Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác Mục-Tử ơi, giúp em với, cây mai hiện giờ như vậy thì nên làm thế nào hả bác ? ko biết là rụng lá do sắp nở hoa hay là sắp chết nữa, trước khi thấy lá bắt đầu vàng thì em làm theo hướng dẫn của bác là pha loảng phân bón lá 30-30-10 phun lien tục 6,7 ngày rồi nghỉ 2,3 ngày phun tiếp, nhìn tình hình ko khả quan và giờ rụng lá nhiều quá, chơ trọi, mời bác xem hình và cho em chút ý kiến, em cám ơn bác nhiều ....

30-30-10 là cái gì ?

vì tôi bảo bác là 30-10-10 cơ mà

Năm nay ở SaiGon ít mưa...nhiệt độ trung bình cao...nên lá mai già sớm là chuyện tất yếu rồi
Trời đã vào mùa đông...mặt trời di chuyển về phía nam bán cầu...nắng không trực diện như mùa hè..nhưng cũng nóng như mùa hè ?!!
Sau 1 ngày nắng mùa đông mà nóng như nắng hè..lá già nhanh thêm 1 chút...
-độ ẩm không khí thấp hơi nước bốc rất nhanh...lá lại già nhanh hơn 1 chút nữa

-Trong cái nắng và nóng cây phải tiêu thụ rất nhiều năng lượng để chống chõi...làm kiệt dần năng lượng dự trữ sẽ làm lá già nhanh thêm chút nữa ( nếu không có phân bón thêm vào)

-tia tử ngoại trong nắng gắt...sẽ giết dần dần các lục diệp tố...làm là già nhanh thêm chút nữa...
vân...vân...và vân... vân
Tất cả các điều trên cộng lại đã làm cho mai vàng năm nay ở SaiGon...có lá già rất sớm...và nở hoa sớm sau mỗi cơn mưa

Tình hình cây của bác là đang vào giai đoạn...ngủ vì lá đã quá già...mọi sự trao đổi chất chất hầu như ngưng
Chỉ còn chờ lá “đứt bóng” rồi ...rụng xuống và hoa nở ra.. không có cách nào kéo dài thời gian “thoi thóp” của lá cho tới tết đâu...vì bây giờ tới tết còn hơn 2 tháng nữa
Các biện pháp để trẻ hóa 1 cái lá chỉ có công dụng khi lá đang già....
Lá đã quá già...bước vào giai đoạn ngủ...thì vô phương cứu chữa

Biện pháp giảm nắng sẽ kéo dài thời gian hấp hối của lá thêm được 1 thời gian...nhưng không thể kéo dài tới tết được

Tính đến hôm nay vườn tôi thiệt hại 10 %...do nắng nóng và mưa trái mùa bất thình lình

Nhưng những cây mai chủ lực được chăm sóc đặc biệt vẫn bình yên 100%...chưa 1 bông nào nở và lá vẫn xanh rì

Phải tự tay bác chăm sóc 1 cây mai...thì mới có kết quả
Bác ở tuốt bên Nhật...thu gom kiến thức trồng mai ở VN...rồi chỉ dẫn lại cho 1 ông gìa VN ở Thì mọi việc sẽ...khác đấy
Cũng 1 kĩ thuật như nhau nhưng nhiệt tình khác nhau...kết quả chăm sóc cây cũng sẽ khác nhau

Cám ơn bác Mục-Tử, là em viết lộn đó bác, là 30-10-10 em ghi lộn là 30-30-10.

bác có thể chia sẽ kinh nghiệm cách chăm sóc mai đặc biệt của bác,nếu mai mốt gặp trường hợp tương tự thì em còn đối phó đc....

hiện giờ như vậy thì phân bón cũng bón như cũ hay sao vậy bác? 10 ngày tưới 1 lần NPK+Dynamic, vậy còn phân bón lá?

thật sự là ba em rất thích trồng mai và muốn có 1 năm nào đó, có cây mai nở đc nhiều hoa như ở ngoài bán thì vui lắm rồi, nhưng vì lúc nhỏ ko đc đi học nên tiếng việt ko giỏi lại ko biết internet nên phận làm con thì phải giúp ba.Ba em cũng bằng khoảng tuổi bác đó,Bác dặn em thế nào thì em nói lại y chang và dùng bút chép lại hết để đưa cho ba em là đúng từng bước, ko sai cái nào hết ....

@ vincent :

MT không giỏi xem hình . Nhưng thấy dường như đất chậu khô quá

Lá rụng nhiều vậy , nếu có hoa thì hoa đã nở rồi . Không phải do nở hoa mà do lá già hoặc ... nguyên nhân khác .Cây này Bạn nên chăm sóc lại từ đầu như Bác Mục đã hướng dẫn . ( Bỏ chơi hoa năm nay )

Dạ chào bác Mây trắng hoặc bác Mục-Tử.. hihi, em nghĩ 2 người là 1.

Em thì hiện giờ cũng biết và chắc chắn rằng là tết năm nay sẽ ko có hoa rồi, và hi vọng năm sau sẽ tốt hơn, nhưng hiện giờ thì em ko biết là cây như vậy thì có nên tưới phân ko, hay chỉ tưới nước thường? và phân bón lá thì có nên phun tiếp ko?

2 cây của em, vặt lá từ tháng 8, mà như bác nói là phải vặt từ tháng 6 rồi, trễ 2 tháng vậy mà hiện giờ chưa đến 4 tháng mà lá già nhanh và rụng, trong khi 1 tháng trước lá còn đẹp và xanh nữa.(có post hình cho bác xem) em giờ nghĩ ko biết có phải là cây ko chịu nổi phân bón và chết ko nữa, hixhix....

bác chia sẽ kinh nghiệm giúp em với, thật sự ko có 1 chút kinh nghiệm nào về cây mai, cũng như bác đã nói là chơi mai rất nhiều nhiêu khê, nên muốn tiếp thu thêm nhiều kiến thức và kinh nghiệm...
để tránh nếu như những năm sau đó, có bị trường hợp như vậy tái diễn thì cũng còn biết cách đối phó....

Em thì không ngại thất bại, vì sau mỗi lần vấp ngã thì lại thêm nhiều kinh nghiệm, thanks bác Mục-Tử nhiều.....

@ Vincent

Bác Mục là sư phụ của MT . MT chỉ học lóm Bác ấy thôi .

- Một cây Mai bình thường , nếu vặt lá từ tháng 8 thì đến bây giờ có gió mạnh cũng chưa chắc lá đã rụng .
-Cây bạn có thể là lậm phân và thiếu nước . Giờ bạn đừng tưới phân cũng đừng phun lá nữa ( còn lá đâu mà phun ) . Hằng ngày tưới đẫm nước . Khoảng 10 ngày sau bạn cho 1 liều kích rễ . Chờ khi lá mới ra ... rồi chăm sóc theo qui trình từ đầu
- Cây này ... nếu là MT thì MT sẽ thay đất mới , cắt tỉa cành và chăm sóc lại từ đầu luôn . Nhưng Bạn ít kinh nghiệm nên MT không dám nói Bạn làm theo .

* Mới có 2 tháng ( Từ khi post hình ) mà sao cây xuống cấp nhanh quá ! Có một vài cây Mai MT vặt lá hồi tháng 4 đã nở bông gần hết , vậy mà lá vẫn còn trên cây khoảng 70 % .

@ Trường hợp của Bạn chắc phải chờ Bác Mục trao đổi và cho ý kiến .

hi

Mua vài kí super lân ( giống như ciment) đây là lân có tính acid nên sẽ làm chua đất..
Phân dơi có nhiều lân và đạm thiên nhiên nên rất tốt..nhưng phân này mắc và hay bị pha trộn ( trên 80 ngàn đồng 1 kg giá tại Saigon)
Đừng chờ đến sau tết vì cây của bạn đang thiếu lân..do đó nên bón ngay

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Bon-phan-cho-cay-mai-trong-chau/page10#ixzz2DbPTxkcW

- bón lân rồi thì hoa có nở đúng tết lại kg bác ? bón phân lân thì liều lượng thế nào ạ ?
- thân - cám ơn bác !

Dạ chào bác Mây trắng hoặc bác Mục-Tử.. hihi, em nghĩ 2 người là 1.

