Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Dụng phân, tưới nước đúng cách.. nắng to là lợi thế để mai phát mạnh mẽ và lớn nhanh mà..

Dự đoán thời tiết thành phố HCM từ ngày 20-5 dl là mùa mưa bắt đầu.. tức ngày 14 tháng 4 al

Nhưng dù mùa mưa có thực sự đến trễ hơn.. hay sớm hơn.. bạn vẫn phải tiả tàn vào ngày đó và chấm dứt *sau ngày tết đoan ngọ(5-5) là hợp lý nhất...vì các tược non mọc ra sau đợt tỉa tàn này sẽ vừa đủ già để đủ tồn tại mà không bị rụng sớm..khi đến ngày lặt lá cuối năm

Tỉa tàn có thay đất hay không là tùy trường hợp cụ thể của từng cây

*= do có nhiều cây mỗi ngày chỉ kịp tỉa 1 số ...nên số cây cuối cùng không nên để quá ngày 5 tháng 5..thì tết sẽ nở hoa rất mạnh mẽ vì tất cả lá mới ra đến cuối năm..sẽ vừa đủ đến thừa già cho nở hoa tết

Chăm mai bây giờ các bác bác có thấy dễ và vui quá không nào ?
Lý thuyết đủ rồi...không sự cố nào mà không hiểu để tìm đúng cách tháo gỡ...mình hiểu nó như hiểu chính mình..chỉ cần năng khiếu thẩm mỹ...được lồng vào cây mai...thời gian nữa có bác sẽ thành ngệ nhân thứ thật...tôi chắc chắn là vậy
Chào Bác Mục,
Cám ơn Bác đã hướng dẫn, năm nay nắng to đúng là lợi thế để cây phát nhanh, tạo tàn cũng nhanh do rút thời gian đi phân loãng và bón thúc xuống.

Chăm mai bây giờ các bác bác có thấy dễ và vui quá không nào ? => từ ngày gặp và được Bác hướng dẫn chỉ dạy, con thấy chăm mai rất dễ nếu mình thực sự hiểu về quy trình và các giai đoạn sinh trưởng + sinh sản của các em Mai mà mình nương theo, tưới nước + đi phân hợp lý, đúng thời điểm thì cây phát triển mạnh và "bốc". Nhìn tàn lá xanh um, đọt non phóng mạnh um tùm => lòng lúc nào cũng lâng lâng niềm vui sướng.

Chúc Bác Mục và tất cả anh em diễn đàn ngày cuối tuần an lành, hạnh phúc bên gia đình và vui vẻ cùng đam mê.

Cháu mong bác Kieu-Phong tư vấn giùm cho cháu cây mai rừng ạ! Cách đây 4 tháng cháu có mua 1goc mai rừng và đã vào chậu,hiện nay cây ra chồi được khoảng 10cm nhưng bi giờ cháu thấy các choi non khác mới nhú ra đều bị đen đầu và không bung được tược non, cây có dấu hiệu bị chửng lại không phát triển nữa,mong bác tư vấn giùm để cho cây mai này phát triển,(xen kẻ hàng tuần cháu có tưới root2 và DAP pha loãng).

Cháu mong bác Kieu-Phong tư vấn giùm cho cháu cây mai rừng ạ! Cách đây 4 tháng cháu có mua 1goc mai rừng và đã vào chậu,hiện nay cây ra chồi được khoảng 10cm nhưng bi giờ cháu thấy các choi non khác mới nhú ra đều bị đen đầu và không bung được tược non, cây có dấu hiệu bị chửng lại không phát triển nữa,mong bác tư vấn giùm để cho cây mai này phát triển,(xen kẻ hàng tuần cháu có tưới root2 và DAP pha loãng).

