Chăm sóc cây mai trong chậu

tran the

Nông dân @
Thank bác đã nhiệt tình giúp đỡ mình sẽ cố gắng
[DOUBLEPOST=1507212501][/DOUBLEPOST]Bác Trần thế ơi bác có bí kíp gì mà lá xanh vậy chỉ cho em với
.. bạn phải có cây Mai ,bộ rễ khỏe mạnh và bón phân cân đối thôi ,tất cả sẻ xanh rì .. ko có bí quyết gì đâu
[DOUBLEPOST=1507356350][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1507356443][/DOUBLEPOST]Vài hình ảnh kết nụ Hoàng mai và Cúc mai tại Miền trung

Hark

Nhà nông nghiệp dư
.. bạn phải có cây Mai ,bộ rễ khỏe mạnh và bón phân cân đối thôi ,tất cả sẻ xanh rì .. ko có bí quyết gì đâu
[DOUBLEPOST=1507356350][/DOUBLEPOST]

[DOUBLEPOST=1507356443][/DOUBLEPOST]Vài hình ảnh kết nụ Hoàng mai và Cúc mai tại Miền trung
Cây của Anh Trần Thế nụ căng tròn đẹp quá.Thời điểm này Nụ khoảng bao lớn là vừa Anh Thế. Em hơi lo cho năm nhuần vì chưa trải nghiệm.

tran the

Nông dân @
Cây của Anh Trần Thế nụ căng tròn đẹp quá.Thời điểm này Nụ khoảng bao lớn là vừa Anh Thế. Em hơi lo cho năm nhuần vì chưa trải nghiệm.
Hoàng mai, Cúc mai khác với Giảo và Bình định .. nụ phải căng tròn nở mới đẹp và rạo rực .. nhiều năm nụ to như vậy nhưng Miền trung bị không khí lạnh vẫn ko chịu nở ... nhìn ở ngoài Nụ to bằng hạt Bắp đó hi .. nhìn đã con Mắt ..hii!!

Cam_Thach

Nhà nông tập sự
Hoàng mai, Cúc mai khác với Giảo và Bình định .. nụ phải căng tròn nở mới đẹp và rạo rực .. nhiều năm nụ to như vậy nhưng Miền trung bị không khí lạnh vẫn ko chịu nở ... nhìn ở ngoài Nụ to bằng hạt Bắp đó hi .. nhìn đã con Mắt ..hii!!
Nếu ở miền Nam vào thời điểm này thì nụ như thế là có vẻ hơi sớm.

Hark

Nhà nông nghiệp dư
Mấy cây Mai Anh em trong diễn đàn cẩn thận củi lửa nhé. Thường gần gần tết tụi đạo tặc nó hoạt động liên tục .Em lơ là một chút cũng bị dính chưởng với tụi nó.Một năm chăm sóc tiền bạc là chuyện nhỏ công sức bỏ vào thấy đổ sông đổ biển thì ấm ức quá .

NhatDung

Nhà nông tập sự
Bó tay với cây này rồi, đã tưới tervigo+ridomin 2 lần cách nhau 7 ngày để diệt tuyến trùng, đã phun thuốc nấm và regent, đã bỏ tricoderma TDC1 vào gốc. Nhưng nay cây ra lá non thì nhỏ và cứ bị héo 1 phần đầu lá non khi già đầu lá bị khô. Bây giờ chữa như thế nào các cao thủ ạ.

Thanhdat0608

Nhà nông nghiệp dư
Bó tay với cây này rồi, đã tưới tervigo+ridomin 2 lần cách nhau 7 ngày để diệt tuyến trùng, đã phun thuốc nấm và regent, đã bỏ tricoderma TDC1 vào gốc. Nhưng nay cây ra lá non thì nhỏ và cứ bị héo 1 phần đầu lá non khi già đầu lá bị khô. Bây giờ chữa như thế nào các cao thủ ạ.
Hihi bác tưới thuốc chi 2 lần dử vậy tevigo vài tháng tưới lần để ngừa thôi .bác làm cú đúp vậy vi sinh trong đất chết sạch .bác bổ sung cho nó 1 lớp hữu cơ mục để gầy lại vi sinh rồi tưới 1 lần kít rễ xong ngồi chờ ra tược phun ngừa bọ trỉ định kì luân phiên thuốc 3 loại khác nhau .nếu bác chịu khó nghiên cứu rải trong diễn đàn có đủ .chúc bác thành công .

Bạn đã phòng ngừa tốt về sâu bệnh nhưng không bồi dưởng phân chuồng để tái tạo lại hệ vi sinh cho đất , phân loảng thêm một ít kali vì độ ẩm cao do mưa nhiều , cây sẻ hồi phục nhanh

NhatDung

Nhà nông tập sự

Hihi bác tưới thuốc chi 2 lần dử vậy tevigo vài tháng tưới lần để ngừa thôi .bác làm cú đúp vậy vi sinh trong đất chết sạch .bác bổ sung cho nó 1 lớp hữu cơ mục để gầy lại vi sinh rồi tưới 1 lần kít rễ xong ngồi chờ ra tược phun ngừa bọ trỉ định kì luân phiên thuốc 3 loại khác nhau .nếu bác chịu khó nghiên cứu rải trong diễn đàn có đủ .chúc bác thành công .
Cây này bị tuyến trùng rồi nên phải tưới vậy bác à, sau đó 7 ngày minh có rải tricoderma TDC1 là hữu cơ vi sinh đậm đậm đặc rồi nhưng ko có khả quan lá vẫn héo chóp và lá ra nhỏ lắm
em nó đây ạ các bác xem có ý kiến giúp!
[DOUBLEPOST=1507597394][/DOUBLEPOST]
Bạn đã phòng ngừa tốt về sâu bệnh nhưng không bồi dưởng phân chuồng để tái tạo lại hệ vi sinh cho đất , phân loảng thêm một ít kali vì độ ẩm cao do mưa nhiều , cây sẻ hồi phục nhanh
ở Bình Định mưa chưa nhiều cây hưởng nắng đến 1h chiều bác à, cây này bị như thế nay 2 năm rồi, nụ rất nhiều có thể gọi là siêu nụ nhưng nở không mạnh và hoa nhỏ do cây yếu rụng lá nhiều do vậy minh không bón phân nhiều với lại đất phù sa mình đã trộn từ đầu năm rồi.

tran the

Nông dân @
Bạn đã cho vào cây Mai rất nhiều thứ .. Rễ phát triễn ko nổi ,lá non nhỏ và cong quắn hết .. chăm Mai tại Miền trung, ko có thuốc diệt tuyến trùng ,Mai vẫn phát triễn mạnh lắm
Bạn nên tháo miếng tôn bao quanh phân chuồng ủ ,cho thoáng bớt dưới gốc cây đi .. cuối năm rồi thay chậu luôn

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH