay đi câu cá ở U Minh Thượng. Mặc dù có nhờ ông anh ở nhà tưới dùm nhưng ko hiểu sao vẫn thấy nhớ và hơi lo cho mấy cây mai ở nhà các bác à...không bít nó ra sao, một ngày phải nhìn em nó ít nhất 1 lần...hic..hic

Last edited by a moderator:
Kg bác Mục mình có phân trùn quế có thể pha và tưới theo tỷ lệ như phân dơi đc kg bác (vì kg có phân dơi). Mong bác hướng dẫn giúp. Cảm ơn bác .

Phân dơi.. luợng đạm+lân trong nó rất cao..phân trùng quế lượng đạm ra sao thì tùy vào loại phân mà nó ăn

Trùng ăn phân heo thì dứt khoát không thể bằng phân của trùng ăn phân gà

Vả lại ở đây là dùng phân dơi kết hợp với phân loãng để thúc và để tận dụng nắng to trong các tháng cao điểm cho các cây có tàng lá to thêm mạnh...
Nếu không có phân dơi thì thôi cũng chả sao... cây vẫn xanh tốt nếu 10 tới 12 ngày tưới phân loãng 1 lần

Hoặc dùng phân loãng theo 1 công thức khác để có hàm lượng đạm cao :

1.2kg Dynamic +200 gram NPK+ 200gram DAP + 100 gram clorua kali..+ 1.000 lít nước ngâm 10 ngày và bóp cho tan ra

DAP có hàm đạm và lân rất cao..nhưng lại hoàn toàn không có kali

do đó ở công thức trên cho thêm 100 gram có vẻ ít clorua kali ...nhưng trong cloruakali có kali nguyên chất rất cao..do đó tưởng ít nhưng thực sự kali nguyên chất trong đó không ít đâu...vả lại trong nắng to.. luôn được phủ chậu bằng rơm rạ cỏ khô các thứ này giải phóng kali vào đất chậu nhiều
Như vậy là sẽ không thể thiếu kali được

Nhưng phải nhớ công thức trên là dùng trong 2 tháng nắng rất to là tháng 3 và hết tháng 4 là phải ngưng *..rồi trở lại công thức bình thường

Vì nếu tiếp tục công thức trên thì lượng đạm cao sẽ làm mai không thể kết nụ..

Trở về công thức bình thường..lượng đạm bị hạ xuống bất ngờ...tỉ lệ C/N thay đổi đột ngột cộng thêm quang kì dài ra cực độ trong tháng 5 làm mai sẽ phải kết nụ..
Trở về công thức bình thường sẽ không có nguy cơ thiếu Magie
Vì công thức trên là dùng DAP ...mà DAP không có Magie...

Trở về công thức bình thường là dùng NPK+TE ** có magie...magie là 1 trung khoáng đấy...thiếu magie lá sẽ bạc tái và nụ sẽ kết rất ít

*= Và cũng phải nhớ là phải che chậu thật kĩ không để chậu và đất chậu bị nóng...vì khi đất nóng...đạm của NPK và DAP sẽ bốc hơi rất nhanh..bốc hơi trước khi cây hấp thụ...cuối cùng phân loãng không có giá trị làm cây xanh tốt...và sự bốc hơi đạm nhanh có thể là rễ mai trong đất chậu...chết

** = chữ TE có ngĩa là trung khoáng

Last edited:
Phân dơi.. luợng đạm+lân trong nó rất cao..phân trùng quế lượng đạm ra sao thì tùy vào loại phân mà nó ăn

Vả lại ở đây là dùng phân dơi kết hợp với phân loãng để thúc và để tận dụng nắng to trong các tháng cao điểm cho các cây có tàng lá to thêm mạnh...
Nếu không có phân dơi thì thôi cũng chả sao... cây vẫn xanh tốt nếu 10 tới 12 ngày tưới phân loãng 1 lần