Nguyên nhân chính là DAP đã làm cho mô thẹo không kéo được.. nên không có nước cung cấp cho đọt...thân sẽ khô dần và cây sẽ chết
Chỉ cần mô thẹo kéo chỗ bị cắt rễ..là đọt sẽ mạnh mẽ

Nguyên nhân chính là DAP đã làm cho mô thẹo không kéo được.. nên không có nước cung cấp cho đọt...thân sẽ khô dần và cây sẽ chết
Chỉ cần mô thẹo kéo chỗ bị cắt rễ..là đọt sẽ mạnh mẽ
Dạ,bi giờ cháu phải làm sao ạ? Vì đây là lần đầu cháu trồng mai nên cháu mong bác tư vấn cụ thể giùm cho ạ!cháu cảm ơn bác nhiều!

Lần đầu chơi mai thì người ta đi mua mai khỏe về chăm sóc....đã khó đến..trần ai rồi..

Lần đầu chơi mai mà đi bứng mai về bón với DAP..thì nó ngủm, là chắc chắn..để các bạn khác chỉ dẫn cho bạn...may ra

Tôi chỉ chọn chuyện chăm cây mai đang khỏe mạnh thế nào...cho nó khỏe mạnh mãi..

Da,cháu cảm ơn bác nhiều! Đó cũng là bài học kinh nghiệm của cháu. Mong các anh các bác chỉ giùm em! Em xin chân thành cảm ơn!

Da,cháu cảm ơn bác nhiều! Đó cũng là bài học kinh nghiệm của cháu. Mong các anh các bác chỉ giùm em! Em xin chân thành cảm ơn!
Theo những gì học được đến hôm nay thì cây bạn nên làm như sau:
Dùng vòi nước sạch tưới từ từ, nhẹ nhàng cho thật nhiều để rửa sạch chất trồng;
Tưới đẫm một lần Roots 2;
Đem cây đến có chỗ nắng từ sáng đến 10 giờ;
Chịu khó phun sương trên thân, mầm...
Phun MEGAGROWC 9-1-1 7 ngày một lần.
Chú ý phun ngừa bọ trĩ, sâu ăn lá...
Chỉ biết đến đó, không biết đúng không mong ai biết chỉ giúp cho bạn.
* Sau này bạn chú ý cây phôi mới trồng thì trong ít nhất 4 tháng đầu không nên bón bất kỳ loại phân gì, chỉ nên phun, tưới kích rễ.

Last edited by a moderator:
Mình ở Tiền Giang chỉ dùng nước sông để tưới cây. Nhưng năm nay bị nhiễm mặn mấy cây mai không được sung lắm. Các anh, chú có cách nào không?

D
* Sau này bạn chú ý cây phôi mới trồng thì trong ít nhất 4 tháng đầu không nên bón bất kỳ loại phân gì, chỉ nên phun, tưới kích rễ.
Dạ,e sẽ làm theo a chỉ dẫn,cảm ơn a nhiều!

Vãn bối có điều thắc mắc muốn nhờ Kiều lão tiền bối chỉ giáo :
Phân trùn quế bác mua ở Lê Hồng Phong thì nhà sản xuất họ có xử lý diệt trứng trùn không vậy bác ?

Phân trùn quế bác mua ở Lê Hồng Phong thì nhà sản xuất họ có xử lý diệt trứng trùn không vậy bác ?
- bạn cứ mua và xử dụng = niềm tin thôi

Mình ở Tiền Giang chỉ dùng nước sông để tưới cây. Nhưng năm nay bị nhiễm mặn mấy cây mai không được sung lắm. Các anh, chú có cách nào không?

Vấn đề nước nhiễm mặn...anh em chơi mai đâu có nhiều cây mà phải lo thiếu nước..nước rửa mặt nước rửa thịt cá..đều dùng tưới cây được hết...che kín mặt chậu không cho bốc hơi nhiều..thì tưới 1 lần thì có thể đến 3 ngày sau mới cần tưới lại

Nhà vườn mới đáng lo...mai không chịu nổi khi độ mặn tới 2 phần ngàn..
Cậu tôi khi xưa trồng bầu...mùa nắng nước sông bị mặn.. nước máy phải mua từ xe bồn..cậu dùng ½ nước sông nhiễm mặn pha với ½ nước máy..tưới giàn bầu vẫn xanh rì và nặng trĩu trái

