Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
..miền trung vào mùa nắng ..!!
Những cây thế này bạn tưới phân loãng được rồi..vì nắng đã to bạn cũng có thể thêm 0.2 phần ngàn đạm vào phân loãng...bạn xem nó ...sung

Chào bạn Thiên Tường,
Đừng nôn nóng và nản chí, cây này đang khởi động lại rồi ( số chồi ít bung là do nội lực cây yếu trước đó) Cây hấp thụ Sin +arg + vita ( kích thích cytokinin ) + 501 nên chồi ra mập mạp và lá to mượt mà, cố gắng duy trì chăm sóc cây này đến mùa mưa sẽ phát mạnh lên ah. Niềm vui là chờ đợi mà.
P/S: Nếu được bạn phun + tưới Agostim 1 tháng/lần cho em nó.
Chào bạn 2222!Cám ơn bạn đã quan tâm,hôm nay nó đc như vậy là nhờ mình có duyên gặp đc Bác Mục tận tâm chỉ dẫn,không thì nó từ từ mà lên "khói".Tết 2014 mua tại chợ hoa Metro Q2 nó đẹp lắm.tiếc là lúc đó ko có hình.sau tết gửi vườn,tết 2015 lấy về thì như vầy
Lèo tèo vài bông,rồi sau tết lại gửi vườn đó.Tết 2016 lấy thì như thế này

Toàn lá không,mình mà gửi nhà vườn đó nữa chắc năm sau lấy về làm "lũa" quá.Agostim thì mình cũng tìm hiểu về công dụng của nó.Nhưng trong "thực đơn" mà Bác Mục kê cho em này không thấy có nên mình không dùng."...không được tự ý phun tưới thêm bất kì “thuốc thần” gì"..Bác Mục dặn đấy.

Cảm ơn Chúa!
Vui mừng quá Bác Mục và AE ới!
Những chỗ sưng sưng nơi đầu cành nghi là lên mầm nhưng không dám chắc, ngày đêm cứ sâm soa mãi, tối tối rọi pin kiểm tra mãi. Trưa nay đi làm về ra kiểm tra thì đã có mầm xanh nho nho nhưng thấy mạnh lắm và nhiều chỗ luôn.
Cảm ơn lời chúc của anh 222 nhiều.
Bác đã đi lại bình thường chưa Bác?
TB: Trong thời gian lo lắng em nó thức dậy sút 2 kg, thấy vậy vợ dọa cấm ra vườn cây luôn. Hihi! giờ là yên tâm rồi.

Và em nó ngày hôm nay, mần ra kín từ từ đầu cành vào trong.

Last edited by a moderator:
mình tưới ngày 1 lần mà tưới kg có giờ giấc , có khi sáng , có khi chìu , có khi đêm tùy theo rảnh lúc nào , lá cũng tương đối kg sung như mấy bạn trên dđ như vậy có ảnh hưởng gì kg các bạn - đang trồng khoảng 10 cây vừa vừa trên nóc nhà , được giới thiệu ở đây có người giỏi vế mai nên xin chỉ giáo

Con vừa đi mua bộ ba này về xài tiếp, root2 có vẻ ko công dụng bằng. Nếu mình xài bộ ba này thì khoảng bao lâu mình sử dụng agrostim vậy bác?

cả 2 cái này đều là chế phẩm sinh học..nên không dùng chung với bất kì cái gì ngoài nước lã

Cả 2 cái đều có nhiều chất kích thích sinh trưởng mạnh..

nhưng trong agrostim còn có thêm dưỡng chất..vì thế khi dùng agrostim thì không được bón phân

vì cả 2 đều có chất kích thích nên dùng cách nhau 1 tuần thì có lẽ tốt..dùng gần nhau quá sẽ không có lợi do sự cộng hưởng các chất kích thích có thế làm rối loạn sinh trưởng cây mà cái hại có lẽ nhiều hơn ( lậm chất kích thích cây chết đấy) lậm phân thì hư rễ có thể chữa được

lậm chất kích thích...thì bó tay
Sắp sang tháng 3 mà bộ tàn trông đã mạnh mẽ có sức sống hơn rồi..đọt đang ra thêm...cuối tháng 4 tàn lớn lắm đấy.. chuẩn bị trấu hun..để thay 50% đất khi vào cuối tháng 4..
Chất trồng cũ đã chai = đất đã chết vì dùng NPK nhiều.. và nát mịn ra rồi đó
phải thay tối thiểu 40 hoặc 50% thì mùa mưa tới cây sẽ an toàn

Last edited:
cả 2 cái này đều là chế phẩm sinh học..nên không dùng chung với bất kì cái gì ngoài nước lã

Cả 2 cái đều có nhiều chất kích thích sinh trưởng mạnh..

