Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Dạ, phân loãng con đã bón sáng nay, như vậy thứ 7 tuần này và thứ 3 tuần sau con sẽ phun 501, sau đó thứ 7 tuần sau tỉa tàn, song song đó thay 30% đất, dỡ bỏ hết đống rơm trong đó ra. Sau khi thay đất thì bao lâu ta có thể phun 20-20-20 thưa bác?

Sau khi thay đất có thể lá sẽ xù xù ( ủ rũ 1 chút) ..đừng lo.. hãy phun ẩm cho nó 1.. 2 ngày sau sẽ tươi rói lại..
Khi mang cây ra nắng là phun phân bón lá được rồi

Mai của. Em no bị Cháy lá vậy thì làm sao bác ơi. Em mua được 2 năm rồi, 6 tháng đầu cây ra lá Rất xung nhung càng về sau , cây ra lá nhạt,cháy lá, em thu phun thuốc diệt vi khuẩn, và diệt bọ trĩ, nhưng thấy khong có dau hiệu giảm. Nhưng em phun thuốc diệt vi khuẩn có 1 lần mà thấy lá. Van cháy như thường. Nên em cũng ko phun nữa. Cach day 2 tháng em có bỏ thuốc gốc basudin.
Mai của. Em no bị Cháy lá vậy thì làm sao bác ơi. Em mua được 2 năm rồi, 6 tháng đầu cây ra lá Rất xung nhung càng về sau , cây ra lá nhạt,cháy lá, em thu phun thuốc diệt vi khuẩn, và diệt bọ trĩ, nhưng thấy khong có dau hiệu giảm. Nhưng em phun thuốc diệt vi khuẩn có 1 lần mà thấy lá. Van cháy như thường. Nên em cũng ko phun nữa. Cach day 2 tháng em có bỏ thuốc gốc basudin.

Last edited by a moderator:
Sau khi thay đất có thể lá sẽ xù xù ( ủ rũ 1 chút) ..đừng lo.. hãy phun ẩm cho nó 1.. 2 ngày sau sẽ tươi rói lại..
Khi mang cây ra nắng là phun phân bón lá được rồi
Dạ, tuân lệnh, con cảm ơn bác Mục!
Thưa bác,con vừa đọc lại các câu bình luận,ở trang 223, cây số 2 của con bị tình trạng giống bs tran the, tức là đã ra các mắt kim như đầu tăm,như vậy có phải là vẫn tiến hành như bác đã dạy ở trên là tỉa,thay đát,phun 20-2020 phải ko ạ?

Xin phép Bác Mục và các anh em,

Mùa mưa đã đến, các công việc như thay đất, tỉa chèo cho cây mai bắt đầu...để tiện cho các anh em mới tham gia diễn đàn hiểu rõ về việc tỉa chèo cho cây mai vào tháng 4-5 AL, em xin mạng phép chia sẽ 1 số hình ảnh tỉa chèo để tiện cho các anh em mới tham gia dễ dàng thực hiện và các anh em cũ " ôn bài lại".

" Trích đoạn từ chủ đề “Tỉa chèo” trên diễn đàn caycanhvietnam.com của chú Đỗ Văn Lô.
Tỉa chèo=tỉa chồi
Mục đích:
  1. Tỉa tán lá thông thoáng tránh sâu bệnh
  2. Tạo dáng cây
  3. Loại bỏ lá già yếu, sâu bệnh, khuất sáng để cây khỏe mạnh.

Một vài lưu ý:

• Dùng dao kéo chứ không dùng tay bứt lá, bởi sẽ làm chột mất chồi ngủ.
  • Tốt nhất là tỉa lá làm 2,3 lần. Đừng tỉa 1 lần cây có thể bị sốc.
Từ ngoài nhìn vô thật mát mắt, vậy mà đành lòng nào cắt đây?

Nhưng nhìn kỷ hơn bộ lá được sắp xếp dầy đặc sẽ là ổ cho sâu bọ và nấm bệnh.

Một vài trường hợp đáng chém
1. Một cành có cấu trúc vượt nhưng các chồi nách vẫn quá nhiều.

Chém

2. Một cành khác

Chém

3. Các chồi của cành dưới đây nếu cứ giữ như vậy rồi cây cũng tự đào thải thôi, nhưng không như ý của mình.

Chém

Làm gì mà chen chúc nhau vô chổ này nhiều vậy?

Chém

Kết quả sau khi tỉa
Trước

Sau

Bây giờ tôi còn 1 cây mai với bộ lá thưa rỉnh thưa rảng , huhu. Nhưng bộ lá này là những lá khỏe mạnh, có công ăn việc làm ổn định, nhà ở mặt tiền quận 5 cộng với bộ rể đã được tạo ra từ hôm sau Tết đến nay, các chồi nách đã được chọn lọc còn lại vừa đủ, ít em thì mấy thằng anh khỏe mạnh này dư sức cho nó đi du học, kha kha.
Sau khi tỉa, ta bón chút phân hữu cơ cho đọt vọt mạnh."

Bác Mục cho con hỏi tí.
Ở Cam Ranh tháng 4, 5 âm lịch nắng nóng kinh khủng đến gần hết tháng 8, có năm còn hơn nhưng chăm sóc theo hướng dẫn của Bác cây khỏe và sum sê, vậy mình nên tỉa chèo vào tháng nào? Con cảm ơn Bác nhiều (Ở Cam Ranh hình như không cần hãm nước, uốn cành thì mai vẫn kết nụ nhiều, thay đất ở tháng 4, 5 thì càng không dám vì nắng nóng quá)

Bac Mục giúp con xem cây mai này có cứudduowjc không ạ, hiện tại con đã tưới superthrive được rồi và cả

Lúc trước chưa được đọc bài này nên đã sữ dụng phân này để bón cho Mai, và cũng đã phun superthrive và bón phân phun tưới Agrispon & Sincosin.

mà sao cây mai của con nó cứ yếu ớt hoài, Bác giúp ý kiến giờ co phải chăm làm sao để cây ra lá nhiều và khoẻ mạnh lên.
Và đây là hình cây mai hiện thời

nhìn cây mai con buồn quá.không biết có cách nào cứu được không?.

Bac Mục giúp con xem cây mai này có cứudduowjc không ạ, hiện tại con đã tưới superthrive được rồi và cả

Lúc trước chưa được đọc bài này nên đã sữ dụng phân này để bón cho Mai, và cũng đã phun superthrive và bón phân phun tưới Agrispon & Sincosin.

mà sao cây mai của con nó cứ yếu ớt hoài, Bác giúp ý kiến giờ co phải chăm làm sao để cây ra lá nhiều và khoẻ mạnh lên.

Chào bạn Phương168
Cây mai này bạn mới xuống lá hay sao mà cây trụi lũi vậy? Bạn muốn BÁc Mục và mọi người giúp thì bạn phải cho thêm thông tin và lịch chăm sóc cây từ trước đến giờ thì mọi người mới giúp được bạn.

thân chào.

Bác Mục nói rồi, mua 1 cây khỏe mạnh về chăm, sẽ đem lại nhiều niềm vui hơn...
Giờ là lúc thích hợp để lùng mua 1 cây mai khỏe trong một vườn mai chuyên nghiệp đó, mua về thay đất lúc này là đẹp luôn

Bác Mục cho con hỏi tí.
Ở Cam Ranh tháng 4, 5 âm lịch nắng nóng kinh khủng đến gần hết tháng 8, có năm còn hơn nhưng chăm sóc theo hướng dẫn của Bác cây khỏe và sum sê, vậy mình nên tỉa chèo vào tháng nào? Con cảm ơn Bác nhiều (Ở Cam Ranh hình như không cần hãm nước, uốn cành thì mai vẫn kết nụ nhiều, thay đất ở tháng 4, 5 thì càng không dám vì nắng nóng quá)
Mai sanh hóa theo mùa..mùa xuân nở hoa ra lá ..mùa hè kết nụ ..thu đông nuôi nụ ..cuối đông lá rụng xuống....và xuân đến nở hoa ra lá mới

Miền nam..do tháng 5 gió mùa Tây nam thổi ..nên mưa bắt đầu
Không khí mát mẻ là do mưa..không mưa sẽ nóng ghê lắm do ngày dài ra cực đại
.chính do quang kì dài ra đến hết cỡ...nên mai chuyển mình sang kết nụ chính vụ..

Dù bác ở Cam ranh mai vẫn phát triển theo mùa..do đó bác phải biết tùy cơ ứng biến..giúp mai phát triển tốt hơn
Dứt khoát là Cam ranh không thể thay đất tháng 5...vì mai có thể chết luôn do 2 tháng sau đó nắng.. nóng.. khô khủng khiếp
Nhưng chắc chắn là bác vẫn phải tỉa tàn vì tháng 5 tàn to lắm rồi..nụ kết tháng 3 chắc cũng có..
Nếu tháng 5 tàn chưa đủ to để tỉa...thì dứt khoát tháng 6 bác vẫn phải quấn dây uốn cành để bộ tàn đẹp đẽ hơn khi vào tết
Và tháng 5 vẫn phải lặt bỏ các nụ kết sớm từ tháng 3 ..4 đang có sẵn..

Vấn đề giảm đạm..thì bác nên tùy ngi..
Tăng đạm hữu cơ trong nắng nóng là để giúp cây mạnh mẽ chống nắng nóng

Nếu bác bỏ hẳn đạm hữu cơ khi nắng nóng đang khủng khiếp và kéo dài...e rằng mai sẽ suy xụp...vì phải tự rút tài nguyên đang có để chống nóng

Vì thế theo tôi nên chăng...bác chỉ nên giảm đạm hữu cơ ít thôi..dể cây dễ kết nụ mà vẫn chống được nắng nóng
Không bỏ hoàn toàn..
Chỉ nên bỏ đạm hữu cơ hoàn toàn khi...mưa đến ( tháng 7)

Góp ý với bác..còn bác.. bác phải tự tính ra..cách nào cho tiện lợi và có hiệu quả cao

Chào bạn Phương168
Cây mai này bạn mới xuống lá hay sao mà cây trụi lũi vậy? Bạn muốn BÁc Mục và mọi người giúp thì bạn phải cho thêm thông tin và lịch chăm sóc cây từ trước đến giờ thì mọi người mới giúp được bạn.

thân chào.
Chào bạn Phương168

thân chào.
Chào bạn Phương168

thân chào.
Mình mua hồi tết bạn à, từ hồi tết đến giờ mình chỉ có lặt bỏ hoa thôi, vỉ hồi mùng 6 tết mình thấy nụ rụng quá nên lặt bỏ hoa mang ra sân sơm mong cây hồi phụ, do chưa biết chăm sóc nên minh ra chổ bán phân bón họ tư vấn mình sài phân này bón cho mai
, cho đến mấy ngày nay đọc được trên trang web này về cách chăm sóc mai trong chậu của bác Mục Tử nên mình mới đi mua thêm phân superthrive và phun tưới Agrispon & Sincosin được khoản mười ngày, sau khi đọc các bài viết của bác Mục Tử mình biết cây mai nay của mình rất là yếu, khó chăm để phát triển tốt cho hoa tết này được, mình cũng đang định tìm mua cây khác về chăm lại từ đầu, nhưng bỏ thì tiết và thương cây mai nên mới lên đây nhờ bác và ACE trong này giúp đỡ.

...mà sao cây mai của con nó cứ yếu ớt hoài, Bác giúp ý kiến giờ co phải chăm làm sao để cây ra lá nhiều và khoẻ mạnh lên.