Em thì hiện giờ cũng biết và chắc chắn rằng là tết năm nay sẽ ko có hoa rồi, và hi vọng năm sau sẽ tốt hơn, nhưng hiện giờ thì em ko biết là cây như vậy thì có nên tưới phân ko, hay chỉ tưới nước thường? và phân bón lá thì có nên phun tiếp ko?

..........................
bác chia sẽ kinh nghiệm giúp em với, thật sự ko có 1 chút kinh nghiệm nào về cây mai, cũng như bác đã nói là chơi mai rất nhiều nhiêu khê, nên muốn tiếp thu thêm nhiều kiến thức và kinh nghiệm...
để tránh nếu như những năm sau đó, có bị trường hợp như vậy tái diễn thì cũng còn biết cách đối phó....

Em thì không ngại thất bại, vì sau mỗi lần vấp ngã thì lại thêm nhiều kinh nghiệm, thanks bác Mục-Tử nhiều.....

Mục Tử là Mục Tử..
Mây Trắng là nhà thơ Thang Long..

http://agriviet.com/home/threads/44497-doi-Cho#axzz2DbUn6t00

Không bao giờ Mây Trắng lại là Laõ mỗ được..

Có bao giờ bác Vicent thấy người thợ vẽ pha màu cầm cọ...rồi lên 1 bức tranh lộng lẫy thật dễ dàng rất nhanh
Bác quan sát từ đầu đến cuối..trông thật dễ dàng..là vì bố cục...ý tưởng cho bức họa đã có sẵn trong đầu của người thợ vẽ rồi...các động tác pha màu cầm cọ..theo 1 công thức nhất định..đó là thói quen do tập luyện

Nhưng trên thực tế họ bắt đầu những nét chấm phá tùy theo cảm hứng mà thể hiện lên khung vải..những nét đậm nhạt khác nhau

Bác nhìn kĩ đi...nhưng bác không thể bắt chứớc làm được như họ và bác càng không thể hướng dẫn người khác vẽ 1 bức tranh từ những điều mà bác đã quan sát

Người thợ vẽ họ biết rõ...tại sao phải dùng màu này..và phải pha với sắc độ nào...nhấn nhá cây cọ để thế hiện sắc độ đậm nhạt mà không cần phải thêm màu hoặc pha cho loãng ra
Và họ cũng có cái nhìn vào cảnh vật 1 cách khác người..họ nhìn vào góc cạnh ngệ thuật và có tỉ lệ

Trồng 1 cây cảnh hoa...bác không thể bắt người mà làm cho kết quả tốt được...nếu bác không hiểu rõ ràng về đời sống của 1 cái cây...tại sao nó ra rễ cọc trước...rễ bàng sau...sự sinh trưởng của 1 cái rễ, 1 cái lá.sự ra hoa lí do nó ra hoa..v...v và các tác động của khí hậu môi trường đến sinh thái của nó
Nếu bác hiểu rõ thì chỉ nói thoáng là bác hiểu ngay...nhìn sơ qua là bác bắt chước được liền vì bác đã hiểu. mà không cần giải thích

Hiểu để làm là 1 chuyện...hiểu để hướng dẫn người khác lại là 1 cái hiểu rất khác...vì đó là 1 cái hiểu phải có hệ thống
Bác ở tuốt bên Nhật bổn...bác hỏi tôi rồi bác hướng dẫn lại người khác ở VN để trồng 1 cây mai !!

Bác thử vào chuyên mục dưới đây của bác dovanlo đang quản lí rồi tìm hiểu thêm :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Em hiểu bác Mục nói. Nhưng ngày từ đầu em đã nói là ko biết 1 chút gì về mai và cách chăm sóc, nên phải học từ từ, đâu ai mới sinh ra là biết chơi mai đâu bác.

Vả lại là ba em đâu biết tiếng việt giỏi và cũng ko biết internet, ra ngoài hỏi người ta chăm sóc mai thế nào, thì người ta quăng bịch phân dạng như dynamic kêu bón vậy là sẽ đc như ở ngoài người ta bán đó, Ba em nuôi em ăn học như vậy, nhờ 1 chút chuyện mà chẳng lẻ cũng ko làm đc sao? dù biết là sẽ gặp khó khăn nhưng vẫn đỡ hơn rất nhiều như lúc đầu ko biết gì hết.