nhưng trong agrostim còn có thêm dưỡng chất..vì thế khi dùng agrostim thì không được bón phân

vì cả 2 đều có chất kích thích nên dùng cách nhau 1 tuần thì có lẽ tốt..dùng gần nhau quá sẽ không có lợi do sự cộng hưởng các chất kích thích có thế làm rối loạn sinh trưởng cây mà cái hại có lẽ nhiều hơn ( lậm chất kích thích cây chết đấy) lậm phân thì hư rễ có thể chữa được

lậm chất kích thích...thì bó tay

Sắp sang tháng 3 mà bộ tàn trông đã mạnh mẽ có sức sống hơn rồi..đọt đang ra thêm...cuối tháng 4 tàn lớn lắm đấy.. chuẩn bị trấu hun..để thay 50% đất khi vào cuối tháng 4..
Chất rồng cũ chai = đất chết vì dùng NPK nhiều.. và nát mịn ra rồi đó
phải thay tối thiểu 40 hoặc 50% thì mùa mưa tới cây sẽ an toàn
Dạ,con cảm ơn Bác ạ!hihi Con không biết Bác có hay cười ko nhỉ?Bác thấy hình avatar của con ko,giờ lại lên xe nằm ngủ.chờ tới cuối t4 thay đất.hic

Dạ,con cảm ơn Bác ạ!hihi Con không biết Bác có hay cười ko nhỉ?Bác thấy hình avatar của con ko,giờ lại lên xe nằm ngủ.chờ tới cuối t4 thay đất.hic

Không chờ tới cuối tháng 4 đâu...mà thực sự là chờ cơn mưa đầu tiên của mùa mưa đổ xuống...thì khoảng 7 ngày sau là thay đất...có thể là đầu tháng 4 ( tùy mùa mưa đến sớm hay chậm)

Vì khi cơn mưa đầu mùa đổ xuống thì khoảng nửa tháng sau là mùa mưa thực sự bắt đầu.
Mình phải thay sát mùa mưa có lợi hơn

Vì nếu chờ cuối tháng 4 mới thay đất lúc.. đó có thể mưa đã nhiều cơn rồi...đọt ra rất nhiều lúc đó xả bớt tàn toàn lá non thì phí sức cây lắm
Phải thay sát mùa mưa là thế...để không phải xả bỏ lá non

Lúc cơn mưa đầu tiên của mùa mưa đổ xuống ..nhớ nhắc lão mỗ nhe

Không chờ tới cuối tháng 4 đâu...mà thực sự là chờ cơn mưa đầu tiên của mùa mưa đổ xuống...thì khoảng 7 ngày sau là thay đất...có thể là đầu tháng 4 ( tùy mùa mưa đến sớm hay chậm)

Vì khi cơn mưa đầu mùa đổ xuống thì khoảng nửa tháng sau là mùa mưa thực sự bắt đầu.
Mình phải thay sát mùa mưa có lợi hơn

Vì nếu chờ cuối tháng 4 mới thay đất lúc.. đó có thể mưa đã nhiều cơn rồi...đọt ra rất nhiều lúc đó xả bớt tàn toàn lá non thì phí sức cây lắm
Phải thay sát mùa mưa là thế...để không phải xả bỏ lá non

Lúc cơn mưa đầu tiên của mùa mưa đổ xuống ..nhớ nhắc lão mỗ nhe
Dạ con nhớ rồi ạ.Con cảm ơn Bác nhiều.Con chúc Bác luôn Bình an và mạnh khoẻ!!

Bạn nên chia 10 cây trên ra làm 3 ... 3 cây tưới sáng ,3 cây tưới chiều , 3 cây tưới đêm còn lại 1 cây thì rảnh lúc nào tưới lúc đó... Vậy là đủ 10 cây...Đảm bảo trong 10 cây trên sẽ có cây tốt hoặc không có cây nào tốt hết .Nếu có cây tốt thì lấy cây đó làm mẫu nhé...Bó tay chấm com!!
Đọc bài của BÁC EM PHẢI PHÌ CƯỜI ...hi hi hi...BÁC góp ý cho MAI VANG2 thật là hài hước ! Mong MAIVANG2 đùng giận ,mới trọ trẹ với mai vàng lúc đầu ai cung vậy cả.,cứ thấy nắng là cho cây uống no nước. hi hi.
mình tưới ngày 1 lần mà tưới kg có giờ giấc , có khi sáng , có khi chìu , có khi đêm tùy theo rảnh lúc nào , lá cũng tương đối kg sung như mấy bạn trên dđ như vậy có ảnh hưởng gì kg các bạn - đang trồng khoảng 10 cây vừa vừa trên nóc nhà , được giới thiệu ở đây có người giỏi vế mai nên xin chỉ giáo
Bạn yêu mai nên ngày nào cũng tưới và cây mai của bạn cũng yêu bạn nên lá cũng tương đối.Vậy là bạn có duyên với mai rồi ! Muốn mai sung như mấy bạn trên diễn đàn bạn thử cách tưới ở các trang trước xem sao ?

Last edited by a moderator:
Đọc bài của BÁC EM PHẢI PHÌ CƯỜI ...hi hi hi...BÁC góp ý cho MAI VANG2 thật là hài hước ! Mong MAIVANG2 đùng giận ,mới trọ trẹ với mai vàng lúc đầu ai cung vậy cả.,cứ thấy nắng là cho cây uống no nước. hi hi.

Bạn yêu mai nên ngày nào cũng tưới và cây mai của bạn cũng yêu bạn nên lá cũng tương đối.Vậy là bạn có duyên với mai rồi ! Muốn mai sung như mấy bạn trên diễn đàn bạn thử cách tưới ở các trang trước xem sao ?
Tks bạn , mình làm bảo vệ nên làm theo ca nên giờ giấc kg ổn định nghe mấy người khác nói chỉ cần mỗi ngày tưới 1 lần là được kg nên bỏ tưới cây sẽ chét nên rảnh lúc nào là tưới lúc đó , mình sẽ xem lại cách tuoi mấy bạn đã ghi lại lúc trước - mình thấy cây kg sung lắm , mỗi tháng bỏ vào 1 cây khoang 1 muỗn cà phê dynamic + 20 hạt npk như dậy được kg các bạn ?

Con kính chào bách Mục
Bác cho con hỏi về thành phần giá thể cho tháng 04 nha bác :
tỷ lệ
-Trấu hung : 12kg 40%
- vôi : 0.9g 3%
-Lân: 1,5kg 5%
-Trấu sống 6kg 20%
-Trùng quế : 6kg 20%
Trycodamar: 2.1kg 7%
-Đất thịt : 1.5kg 5%
Bác tư vấn giúp con với tỷ lệ này có hợp lý không nha bác. Con cảm ơn Bác Mục

Đất chậu khô không đồng đều , khô từ ngoài vào trong , từ trên xuống dưới .Vậy nếu chúng ta đợi cho đất chậu khô rồi mới tưới lại thì những chỗ khô trước tại nơi đó đất rất khô so với những chỗ chua khô trong chậu.Vậy rễ cây tại nơi đó có bị ảnh hưởng nhiều không?
Sao mình không chọn giải pháp châm thêm nước cho cây để đất luôn ẩm không bị khô, rồi đợi đến ngày tưới phân loãng mình tưới tràn trề luôn .Xin cảm ơn
Bác ơi là bác, sao bác cố chấp không chịu nghe lời vậy, bác tưới một lần tùy theo tình hình khi đất mặt chậu đã khô thì tưới tiếp, xen kẽ giữa những lần tưới ít thì tưới một lần tràn trề sau đó 3-4 ngày đất mặt chậu khô mới tưới tiếp bác Mục luôn hướng dẫn như vậy. Bác hãy ứng dụng những cái có sẵn và ứng dụng một cách đúng đắn trước đã ( hãy tiếp thu những tri thức vàng của bác mục cũng như anh em trong diễn đàn trước khi tạo ra cái mới), còn thế nào là đất mặt chậu khô, bác chịu khó thọc hai lóng tay xuống dưới đất mặt chậu, nếu ráo nước thì khô rồi, còn hơi ẩm là con nước. mình là lính mới được hai tháng chăm theo bác Mục hướng dẫn, tưới đúng hướng dẫn có sao đâu cây khỏe như trâu.

Con kính chào bách Mục
Bác cho con hỏi về thành phần giá thể cho tháng 04 nha bác :
tỷ lệ
-Trấu hung : 12kg 40%
- vôi : 0.9g 3%
-Lân: 1,5kg 5%
-Trấu sống 6kg 20%
-Trùng quế : 6kg 20%
Trycodamar: 2.1kg 7%
-Đất thịt : 1.5kg 5%
Bác tư vấn giúp con với tỷ lệ này có hợp lý không nha bác. Con cảm ơn Bác Mục

- Thừa trấu sống vì không có công dụng gì ngoài là 1 chất độn nhưng lại mục nhanh... 1 năm là mục để chất trồng thành giữ nước nhiều.ngộp rễ
Giá trị dinh dưỡng của trấu khi mục...không bù được cái hại nó mang lại
- Thiếu sơ dừa để làm chất độn giũ nước và bền...cho đỡ tốn phân trùng quế ( vì phân trùng mắc tiền)
- Đất thì có 1 chút cũng được để cho...vui thôi