1.2kg Dynamic +200 gram NPK+ 200gram DAP + 100 gram clorua kali..+ 1.000 lít nước ngâm 10 ngày và bóp cho tan ra

do đó ở công thức trên cho thêm 100 gram có vẻ ít clorua kali ...nhưng trong cloruakali có kali nguyên chất rất cao..do đó tưởng ít nhưng thực sự kali nguyên chất trong đó không ít đâu...vả lại trong nắng to.. luôn được phủ chậu bằng rơm rạ cỏ khô các thứ này giải phóng kali vào đất chậu nhiều

Nhưng phải nhớ công thức trên là dùng trong 2 tháng nắng rất to là tháng 3 và hết tháng 4 là phải ngưng *..rồi trở lại công thức bình thường

Trở về công thức bình thường..lượng đạm bị hạ xuống bất ngờ...tỉ lệ C/N thay đổi đột ngột cộng thêm quang kì dài ra cực độ trong tháng 5 làm mai sẽ phải kết nụ..

Trở về công thức bình thường là dùng NPK+TE ** có magie...magie là 1 trung khoáng đấy...thiếu magie lá sẽ bạc tái và nụ sẽ kết rất ít

*= Và cũng phải nhớ là phải che chậu thật kĩ không để chậu và đất chậu bị nóng...vì khi đất nóng...đạm của NPK và DAP sẽ bốc hơi rất nhanh..bốc hơi trước khi cây hấp thụ...cuối cùng phân loãng không có giá trị làm cây xanh tốt...và sự bốc hơi đạm nhanh có thể là rễ mai trong đất chậu...chết

Có nên phủ rơm lớp mỏng vừa phải còn thoáng khí hay phủ lớp dầy vậy Bác?

Nó là bào tử mà... bác cho nhiều thì nó mọc ra 1 lúc nhiều nấm
Cho ít thì nó mọc ít nấm sau đó nó tự nhân lên

bác nào có phân dơi thì lấy ra 200 gram ngâm trong 1m khối phân lõang

Ngĩa là trong 1mét khối phân loãng ngâm thêm 200gram phân dơi trong vải mùng vài ngày rồi bóp nhiễn ra

Nhớ đeo bao tay cao su khi bóp phân dơi..vì coi chừng tay có trầy xước...để đề phòng... phong đòn gánh

Trong nắng to..với cây có tàng lá to tưới phân loãng có thêm phân dơi *...lá sẽ...xanh lè ra đấy và đâm tược búa xua

*= Thêm phân dơi là...tăng đạm hữu cơ...đạm trong phân dơi là đạm đã kết hợp với lân gọi là phốt phát amon ..đây là loại đạm tốt nhất..cây dễ hấp thụ nhất.. nên lá xanh lè ra
Vậy giữa hai lần tưới phân dơi và phân loãng nên cách nhau khoảng mấy ngày vậy bác?

Xin cảm ơn sự hướng dẫn nhiệt tình của Bác, mình luôn theo dõi và thực hiện những gì bác tư vấn của bác. Xin bác cho mình hỏi, vườn mình có 8 chậu mai, sau tết có dùng phân trùn quế trộn với trấu hun đắp gốc dày khoảng 7 cm và chỉ phun phân 501 xen kẻ Alaska 7ng/lần và 15 ngày tưới và phau SuperThrive lg tưới phân loãng vì cây chưa xum sê, nhưng có cây lá bạc ở rìa lá kg biết có phải thiếu vi lượng hay kg, còn 1 cây cứ khoảng 10 lá thì có 2,3 lá thì nó bị cháy ở đầu ngọn có trường hợp nào do nắng, nóng hay kg. Xin Bác & các ae quan tâm chỉ dẫn, xin cảm ơn.