Tất cả các chất điều hòa sanh trưởng hay kích thích đều xử dụng qua lá..vì lá là nơi hấp thụ nhanh nhất và nhiều nhất

Cây của bạn hầu như không có lá...vậy cây hấp thụ bằng cách nào ?
Bạn tưới vào đất chỉ làm hư đất thôi vì rễ hầu như liệt hoạc hư hết rồi...vì nếu rễ không liệt...thì cây đã nhiều lá rồi

Bạn nên trồng cây này vào đất vườn..để nó tự sanh và tự diệt nếu tự nó không vượt qua nổi cái họa mà chính bạn đã gây ra cho nó..
Bạn đừng cố gắng thêm chất gì vào đất...càng thêm nó càng..chết nhanh

Nhưng bạn đã làm những gì...mà nó ra thê thảm thế này ?

Bác Mục nói rồi, mua 1 cây khỏe mạnh về chăm, sẽ đem lại nhiều niềm vui hơn...
Giờ là lúc thích hợp để lùng mua 1 cây mai khỏe trong một vườn mai chuyên nghiệp đó, mua về thay đất lúc này là đẹp luôn
- bạn có biết nhà vườn nào uy tín , giá OK ở quanh ngoại thành saigon kg chỉ cho mình 1 chỗ , đang muốn mua 2 cây vừa vùa ?

- bạn có biết nhà vườn nào uy tín , giá OK ở quanh ngoại thành saigon kg chỉ cho mình 1 chỗ , đang muốn mua 2 cây vừa vùa ?
Vườn mai 5 đông ở đường Phạm Văn Đồng, t7 tuần rồi mình mới ghé và ẵm 1 em về, trên đó có bán cả cây thần kì nữa, ổng còn vài cây tàn lá xum xuê mà giá tầm 1tr5 thôi, nhưng tranh thủ bởi vì nghe đâu đang dọn vườn nghỉ luôn, con của bác đứng ra bán nói mình như thế

Vườn mai 5 đông ở đường Phạm Văn Đồng, t7 tuần rồi mình mới ghé và ẵm 1 em về, trên đó có bán cả cây thần kì nữa, ổng còn vài cây tàn lá xum xuê mà giá tầm 1tr5 thôi, nhưng tranh thủ bởi vì nghe đâu đang dọn vườn nghỉ luôn, con của bác đứng ra bán nói mình như thế
tks bạn , có thể cho mình địa chỉ được kg ?

tks bạn , có thể cho mình địa chỉ được kg ?
e cũng ko nhớ nữa a ơi,a lên gg search vườn kiểng 5 đông, qua cầu bình triệu, đến vòng xoay phạm văn đồng thủ đức thì rẽ phải,chạy thẳng hoài qua cầu gò dưa TÍ XÍU thì nhìn bên tay trái là nó

e cũng ko nhớ nữa a ơi,a lên gg search vườn kiểng 5 đông, qua cầu bình triệu, đến vòng xoay phạm văn đồng thủ đức thì rẽ phải,chạy thẳng hoài qua cầu gò dưa TÍ XÍU thì nhìn bên tay trái là nó

Qua cầu Gò Dưa 50 mét nhìn về bên trái.. là đường xe lửa bên kia đường xe lửa có bảng hiệu : vườn kiểng Năm Đông
Tháng này Năm Đông bắt đầu thay đất cho mai..nhờ lão thay đất cây mai bạn mua ..rồi quan sát học tập..
Thay đất đầu mùa mưa là tuyệt chiêu của các vườn mai Thủ Đức đấy

Năm Đông có tánh "lạ" là : dù là ngề mình đang làm ăn...nhưng ai hỏi gì lão nói tuốt luốt...không dấu diếm

tks các bạn chu nhật này sẽ ghé 5 đông ạ ,, sẽ mua 2 cây vừa vừa

Nhưng nhớ: nhìn cho kỹ...suy ngĩ cho cẩn thận..phân biệt cho rõ ràng...tính toán cho kỹ lưỡng ..rồi hãy quyết định

Vì bây giờ...người bán Mai để giải thể vườn không phải là : lão Năm Đông mà là con cháu của khứa lão

Vì thế không được trách móc người giới thiệu...nếu sau này phát giác ra những điều không vừa ý

Back