Bạn tính theo trọng lượng..trấu hun rất nhẹ..do đó tính theo trọng lượng . 40% trấu hun theo trọng lượng thì nó nhiều lắm đấy

Trên thực tế khi phối trộn tôi tính theo bao..:
4 bao trấu hun +1 bao phân chuồng ủ + tricho + 1 bao sơ dừa..1 ít vôi, 1 ít lân..đó là 1 mẻ trộn đấy

phân trùng quế đặc hơn phân chuồng ủ do đó phải cho ít hơn .. cho nhiều phân trùng,chất trồng mất xốp...giũ nước nhiều có hại nhiều hơn lợi

Phối trộn chất trồng cho mai..tính bằng mắt..vì mỗi nơi phân trùng có khác nhau..chỗ thì đặc dẻo.. chỗ thì xốp vì thế phải canh bằng....mắt...yêu cầu sao cho chất trồng có phân chuồng ủ mà vẫn phải xốp thoát nước tốt
Viết thành 1 công thức không được

với rau thì dễ 20% là phân chuồng ủ...nếu có mất xốp cũng chả sao
Bạn
thinh phucGuest
Có ý kiến gì thì cứ type sau đó bấm vào :ô "gởi trả lời" phía dưới...bạn chỉ trích dẫn mà không viết gì...rồi gởi thì bài không thể hiện lên được đâu

Last edited:
Can cảm ơn chỉ bảo của bác mục .con sẽ coppy lời chỉ dậy này để nghiền ngẫm.chúc bác luôn luôn khỏe mạnh.

Con Chào Bác Mục! Chào mọi người...
Hôm nay có một sự hồi hộp không hề nhẹ. Chuyện là như thế này: 3 năm trước thấy đi ngang công ty nọ có cây mai hoa màu trắng, lúc đó mới bập bẹ chơi mai nên rất thấy thích thú, vậy là cứ 1 tuần 1 lần đi ngang xem khi nào có hạt chín đen thì xin về, và xin được 1 nắm về ươm lên lựa cây nào có lá cẩm thạch thì đem trồng, sau 1 năm thì rớt lại còn được 2 cây, công nhận nó khó trồng và lâu lớn dã man.
Lúc trồng lên mạng tìm hiểu thì nghe người ta nói cây rất dễ chết và chưa chắc đã ra hoa màu trắng, lúc đó cũng hơi nản. Sáng nay lên tưới nước thì bỗng nhiên thấy 1 nụ lóe ra......... chao ôi !!! ngạc nhiên hết sức, hình nó đây ạ:

Hic!! từ bây giờ tới lúc nó nở em bắt đầu run.....
Mọi người nghĩ là nó nở màu gì ạ??????
Còn đây là thành quả từ đầu năm đến giờ, gửi lên thay lời cám ơn đến Bác Mục:

Ngày 23/3/2016:

* Ngày 7/4/2016:

Mới 15 ngày mà đã thay đổi không nhận ra.....

Phân bón lá 501 phun luân phiên với root 2 phun cách nhau mấy ngày vậy Bác
Hai loại này đều có kích thích tố, bác nên phun luân phiên 7 đến 10 ngày 1 lần là an toàn nhất.

Có gì bác Mục sẽ góp ý thêm cho bác.
Con Chào Bác Mục! Chào mọi người...
Hôm nay có một sự hồi hộp không hề nhẹ. Chuyện là như thế này: 3 năm trước thấy đi ngang công ty nọ có cây mai hoa màu trắng, lúc đó mới bập bẹ chơi mai nên rất thấy thích thú, vậy là cứ 1 tuần 1 lần đi ngang xem khi nào có hạt chín đen thì xin về, và xin được 1 nắm về ươm lên lựa cây nào có lá cẩm thạch thì đem trồng, sau 1 năm thì rớt lại còn được 2 cây, công nhận nó khó trồng và lâu lớn dã man.
Lúc trồng lên mạng tìm hiểu thì nghe người ta nói cây rất dễ chết và chưa chắc đã ra hoa màu trắng, lúc đó cũng hơi nản. Sáng nay lên tưới nước thì bỗng nhiên thấy 1 nụ lóe ra......... chao ôi !!! ngạc nhiên hết sức, hình nó đây ạ:

Hic!! từ bây giờ tới lúc nó nở em bắt đầu run.....
Mọi người nghĩ là nó nở màu gì ạ??????
Còn đây là thành quả từ đầu năm đến giờ, gửi lên thay lời cám ơn đến Bác Mục:

Ngày 23/3/2016:

* Ngày 7/4/2016:

Mới 15 ngày mà đã thay đổi không nhận ra.....

Cây xum xê tràn đầy sức sống, cây của bác dư nắng điều kiện lý tưởng cho e mai phát triển mạnh, tết hoa nở tung trời.

Back