Chứ nếu như em đã biết cây bị thế nào và khắc phục đc, thì đâu có để cây bị tình trạng vậy và post lên hỏi bác và tất cả những anh chơi mai diễn đàn mình đâu.

Em ở philippine chứ ko phải nhật bản, trung bình 2,5 tháng về 1 lần,,,nên vấn đề chăm sóc mai cũng ko gặp khó khăn gì.

@ vincent : Bạn là người con có hiếu .

Theo như những gì Bạn nói thì có thể thấy rằng : bố bạn có khả năng tài chính . Ngày Tết , ông có thể ra chợ hoa lựa lấy một vài cây ưng ý đem về chưng . Nhưng ông lại thích tự tay mình trồng , chăm sóc và chờ đợi ... một ngày Tết nào đó ... cây mình trồng cũng nở hoa xum xuê ,rực rỡ như nhà vườn. Đó là một thú vui của người lớn tuổi . MT cũng thuộc dạng này .

- Chăm sóc một cây Mai dễ mà không dễ . Bản thân MT cũng chết rất nhiều cây ở thuở ban đầu . Đơn giản là vì nóng vội , càng nóng vội cây càng ... bỏ ta mà đi . Trong các bài viết của mình , Bác Mục Tử thường hay nhắc đi nhắc lại là : "thiếu phân cây không chết , nhưng thừa phân thì lại rất dễ chết" . Đây cũng chính là kim chỉ nam cho người bước đầu trồng cây .

- Hồi mới ban đầu trồng Mai , MT cũng có suy nghĩ như Bạn hiện nay : Tìm kiếm , bón phân gì cho cây Mai của mình để Tết có được nhiều bông . Ba ngày Tết hoa nở đầy cành chẳng thua gì nhà vườn . Sau khi ... chết không ít cây và một số cây ... ngáp ngáp phải đến 2-3 năm sau mới phục hồi , thì MT nhận ra rằng ... mình đã đặt sai mục tiêu . Lẽ ra mình phải tìm tòi , học hỏi làm thế nào để cây sống và sống khỏe thì mình lại lao vào ... làm sao để cây trổ nhiều bông ( Trong khi kiến thức cơ bản còn kém )

- Khi đã trồng được những cây Mai khỏe mạnh thì việc tiếp thu kiến thức làm cách nào để những cây Mai ấy có bông ngày Tết sẽ đơn giản hơn nhiều . Bạn nên tìm và xem lại các bài viết hướng dẫn chăm sóc Mai để có được những cây Mai khỏe mạnh (Có rất nhiều bài trên DĐ). Trồng cây không thể nóng vội và cũng đừng đặt mục tiêu cao quá . Nói thật , bản thân MT năm nào cây ra hoa được bằng ... phân nửa nhà vườn trồng là MT cũng vui lắm rồi .

......
- Hồi mới ban đầu trồng Mai , MT cũng có suy nghĩ như Bạn hiện nay : Tìm kiếm , bón phân gì cho cây Mai của mình để Tết có được nhiều bông . Ba ngày Tết hoa nở đầy cành chẳng thua gì nhà vườn . Sau khi ... chết không ít cây và một số cây ... ngáp ngáp phải đến 2-3 năm sau mới phục hồi , thì MT nhận ra rằng ... mình đã đặt sai mục tiêu . Lẽ ra mình phải tìm tòi , học hỏi làm thế nào để cây sống và sống khỏe thì mình lại lao vào ... làm sao để cây trổ nhiều bông ( Trong khi kiến thức cơ bản còn kém )
..................
- Khi đã trồng được những cây Mai khỏe mạnh thì việc tiếp thu kiến thức làm cách nào để những cây Mai ấy có bông ngày Tết sẽ đơn giản hơn nhiều

Chính xác là như bác Mây Trắng đã nói:...làm sao cho cây khỏe..đó là vấn đề chính...vì nó khỏe tự nó sẽ có nhiều bông..

