Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Cháu chào bác Mục và anh em diễn đàn. Bác cho cháu hỏi phân loãng mình dùng luân phiên với phân cá alaska phải không bác? Từ khi cháu tưới phân loãng cháu ngưng tưới phân cá alaska do cháu tưới phân loãng 15 ngày 1 lần. Nếu tưới thêm phân cá alaska là lạm phân phải ko ạ. Nhờ bác chỉ bảo, Cháu cảm ơn!
Bác Mục đã chỉ rồi bạn àh, chịu khó mở mấy trang trước xem, 1 cái bón gốc, 1 cái bón lá thì làm sao mà lạm hả bạn?

Bác Mục đã chỉ rồi bạn àh, chịu khó mở mấy trang trước xem, 1 cái bón gốc, 1 cái bón lá thì làm sao mà lạm hả bạn?
phân cá alaska là đạm hữu cơ. Phân loãng cũng có đạm rồi, nếu tưới phân loãng mà mấy ngày sau tưới thêm alaska sợ cây hấp thụ ko hết.

sau một tuần vắng nhà các e mai vẫn phát triển tốt.đang suy nghĩ lại có nên thay đất không.đầu tuần chia sẻ cùng ae diễn đàn.

mấy cây của bác mai bd hình như là thiếu nắng có phải ko sao thấy lá ko được xanh lắm và lá mỏng

phân cá alaska là đạm hữu cơ. Phân loãng cũng có đạm rồi, nếu tưới phân loãng mà mấy ngày sau tưới thêm alaska sợ cây hấp thụ ko hết.
Bác hiểu sai bài rồi Bác Kiêu Phong dậy là ; phan loãng tưới gốc 15 ngày 1 lần còn phân cá phun lá 7 ngày 1 lần bác ạ !!!

sân nhà e nhiều nắng lắm bác buicongkt ạ.cây đó mới ra lá non xong,lá non mầu xanh nhạt,tư mâu đo chuyên qua mau xanh nhat.khi trưởng thành lá mầu xanh đậm.phôi gốc này e mới mua tháng 11 năm rồi,mua trên mạng,chưa ghép.e muốn xem năm nay nó nở hoa ra sao,rồi mới quyết định để chơi mai rin hay ghép.

Last edited by a moderator:
sân nhà e nhiều nắng lắm bác buicongkt ạ.cây đó mới ra lá non xong,lá non mầu xanh nhạt,tư mâu đo chuyên qua mau xanh nhat.khi trưởng thành lá mầu xanh đậm.phôi gốc này e mới mua tháng 11 năm rồi,mua trên mạng,chưa ghép.e muốn xem năm nay nó nở hoa ra sao,rồi mới quyết định để chơi mai rin hay ghép.

...Định kỳ hàng tháng mình có thể bỏ thêm basudin hoặc vifuran ko Bác, vì thấy trên nhãn của vifuran có tính năng diệt tuyến trùng hại rễ nữa?

Nếu mỗi tháng ..đều có rải hay tưới thuốc độc thì vi sinh trong đất chết sạch..và đất không còn cơ hội hồi sinh...gọi là đất chết

Đất chết thì cây cũng chết từ từ..

Người ta bón phân chuồng ủ cho đất mỗi năm ít nhất cũng 2 lần..không chỉ là gầy mày mỡ cho đất bằng hữu cơ mà còn bồi thêm hệ vi sinh hữu ích cho đất đấy ..

diệt tuyến trùng 1 năm rải thuốc 3 lần ( 4 tháng rải thuốc 1 lần) là đủ rồi..sau khi rải thuốc 15 này sau...bón phân chuồng ủ cho cây..để gầy lại hệ vi sinh cho đất

Con buồn quá bác Mục ơi, hôm bữa con bón kali cũng mưa, sáng nay thấy trời nắng bón phân loãng cũng mưa :( cứ mỗi lần bón phân là lại mưa, số con nhọ thật

Con buồn quá bác Mục ơi, hôm bữa con bón kali cũng mưa, sáng nay thấy trời nắng bón phân loãng cũng mưa :( cứ mỗi lần bón phân là lại mưa, số con nhọ thật

SaiGon mùa mưa chính thức bắt đầu rồi..hôm qua mưa lớn..hôm nay mưa lớn..mưa ngập mênh mông..1 ngày mưa lớn 2 lần

Trong đợt nóng ghê gớm vừa qua..beton ..gạch..tường v.v. giãn nở hết cỡ...mưa xuống mát lạnh..vật liệu co lại hết cỡ...thế là nứt...thấm dột lung tung.. Hết căn này đến căn khác....mấy bữa nay đi tìm thợ sửa nhà chống thấm...thấy phát mệt
Rồi coi lại các bồn nước..kiểm soát gia cố các chân bồn...kẻo giông gió sẽ biến chúng thành.... trái bom nước
Cũng phải nửa tháng nữa mới ổn định đều nhịp lại được

Từ nay đến cuối năm..là 1 giai đoạn chăm sóc mai khác ..
Đạm hữu cơ : bánh dầu...phân dơi ..phân cá xin tạm biệt... hẹn tái ngộ các loại phân giàu đạm này muà nắng nóng năm sau
Vì bây giờ...chuẩn bị xả tàn giảm đạm cho mai kết nụ..
Phân loãng..từ nay dùng lại đều nhịp...đến cuối năm

Dỡ bỏ hết “cái gì” che mặt chậu : rơm, rạ, cỏ khô.. vỏ dừa..v.v để mặt chậu thoáng..hơi nước bốc nhanh..

Hôm nay tôi thay đất cho các cây cây me trồng chậu...trà phúc kiến..v.v. để chúng thoát nước tốt hơn trong mùa mưa và dễ điều khiển chúng có bộ lá xanh như ngọc..khi tết năm sau đến

Chỗ con không có mưa cho nên sáng hôm nay con thấy trời có nắng nên mới bón phân loãng, ngờ đâu ... :(. Con dự kiến cuối tuần này sẽ thay 30% đất chậu, để chỗ mát 1 tuần và phun thuốc kích rễ cho em nó, đồng thời tỉa sơ em nó, như vậy đã là ổn chưa thưa bác?

Vâng thưa bác, dạ đây là cây thứ 1:

Dạ đây là cây thứ 2:

Những cây này chưa đủ tàn..ngĩa là lí ra cành lá còn xum xuê hơn thế..nhưng chất trồng đã nát mịn rồi thì phải thay để mùa mưa rễ cây an toàn hơn..

Trước khi thay đất 1 tuần...bạn tưới cho nó 1 lần phân loãng..và phun cho nó 2 lần lần 501 mỗi lần cách nhau 3 ngày

Đến ngày thay đất bạn tỉa tàn cho nhỏ lại theo hình tháp..nhất là tàng ngọn..cần phải nhỏ...các lá còn lại phải để y nguyên không được lặt bỏ

Nên dùng trấu hun + 20 % đến 25% phân chuồng ủ
25% ở đây là tính theo bao hoặc lít đấy nhé...không phải tính theo trọng lượng đâu
Ngĩa là cử 4 bao trấu hun thì trộn vào 1 bao phân chuồng ủ
Để trong mát vài ngày..nếu lá không héo thì đưa ra nắng

Nếu lá héo thì bắt buộc phải lặt bỏ hết lá

Sau khi thay đất không được tưới phân loãng trong 2 tháng...vì nước mưa đã là 1 loại phân rồi..phân chuồng ủ có trong chất trồng mới..cây ăn 3 tháng chưa hết màu mỡ
Thêm phân vào đất chậu là thừa...sẽ làm hại rễ

