• Chăm sóc cây mai trong chậu

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 27/3/12

1. supeo

supeo Học làm nông dân

Không cần kỹ giữ vậy đâu, chỉ cần bác kiểm tra lỗ thoát nước dưới đáy chậu là ok rồi, đừng lo, ko sao đâu. chú ý lúc tưới hoặc sau khi mưa xong thấy trên mặt chậu ko đọng nước là yên tâm rồi đó.

2. Thanhdat0608

Thanhdat0608 Học làm nông dân

Bây h thì e yên tâm rồi. trời mưa mà còn mưa rất to khỏi phải rửa chậu hihi . Bác mục có dạy là tưới phân thì phải chắc 5 ngày sau có nắng to mà nhìn trời để đoán thời tiết thì e mù còn hơn châm mấy cây mai nữa rút kinh nghiệm mấy tháng này rải dinamic cho chắc thời tiết thất thường quá

3. tran the

tran the Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Rang ham mat
    4. Thanhdat0608

Thanhdat0608 Học làm nông dân

Cây của bác tranthe ko dám đưa tay vô đâu sợ rắn cắn hihi.các bác cho e hỏi hiện giờ cây của e đã có mầm nụ rồi cỡ bằng đầu tăm vậy phân bón lá vẫn xài 20.20.20 phải ko ạ .có bấm đọt nữa hay thả luôn ,mấy cái vụ tưới phun e hiểu và làm dc rồi còn vụ bấm đọt ,thả ko bấm sao khó qúa .

supeo thích bài này.
    5. tran the

tran the Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Rang ham mat
      ..lúc đầu mới tham gia diễn đàn ,nghe Bác nói sợ Rắn cắn ..bây giờ đúng như vậy ,rậm rạp quá ...thò tay vào Sợ thật !!!..tuần đến Mình mới dùng 20 20 20 ..hii!!

Thanhdat0608 thích bài này.
    6. supeo

supeo Học làm nông dân

Bấm đọt là để cây ra đọt mới, ra đọt mới thì sức của cây dùng để nuôi đọt non phát triển đến lúc già. Vậy lúc cây ra đọt, nụ gần như tạm nghỉ. giờ còn sớm, bác cứ bấm thoải mái, canh sao tới tháng 9 ra đọt cuối là ok. xong để yên đám đó tới Tết là vừa (Mai miền trung nha, miền khác ko biết).