Có nhiều người đến vườn chơi rồi hỏi tôi rằng : làm sao cho nó có nhiều bông..
Thú thật tôi không biết...vì với các bạn đó làm sao cho có nhiều bông là điều khó...còn với tôi...làm sao cho cây mai không có bông mà vẫn khỏe là điều..không thể làm được..
Tôi đố cả bác chủ vườn DoVanLo nổi danh của làng mai Bến Tre làm được điều này : làm sao cho cây mai không ra nụ mà vẫn khỏe..và đẹp

Vì với tôi có những cây tôi không muốn nó có bông...tôi muốn nó ngưng vài năm để nó mau khỏe mạnh hơn...nhưng không làm được, nó vẫn ra bông đặc ngẹt...dù nó đang bị trong tình trạng lá me..nhỏ xíu

Đế làm thế nào cho cây mai trong chậu khỏe. là 1 tập hợp nhiều cái...đúng :

Trước nhất phải hiểu rõ về sự sinh trưởng của 1 cái cây...hiểu thật rõ ràng..hiểu từ đầu rễ cho đến ngọn lá...hiểu từng giai đoạn sinh trưởng..đến giai đoạn cựa mình ra nụ..hiểu rõ từng tác động của ngọn gió trái mùa hay sương giá ảnh hưởng thế nào đến cây..

Thứ 2...cái cây mà bạn đang sở hữu, Bản thân nó bẩm sinh phải là cây đang khỏe... được bứng lên đúng cách...chăm sóc sau bứng đúng cách.. chất trồng đúng...tưới đúng. Nước tốt ..môi trường sinh thái tốt..ngừa sâu bịnh đúng....phân bón đúng cách... đúng lúc...thì cây sẽ khỏe mạnh và tự nhiên sẽ ra nhiều nụ và nở hoa đẹp..v..v

Chỉ cần bạn sai sót..1 trong các điều trên cây sẽ yếu đi...ít phát lộc...lá ít và vàng dần...lá mau già v..v..
Cây èo uột rồi...tử vong từ từ

Last edited by a moderator:
Chào bác Mây Trắng và bác Mục-Tử.... cám ơn 2 bác đã chỉ dậy,,,

Nhờ 2 bác mà em hiểu đc 1 chút kiến thức về mai và cách bón phân, cũng như cách ngăn ngừa sâu bệnh, chứ 1 năm về trước có biết gì đâu, đến nổi NPK là gì cũng chẳng biết, cầm bịch NPK lên hỏi người ta trong mấy màu đó, màu nào là N màu nào là P và màu nào là K, rồi keu ngưới ta bán DAP, thì đưa bịch urê cũng ko biết, giờ thì đỡ nhiều rồi . nhưng cũng có nhiều trường hợp chưa biết nên hỏi các bác chỉ dạy thêm....

Như hiện giờ thì cây như vậy thì em tưới root 2 liều lượng như trên bao bì là 6-8cc trên 1 lít nước hay thấp hơn, rồi khoảng bao lâu tưới 1 lần, và hiện giờ đất ở chậu cây mai tự nhiên mọc nấm màu trắng trắng lên, và khiều nhẹ đất lên thì thấy đất bị móc, vậy là do nguyên nhân gì hả 2 bác? có phải vì nguyên nhân này nên cũng tác động đến cây mai như vậy?

Lạ thiệt ! Theo hình bữa trước thì MT không thấy nấm mốc . Cây đang xanh tốt mà trong thời gian ngắn đã xuống cấp thì phải có nguyên do . Nếu bạn thực hiện đúng như những gì Bác Mục hướng dẫn và tưới nước đều thì không thể nào cây suy được . Chưa biết rõ nguyên do và MT cũng không là Bác sỹ giỏi nên MT chỉ có thể góp vài lời như sau :

- Cây mai vàng cũng thường bị bệnh nấm hồng gây nên rụng lá và chết cành . Bạn có thể cho biết thêm : nơi đặt chậu có nắng không ? Ngày có bao nhiêu tiếng cây hưởng ánh nắng trực tiếp ? Trước đây đã bón gì vào đất ? Và bạn xem kỹ cành có bị đốm trắng hoặc nâu không ?