Xin cảm ơn sự hướng dẫn nhiệt tình của Bác, mình luôn theo dõi và thực hiện những gì bác tư vấn của bác. Xin bác cho mình hỏi, vườn mình có 8 chậu mai, sau tết có dùng phân trùn quế trộn với trấu hun đắp gốc dày khoảng 7 cm và chỉ phun phân 501 xen kẻ Alaska 7ng/lần và 15 ngày tưới và phau SuperThrive lg tưới phân loãng vì cây chưa xum sê, nhưng có cây lá bạc ở rìa lá kg biết có phải thiếu vi lượng hay kg, còn 1 cây cứ khoảng 10 lá thì có 2,3 lá thì nó bị cháy ở đầu ngọn có trường hợp nào do nắng, nóng hay kg. Xin Bác & các ae quan tâm chỉ dẫn, xin cảm ơn.

N
Càng nắng lá càng xanh khỏe cứng cáp. Bác có phun thuốc trị nấm định kì không? Chiều nay hãy phun thuốc nấm liền và luan phiên thay đôi thuốc

bác nào có phân dơi thì lấy ra 200 gram ngâm trong 1m khối phân lõang

Ngĩa là trong 1mét khối phân loãng ngâm thêm 200gram phân dơi trong vải mùng vài ngày rồi bóp nhiễn ra

Nhớ đeo bao tay cao su khi bóp phân dơi..vì coi chừng tay có trầy xước...để đề phòng... phong đòn gánh

Thực sự ... khi đọc những bài viết của bác, con luôn thấy sự sáng tạo ... sáng tạo một cách cực kỳ linh hoạt trên cơ sở vận dụng các lý thuyết* vào thực tế chăm sóc mai.. những chỉ dẫn từ qua tới nay của bác làm con nhớ tới câu nói của Albert einstein: Logic sẽ đưa bạn từ điểm A tới điểm B, còn trí tưởng tượng sẽ đưa bạn tới bất cứ nơi đâu. Câu này con không để trong ngoặc kép bởi nguyên văn phải dịch là từ A tới Z nhưng không hiểu sao các dich giả trước đây toàn dịch là từ A tới B (nguyên văn: "Logic will get you from A to Z; Imagination will get you evrywhere")
* Theo cá nhân con cần phân biệt rõ: Lý thuyết là những kinh nghiêm quý giá đã được đúc rút từ thực tế để mọi người nắm vững trước khi đi vào thực hành, nó khác với những học thuyết có thể mang tính giáo điều và đôi khi.. phi thực tế..
Vài cảm nghĩ đầu tuần...

Last edited:

Trở về công thức bình thường..lượng đạm bị hạ xuống bất ngờ...tỉ lệ C/N thay đổi đột ngột cộng thêm quang kì dài ra cực độ trong tháng 5 làm mai sẽ phải kết
Càng nắng lá càng xanh khỏe cứng cáp. Bác có phun thuốc trị nấm định kì không? Chiều nay hãy phun thuốc nấm liền và luan phiên thay đôi thuốc
Thuốc trị nấm mình có phun 10-15 ngày/lần thay đổi bằng Ridomil &TopMistar và tưới gốc Topsin, diệt bo trĩ Boama và Regent, Algul 5 ngày/lần khi bắt đầu ra đọt non. Nói chung về thuốc cho sâu và nấm bệnh thì theo sự chỉ dẫn của bác Mục vì dđ này luôn theo dõi để áp dụng . Xin cảm ơn bác đã quân tâm nhắc nhỡ.

Theo cá nhân con cần phân biệt rõ: Lý thuyết là những kinh nghiêm quý giá đã được đúc rút từ thực tế để mọi người nắm vững trước khi đi vào thực hành, nó khác với những học thuyết có thể mang tính giáo điều và đôi khi.. phi thực tế..
Vài cảm nghĩ đầu tuần
..hình như đang có Tâm trạng gì ..!!?? Hihi

Kính chào Bác Mục và a e trên diễn đàn!
Con là thành viên mới tham gia trên diễn đàn. Con cũng có tập tành trồng mai, Con kính nhờ Bác Mục và a e có thể hướng dẫn con vấn đề này:
- Ở nhà ba con có nuôi gà, mỗi ngày quét 1 ít bỏ vào bao. Khoảng 2 tháng thì mới được đầy bao, con dự định lấy bao phân đó đem về bỏ thêm lân sông gianh, basudin ủ thêm rồi đem ra đắp gốc mai có được không ah?
- Ở nhà có mấy cây mai giảo Bến Tre. Mà năm rồi không có bông bác ah, nụ có nhiều nhưng không bung được. Một số nụ khi bung thì bung vọt ra nụ lá, ở dưới chân nụ mới có 1,2 bông. Con có đi xem qua 1,2 nhà trồng giống giảo bến tre thì cũng bị tình trạng trên. Không biết do vấn đề thời tiết (năm rồi thời tiết ổn định), hay do giống, hay do sai quy trình bón phân mà ra.
Kính mong Bác và a e hướng dẫn thêm. Cảm ơn Bác

Thiên Tường trên Facebook có tin nhắn hỏi như sau:

Dạ con chào Bác.Bác cho con hỏi về megagrowC.Tưới gốc thì con pha 1 gói 100g/100L.Tưới định kỳ 1 tuần 1 lần.pha để tưới như vậy có loãng quá ko Bác,vì trên bao bì ghi pha 10 từ đến 20g/10L,tưới gốc và phun trên lá cùng ngày luôn hay mình phải luân phiên mỗi tuần vậy Bác.con thì toàn pha vào thùng rồi bơm tưới gốc,chưa phun lá lần nào vì thấy nó có cặn,con lười
phải lọc nên toàn tưới.Mong Bác chỉ dẫn con,con cảm ơn Bác ạ!

MegagrowC chủ yếu là dùng cho cây tàng lá còn nhỏ ...hoặc cây ít rễ..nên hàm lượng phân bón trong đó rất ít..vừa đủ cho cây còn ít lá..nếu thiếu.. rễ sẽ ăn thêm vào phân chuồng ủ đang có trong chậu mà ta mới thêm vào hôm sau tết

Cái đáng sợ nhất là thừa phân làm chột rễ ..khiến rễ không mọc ra dược...đừng sợ thiếu phân khi còn đầy ắp phân chuồng mới toang ... đang nằm dưới gốc chờ đợi được cây.... “tùy ngi xử dụng”

Vì hàm lượng bổ dưỡng trong đó ít...nên phun cho lá hấp thụ là quan trọng nhất...vì hấp thụ qua lá là hấp thụ được nhiều nhất..

Bạn hãy xem kết quả khảo ngiệm các cách cung cấp lân (chỉ riêng với lân) *cho cây cà phê của J G Degeus trong “bón phân cho cây nhiệt đới và á nhiệt đới” trang 266 :

Đào rãnh hình tròn quanh gốc rồi đổ phân vào : hấp thụ 2,4%
Bón theo rãnh hình bán nguyệt hấp thụ : 1,7%
Phun thẳng lên lá hấp thụ 38%

Vì thế khuyến cáo là phun trên lá là chính thì bạn bỏ
Mà dùng cách hấp thụ ít nhất là tưới thì bạn làm

Uổng...megagrowC...và thiệt thòi cho cây..

*= lân có công dụng tạo rễ...với đạm lá hấp thụ tới 80% đấy

Vậy giữa hai lần tưới phân dơi và phân loãng nên cách nhau khoảng mấy ngày vậy bác?

Chà sắp tốt ngiệp Bách Khoa HCM rồi mà chậm hiểu thế ..là do không đọc kỹ đây :