Sự biến đổi khi hậu toàn cầu..rồi tác động của các đập thủy điện..giòng Cửu Long đã thay đổi khác = thiếu nước cho canh tác..thiếu phù sa màu mỡ.. Bến Tre và 1 số tỉnh miền tây..tình hình này sẽ mất ưu thế về cây cảnh và cây ăn trái..
Phải thích ứng để sống chung với mặn khó hơn sống chung với lũ

Quận Nhân Trạch Đồng nai..sông nước mênh mông với Bến Phà Cát lái...nhưng dường như không thấy nhà nào chơi cây kiểng..vì sông nước nơi đây mấy tháng mùa khô bị nhiễm mặn

Vườn tôi dùng phân cút và tự ủ lấy..
nhưng có 1 cây mai to..tôi chỉ dùng phân trùng quế mua ở góc đường lê Hồng phong -Vĩnh Viễn

Năm ngoái chậu mai này có nhiều con trùng to như cái đũa và dài cả gang tay..tôi bắt được 1 mớ rồi thả vào đất vườn
Rồi lấy basudin pha nước tưới vào chậu ..các con trong chậu chết sạch
Cây mai vẫn phát triển xanh tốt...
Năm nay tôi cũng vẫn cứ dùng phân trùng quế mua ở điểm bán cũ để bón cho cây mai này..đến giờ không thấy con trùng nào trong chậu cả..
Trùng ở dưới đất thì tốt cho đất cho cây...nhưng trong chậu thì không nên để

Kính gửi bác Mục, bác giúp dùm con, con còn 1 số điều chưa thông suốt mặc dù đã xem lại những bài viết trước :(:
1-Sau khi ngâm phân loãng, ta lấy 1-2 nắp chai nước hay uống pha vào bình (2 lít) nước tưới hay tưới phân đã ngâm trực tiếp vào ạ?
2-Trong thùng phân ủ, ngoài các loại phân bác đã chỉ, con còn bỏ thêm các cành rau, cải đã nhặt vào trong thùng, hôm bữa có mớ vỏ cua đồng, xác cua đồng, con cũng bỏ vào luôn, liệu như vậy có sao không - thưa bác?

Vấn đề nước nhiễm mặn...anh em chơi mai đâu có nhiều cây mà phải lo thiếu nước..nước rửa mặt nước rửa thịt cá..đều dùng tưới cây được hết...che kín mặt chậu không cho bốc hơi nhiều..thì tưới 1 lần thì có thể đến 3 ngày sau mới cần tưới lại

Nhà vườn mới đáng lo...mai không chịu nổi khi độ mặn tới 2 phần ngàn..
Cậu tôi khi xưa trồng bầu...mùa nắng nước sông bị mặn.. nước máy phải mua từ xe bồn..cậu dùng ½ nước sông nhiễm mặn pha với ½ nước máy..tưới giàn bầu vẫn xanh rì và nặng trĩu trái

Sự biến đổi khi hậu toàn cầu..rồi tác động của các đập thủy điện..giòng Cửu Long đã thay đổi khác = thiếu nước cho canh tác..thiếu phù sa màu mỡ.. Bến Tre và 1 số tỉnh miền tây..tình hình này sẽ mất ưu thế về cây cảnh và cây ăn trái..
Phải thích ứng để sống chung với mặn khó hơn sống chung với lũ

Quận Nhân Trạch Đồng nai..sông nước mênh mông với Bến Phà Cát lái...nhưng dường như không thấy nhà nào chơi cây kiểng..vì sông nước nơi đây mấy tháng mùa khô bị nhiễm mặn

nhưng có 1 cây mai to..tôi chỉ dùn
g phân trùng quế mua ở góc đường lê Hồng phong -Vĩnh Viễn

Năm ngoái chậu mai này có nhiều con trùng to như cái đũa và dài cả gang tay..tôi bắt được 1 mớ rồi thả vào đất vườn
Năm nay tôi cũng vẫn cứ dùng phân trùng quế mua ở điểm bán cũ để bón cho cây mai này..đến giờ không thấy con trùng nào trong chậu cả..
Bác chỉ dùm con cách ủ phân cút (cách bác làm) và liều lượng bón cho mai đi Bác ! Con cám ơn ạ !!!

Kính gửi bác Mục, bác giúp dùm con, con còn 1 số điều chưa thông suốt mặc dù đã xem lại những bài viết trước :(:
1-Sau khi ngâm phân loãng, ta lấy 1-2 nắp chai nước hay uống pha vào bình (2 lít) nước tưới hay tưới phân đã ngâm trực tiếp vào ạ?
2-Trong thùng phân ủ, ngoài các loại phân bác đã chỉ, con còn bỏ thêm các cành rau, cải đã nhặt vào trong thùng, hôm bữa có mớ vỏ cua đồng, xác cua đồng, con cũng bỏ vào luôn, liệu như vậy có sao không - thưa bác?

Tính phân loãng là tôi tính đơn vị là 1 mét khối nước lã và tổng số phân bón trong đó là 1,5kg các loại gồm dynamic và NPK

Bác dùng ít thì tự chia ra..

Rau củ quả nói chung hàm lượng dưỡng chất ít..nhưng nếu ở chợ đầu mối hay nơi sản xuất nông ngiệp...thì rất nhiều phế liệu chất những đống rất to ...
Ngâm thành phân không có lợi bằng ủ hoặc để làm thực phẩm cho trùng..thí dụ như rơm..ủ thành phân rơm để trồng hồng trong giỏ ..

Mà đã gọi là ủ thì cái gì cũng ủ được từ cành lá cây cộng rau..xác hay đầu cá..v.v.
Bác chỉ dùm con cách ủ phân cút (cách bác làm) và liều lượng bón cho mai đi Bác ! Con cám ơn ạ !!!
giống như ủ phân gà vậy thôi đọc ở đây :
http://gungviet.com/huong-dan-cach-...n-bo-phan-ga-nhanh-hoai-muc-va-hieu-qua-nhat/

Tính phân loãng là tôi tính đơn vị là 1 mét khối nước lã và tổng số phân bón trong đó là 1,5kg các loại gồm dynamic và NPK

Bác dùng ít thì tự chia ra..

Rau củ quả nói chung hàm lượng dưỡng chất ít..nhưng nếu ở chợ đầu mối hay nơi sản xuất nông ngiệp...thì rất nhiều phế liệu chất những đống rất to ...
Ngâm thành phân không có lợi bằng ủ hoặc để làm thực phẩm cho trùng..thí dụ như rơm..ủ thành phân rơm để trồng hồng trong giỏ ..

Mà đã gọi là ủ thì cái gì cũng ủ được từ cành lá cây cộng rau..xác hay đầu cá..v.v
/

Dạ, con cảm ơn bác

Cháu chào bác Mục và anh em diễn đàn. Bác cho cháu hỏi phân loãng mình dùng luân phiên với phân cá alaska phải không bác? Từ khi cháu tưới phân loãng cháu ngưng tưới phân cá alaska do cháu tưới phân loãng 15 ngày 1 lần. Nếu tưới thêm phân cá alaska là lạm phân phải ko ạ. Nhờ bác chỉ bảo, Cháu cảm ơn!

nhưng có 1 cây mai to..tôi chỉ dùng phân trùng quế mua ở góc đường lê Hồng phong -Vĩnh Viễn

Bác Mục cho cháu hỏi nếu mình tưới basudin thì những con nhỏ li ti trong phân chuồng, rơm ủ mục cũng sẽ chết theo, như vậy có giảm tác dụng của phân trùng quế hoặc phân chuồng ủ không Bác. Định kỳ hàng tháng mình có thể bỏ thêm basudin hoặc vifuran ko Bác, vì thấy trên nhãn của vifuran có tính năng diệt tuyến trùng hại rễ nữa?

Back