Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác TrấnThê ơi cây mai cua bac nu to thế tết là vừa à bác em cũng thấy cây mai cua em nụ cũng bằng của bác .em ở thanh hóa lạnh hơn nơi bác ở một chút.tiếp theo là bác chăm sóc như thế nào bác giúp em làm theo bác nhé
Có lẻ cây của Bạn thuộc loài này .. Mình chăm theo hướng dẫn trang 1 ...: Tháng 4 giảm đạm khác với Giảo và Bình định nghe hii!!!

Last edited:
Điện thoại bị hư mấy bữa ko vào ,giờ vô thấy bác tran the khoe cây quá trời nụ thì nhìn sướng con mắt .cây chủ lực của e chắc tiêu quá mới cắp sách đi học nên bấm tỉa chưa chuẩn nên giờ nụ cũng ko đều lớn nhỏ đều có,hẹn sang năm làm lại hihi

Điện thoại bị hư mấy bữa ko vào ,giờ vô thấy bác tran the khoe cây quá trời nụ thì nhìn sướng con mắt .cây chủ lực của e chắc tiêu quá mới cắp sách đi học nên bấm tỉa chưa chuẩn nên giờ nụ cũng ko đều lớn nhỏ đều có,hẹn sang năm làm lại hihi
Ko sao đâu bác thanh đất mình trồng mai tai tu mà

..Tại Miền trung Mình thấy Nụ chậm lớn do ..thời tiết ; nhiệt độ giảm ( se lạnh ) , trời ít nắng .. là hiệu quả nhất ... Kết hợp phân loãng hơn , Nụ sẻ chậm phát triển ...
.. cũng tùy thuộc vào cây ,dù Nụ lớn nhưng nhiều cây giữ Nụ rất tốt .. khi nào lặt lá hết mới nở

Mới đầu tháng 9, thời gian còn dài, tháng này là khoảng thời gian để tạo bộ lá về cuối năm. Trong thời gian này, cây nên có một đợt phun tược mới, càng mạnh càng tốt, ráng giữ đừng để sâu, bệnh hại lá non, nó mới là yếu tố quyết định cây bác hoa nhiều hay ít. Ngoài việc nở hoa (sinh sản), cây còn phải sinh trưởng. Suốt khoảng thời gian nuôi nụ, cây cũng phải sống, tức là phải tạo đủ chất dinh dưỡng để nuôi cây. Bộ máy sản xuất chất dinh dưỡng chính là lá. Bác đừng quan tâm nụ trong giai đoạn này, hãy chú trọng tạo cho nó bộ máy sản xuất thật tốt. Đến cuối tháng 9, giảm đạm, tăng cường lân, kali, cố gắng ko cho cây ra tược nữa, đến cuối năm bác sẽ thấy kết quả. Sinh sản với sinh dưỡng là hai mặt tác động qua lại lẫn nhau theo mối quan hệ biện chứng đó bác, không tương khắc mà là hỗ trợ, thúc đẩy lẫn nhau nhưng đối với cây là trong ngắn hạn.

... Năm nay Nụ to bằng hạt Bắp... bộ lá này từ đầu năm đến bây giờ , vẫn Xanh rì, chắc chắn...

Last edited:
Mới đầu tháng 9, thời gian còn dài, tháng này là khoảng thời gian để tạo bộ lá về cuối năm. Trong thời gian này, cây nên có một đợt phun tược mới, càng mạnh càng tốt, ráng giữ đừng để sâu, bệnh hại lá non, nó mới là yếu tố quyết định cây bác hoa nhiều hay ít. Ngoài việc nở hoa (sinh sản), cây còn phải sinh trưởng. Suốt khoảng thời gian nuôi nụ, cây cũng phải sống, tức là phải tạo đủ chất dinh dưỡng để nuôi cây. Bộ máy sản xuất chất dinh dưỡng chính là lá. Bác đừng quan tâm nụ trong giai đoạn này, hãy chú trọng tạo cho nó bộ máy sản xuất thật tốt. Đến cuối tháng 9, giảm đạm, tăng cường lân, kali, cố gắng ko cho cây ra tược nữa, đến cuối năm bác sẽ thấy kết quả. Sinh sản với sinh dưỡng là hai mặt tác động qua lại lẫn nhau theo mối quan hệ biện chứng đó bác, không tương khắc mà là hỗ trợ, thúc đẩy lẫn nhau nhưng đối với cây là trong ngắn hạn.
Nghe củng yên tâm phần nào cám ơn bác .

Back