200gram phân dơi đó là bạn hòa tan trong 1mét khối phân loãng dùng để tưới định kì...
Vậy làm sao lại có khoảng cách xen kẽ ở đây
Thực sự ... khi đọc những bài viết của bác, con luôn thấy sự sáng tạo ... sáng tạo một cách cực kỳ linh hoạt trên cơ sở vận dụng các lý thuyết* vào thực tế chăm sóc mai.. những chỉ dẫn từ qua tới nay của bác làm con nhớ tới câu nói của Albert einstein: Logic sẽ đưa bạn từ điểm A tới điểm B, còn trí tưởng tượng sẽ đưa bạn tới bất cứ nơi đâu. Câu này con không để trong ngoặc kép bởi nguyên văn phải dịch là từ A tới Z nhưng không hiểu sao các dich giả trước đây toàn dịch là từ A tới B (nguyên văn: "Logic will get you from A to Z; Imagination will get you evrywhere")
* Theo cá nhân con cần phân biệt rõ: Lý thuyết là những kinh nghiêm quý giá đã được đúc rút từ thực tế để mọi người nắm vững trước khi đi vào thực hành, nó khác với những học thuyết có thể mang tính giáo điều và đôi khi.. phi thực tế..
Vài cảm nghĩ đầu tuần...

Bác nhận xét đúng...tôi làm việc theo 1 lý thuyết và vận dụng 1 cách rất linh hoạt tùy trường hợp để đạt mục đích...không cứng ngắc

Cứng ngắc là nguyên tắc quá cái đó dành cho người đang... tập sự thôi...
Đã lên lão rồi thì đều hiểu...: nguyên tắc quá ..chỉ đưa đến hỏng việc

“Trong mọi địa hạt của đời sống.. sự đắc thắng là sự...sáng tạo”
Câu nói đó là của thày tôi đó : Tạ Tỵ..trong " 10 khuôn mặt văn ngệ hôm nay ) nhà xuất bản Lá Bối
Bác Vi cho con hỏi, ở diễn đàn có bán 1 số gốc Mai đẹp, con có thấy bác sĩ pkimduc, bocaudaran hỏi mua. Con cũng tính mua vài gốc. Nhưng con đọc bài của Bác thì không nên mua tháng này, trong hình thì con thấy người ta bó bầu hết rồi. Vậy có mua được không Bác Vi. Cảm ơn Bác đã đọc tin.

bài của bạn bị ẩn..do bạn viết bài đầu tiên lại có 1 số từ nằm trong nhóm bị lọc..nên bộ lọc nó cảnh giác và ẩn bài của bạn không ai thấy....bạn phải viết vài bài nữa thì mới bình thường được.. tôi trích dẫn ra đây cho bạn thấy để bạn không bị....xuống tinh thần
- thứ nũa pkimduc không phải là bác sỹ mà là 1 kiểm toán

Tháng này rất dễ mua trúng cốc mai “nguội”
Ngĩa là họ bứng từ lâu rồi và bị ế..tược lên nhiều lần bị lặt bỏ đi...nên trông giống như mới

Mua trúng gốc mai nguội này...gốc bị suy rồi..không thể phát triển tốt được...mà tàn từ từ

Khuyên bạn nên đến các vườn mai mua những cây mai bán thành phẩm..ngĩa là đã tháp ghép nhưng chưa hoàn chỉnh ( giống như mai bán tết)

Đem về chăm sóc chắc ăn hơn

Last edited:
Bác Vi cho con hỏi, ở diễn đàn có bán 1 số gốc Mai đẹp, con có thấy bác sĩ pkimduc, bocaudaran hỏi mua. Con cũng tính mua vài gốc. Nhưng con đọc bài của Bác thì không nên mua tháng này, trong hình thì con thấy người ta bó bầu hết rồi. Vậy có mua được không Bác Vi. Cảm ơn Bác đã đọc tin.

Dạ con cảm ơn Bác Vi nhiều. Con đọc bài của Bác hơn 1 năm rồi, chăm sóc Mai giống như Bác nói. Con có 4 cây mai : 2 cây ( gần 2 năm) con trồng từ hột lấy từ gốc Mai của nhà người bạn dưới Ô Môn (Cần Thơ). 2 cây còn lại, con mua ở Chợ xuân. Con ấn tượng nhất là phân Dyamic + DAP (hay NPK) ngâm loãng, cây bốc lên thấy rõ. Bác tên Vi, kinh nghiệm chăm sóc Mai của Bác thật là " Vi Diệu "

Back