- Cây này theo MT tạm thời đừng tưới , bón gì , chỉ tưới nước thôi .

cảm ơn bài viết rất là nhiều, mang lại nhiều kiến thức mai cho e. e rất thích trồng mai. Cho e hỏi thêm tí nhé, agrosstim ngâm buổi tối, ngủ sáng dậy tưới được ko ah? ngâm lâu vi sinh vật có chết không ah.
Bác Mục ơi, cho e hỏi thêm Amoni trong bài viết có phải làm tăng đề kháng cây không, hiện nay e đang xài Amoni alexin đúng không ah, vì e mua thuốc ở tiệm người ta nói có nhiều loại Amoni lắm.
Nếu dùng Dap hay NPK pha với Dinamic ngâm ít nước để giành xài (nước cốt) rồi pha loãn ra tưới có tiện lợi hơn, nhưng công dụng ngang nhau không bác ơi?

Last edited by a moderator:
.......
Bác Mục ơi, cho e hỏi thêm Amoni trong bài viết có phải làm tăng đề kháng cây không, hiện nay e đang xài Amoni alexin đúng không ah, vì e mua thuốc ở tiệm người ta nói có nhiều loại Amoni lắm.

* Amino Alexin: chế phẩm sinh học,( của Thái Lan) phòng trừ bệnh cho cây, không độc. Trị bệnh thối nhũn rất tốt
Theo tôi thuốc này dùng cho lan Hồ Điệp..Cattleya và sứ thái có lợi hơn...vì chúng hay bị bịnh thúi nhũn
Chế phẩm sinh học Không phải là phân bón...mà là tập hợp các EnZim..(và cái gì không biết có nhiều thứ trong đó) có tác dụng gia tăng khả năng hấp thụ phân cho cây và cải tạo cho đất chậu

..... Nếu dùng Dap hay NPK pha với Dinamic ngâm ít nước để giành xài (nước cốt) rồi pha loãn ra tưới có tiện lợi hơn, nhưng công dụng ngang nhau không bác ơi?

Các chế phẩm sinh học hoàn toàn không thể thay thế cho phân bón được mà dùng xen kẽ với phân bón thì rất tốt

... Cho e hỏi thêm tí nhé, agrosstim ngâm buổi tối, ngủ sáng dậy tưới được ko ah? ngâm lâu vi sinh vật có chết không ah.

Theo hiểu biết của tôi..Agrostim..ngâm buổi chiều rồi đến sáng phun tưới cho cây...không có lợi bằng ngâm buổi sáng rồi đến chiều phun tưới cho cây
Vì Vi sinh vật ngâm không hoặc khó chết nhưng gặp ánh nắng mặt trời chúng sẽ chết ngay tức khắc

Chào bác mây trắng và bác Mục-Tử

Trước giờ em toàn bón như bác Mục chỉ dẫn, nhưng ko biết phải do là em cân sẳn dynamic với NPK theo liều lượng 12gam dynamic va 6 gam NPK cho 10 vào trong những cái bịch nhỏ, để khoảng 3,4 tháng, vì NPk nó dạng ướt rồi dynamic dạng khô, nên để lâu thấy những bịch đó bị mốc nhưng em vẫn ngâm nước để tưới, nguyên nhân có phải vì như vậy nên đất bị mốc và có nấm như ngón tay mọc ra ko vậy 2 bác ?

Cành thì hiện giờ đúng là có 1 cành bị khô và chết, cành nhỏ lắm bác à, nhưng những tược khác thì có bị vậy, hiện giờ thì chỉ có tưới nước ko thôi bác à, và như lời bác dặn là chắc phải dùng root 2 tưới khoảng 10 ngày 1 lần?

Mới biết chút về mai, nên chưa biết bệnh nấm hồng là gì bác à, và thuốc trị bệnh là thuốc gì vậy 2 bác? cám ơn 2 bác nhiều .....

Cám ơn Bác Mục, e thấy bác nói cũng có lý, e sẽ suy nghĩ và tham khảo học tập thêm.
Anh Vincent ơi, a có thể ra tiệm nói trị nấm hồng là người bán biết ah, e đang xài Anvil, a có thể mua loại này xài. Khi thấy thân cây xuất hiện đốm trắng hoặc hồng nhạt là biết bị bệnh đốm hồng ruồi. Còn về phân Anh đừng quan tâm quá, a xài một thời gian là kinh nghiệm tăng lên ah. Phân Anh vô bịt chung như vậy hư là chắc chắn rồi, khi phân hư nó làm cho mất tác dụng của phân chứ không phải chết cây, có thể nó làm cây mang bệnh nhưng phần này chỉ nhỏ xíu thôi, e nhớ là a đã phun phòng bệnh như bác Phụng nói mà. E nghĩ a đang quan tâm quá mức làm cây mình bị ngô độc phân đó thôi. Theo suy nghỉ của e là vậy đó.