Chỉ được phun phân bón lá 20-20-20 thôi

Giờ số lượng mai và cây cảnh khác nhiều, định viết phần mềm quản lý nhưng thấy mất thời gian nên sử dụng Excel để theo dõi.
Mỗi cây đều có mã số, tên gọi, tóm tắt ngắn gọn lịch sử, sự cố..
Ghi chép công việc đã làm từng ngày cho mỗi cây
Hằng ngày quan sát cây để nêu ra kế hoạch xử lý trong những ngày tiếp theo
Mỗi sự cố, ghi nhận tình trạng cây có chụp hình lưu vào máy tạo liên kết để sau này tra lại…
=> Ưu điểm: tra cứu nhanh, dễ dàng đọc lại quá trình chăm sóc và phát triển cũng như sự cố của từng cây -> rút kinh nghiệm…

SaiGon mùa mưa chính thức bắt đầu rồi..hôm qua mưa lớn..hôm nay mưa lớn..mưa ngập mênh mông..1 ngày mưa lớn 2 lần
Còn Cam Ranh đang nắng nóng kinh khủng luôn Bác ơi!
Mới chuẩn bị vào hè, nắng nóng bắt đầu tăng thêm, độ ẩm thì rất thấp nên con vẫn phải duy trì phân loang, đạm hưu cơ, phân bón lá...

Last edited by a moderator:
Những cây này chưa đủ tàn..ngĩa là lí ra cành lá còn xum xuê hơn thế..nhưng chất trồng đã nát mịn rồi thì phải thay để mùa mưa rễ cây an toàn hơn..

Trước khi thay đất 1 tuần...bạn tưới cho nó 1 lần phân loãng..và phun cho nó 2 lần lần 501 mỗi lần cách nhau 3 ngày

Đến ngày thay đất bạn tỉa tàn cho nhỏ lại theo hình tháp..nhất là tàng ngọn..cần phải nhỏ...các lá còn lại phải để y nguyên không được lặt bỏ

Nên dùng trấu hun + 20 % đến 25% phân chuồng ủ
25% ở đây là tính theo bao hoặc lít đấy nhé...không phải tính theo trọng lượng đâu
Ngĩa là cử 4 bao trấu hun thì trộn vào 1 bao phân chuồng ủ
Để trong mát vài ngày..nếu lá không héo thì đưa ra nắng

Nếu lá héo thì bắt buộc phải lặt bỏ hết lá

Sau khi thay đất không được tưới phân loãng trong 2 tháng...vì nước mưa đã là 1 loại phân rồi..phân chuồng ủ có trong chất trồng mới..cây ăn 3 tháng chưa hết màu mỡ
Thêm phân vào đất chậu là thừa...sẽ làm hại rễ

Chỉ được phun phân bón lá 20-20-20 thôi
Dạ, phân loãng con đã bón sáng nay, như vậy thứ 7 tuần này và thứ 3 tuần sau con sẽ phun 501, sau đó thứ 7 tuần sau tỉa tàn, song song đó thay 30% đất, dỡ bỏ hết đống rơm trong đó ra. Sau khi thay đất thì bao lâu ta có thể phun 20-20-20 thưa bác?

Có bác nào có khu đất, hay vườn mai chưa? Có thể cho tui tham khảo vào học tập kinh nghiệm được không ạ? Tôi có nhu cầu định làm 1 khu vườn mai, mà đọc trên mạng thấy mong lung quá, ai có thì liên hê tôi với...

Đất làm trang trại, nhà vườn diện tích lớn, giá rẻ, đường oto, sổ riêng, 450tr.1000m2 tại TPHCM: http://datnhavuontphcm.blogspot.com/

Có bác nào có khu đất, hay vườn mai chưa? Có thể cho tui tham khảo vào học tập kinh nghiệm được không ạ? Tôi có nhu cầu định làm 1 khu vườn mai, mà đọc trên mạng thấy mong lung quá, ai có thì liên hê tôi với...

Đất làm trang trại, nhà vườn diện tích lớn, giá rẻ, đường oto, sổ riêng, 450tr.1000m2 tại TPHCM: http://datnhavuontphcm.blogspot.com/

lại là quảng cáo bán đất nữa

Back