Chào bác mây trắng và bác Mục-Tử

Trước giờ em toàn bón như bác Mục chỉ dẫn, nhưng ko biết phải do là em cân sẳn dynamic với NPK theo liều lượng 12gam dynamic va 6 gam NPK cho 10 vào trong những cái bịch nhỏ, để khoảng 3,4 tháng, vì NPk nó dạng ướt rồi dynamic dạng khô, nên để lâu thấy những bịch đó bị mốc nhưng em vẫn ngâm nước để tưới, nguyên nhân có phải vì như vậy nên đất bị mốc và có nấm như ngón tay mọc ra ko vậy 2 bác ?

Cành thì hiện giờ đúng là có 1 cành bị khô và chết, cành nhỏ lắm bác à, nhưng những tược khác thì có bị vậy, hiện giờ thì chỉ có tưới nước ko thôi bác à, và như lời bác dặn là chắc phải dùng root 2 tưới khoảng 10 ngày 1 lần?

Mới biết chút về mai, nên chưa biết bệnh nấm hồng là gì bác à, và thuốc trị bệnh là thuốc gì vậy 2 bác? cám ơn 2 bác nhiều .....

Cả tuần nay trời nắng nóng , không mưa . Vậy mà chậu cây của Bạn lại có "nấm như ngón tay mọc ra " ??? Mặc dù nấm to không phải nấm hồng nhưng Cây bạn hiện nay ... thuộc dạng rủi nhiều , may ít rồi .

- Giờ bạn chỉ tưới nước thôi và mua thuốc trị nấm ( cửa hàng nào cũng có ) phun toàn bộ cây . Khỏang 4 - 5 ngày sau , bạn cắt tỉa toàn bộ cành , pha root 2 phun toàn bộ cây và tưới gốc luôn . Sau đó , để cây nơi thoáng mát . Lúc này không tưới nước nữa ,chỉ để đất vừa ẩm , không khô quá , không ướt quá ( Có khi mấy ngày mới tưới 1 lần tùy theo thời tiết ) . Một tuần sau , bạn lại phun , tưới root 2 lần nữa rồi thôi

- Sau đó ... thì bạn chờ ... Nếu cây mọc tược mới thì có hy vọng qua được . Còn không qua được thì ... xem như là đóng học phí ( MT nhớ hình như thuở ban đầu ... cũng đã tiễn 4-5 em Mai ra đi )

- MT chỉ có thể giúp bạn bấy nhiêu thôi .

Cám ơn 2 bác, vậy là hiện giờ cây của em chắc nguyên nhân là do tưới phân nhiều quá nên ngộ độc à?

vì trước giờ có tưới phân bao giờ đâu, năm nay đc bác Mục chỉ dẫn, nên chắc tưới hơi nhiều cộng thêm cây chưa thích ứng, nên mới vậy.

Đóng học phí thì chắc chắn rồi bác, thất bại là mẹ của thành công mà hihi, nên ngày càng tiếp thu nhiều kinh nghiệm thêm, để làm sao đc 1 cây mai thật khoẻ mạnh..... Nhìn hình mấy cây mai của các bác trồng mê lắm, bộ lá rậm rạp, xanh, và nụ nhiều....

Bác Mục Tử ơi, bác có thể chỉ e thêm đối với việc lặt lá mai, khi nụ mai còn nhỏ, đối với mai Tân Châu và mai Thủ Đức thì lặt vào ngày nào vậy. Hàng năm e thấy nụ hoa nhỏ e lặt lá mùng 12, mai Thủ Đức thì nở nhanh còn mai Tân Châu thì rất chậm.
Theo bác đánh giá ghép mai Tân Châu sức sống mạnh, bông to nhưng ít tàn bằng máy Thủ Đức hoặc Bến tre, vậy ghép mai Tân Châu những cây mai chơi bonsai dạng trung, dạng lớn có đẹp không vậy. Hôm nào e chụp ảnh, bác tư vấn dùm e nha. Hj

Back