chăm sóc cây tía tô

• Thread starter ngocvinhpham
  • Ngày gửi
Chào mọi người!
e mới trồng cây tía tô lần đầu. khoảng hơn 5 ngàn cây. sau quá trình từ ươm hạt trong khay xốp đến lúc đem ra trồng là 33 ngày (4 lá thật). thì hiện tại đã trồng xuống đất mới được 5 ngày. hiện tại cây tía tô đã có 6 lá thật. nhưng hơn một nữa cây đang trồng đã có hoa rồi. hoa dài gần 1cm rồi. các bác có kinh nghiệm trồng tía tô cho hỏi như vậy có ảnh hưởng gì không ạ? (trồng lấy lá). có nên nhổ bỏ hay không?. nguyên nhân gì? cách hạn chế những cây còn lại để nó không ra hoa. tiện thể các bác có kinh nghiệm trồng cây tía tô cho em xin ít tài liệu hoặc kinh nghiệm xương máu với ạ! mong được sự giúp đỡ. em cảm ơn nhiều ạ!

ngắt cuống hoa nó đi là đc rồi bạn, nếu cây lớn có thể ngắt thân chính, để cây phân nhánh nhiều

ngắt cuống hoa nó đi là đc rồi bạn, nếu cây lớn có thể ngắt thân chính, để cây phân nhánh nhiều
tks vincent. bạn có kinh nghiệm về chăm sóc bón phân hay phòng trừ sâu bệnh gì chỉ mình với. :D

tks vincent. bạn có kinh nghiệm về chăm sóc bón phân hay phòng trừ sâu bệnh gì chỉ mình với. :D

đã từng trồng và thấy nguời ta trồng,. trồng dày vẫn ok, chỉ lo 1 chỗ là chim mỗ thôi, nếu ko có chim thì sống khỏe, bón phân gà hoai là ok, phát triển tốt

Tía tô chỗ mình quăng đại hạt ra ngoài nó lên ào ào chứ có ươm iết gì đâu hàng ngày lấy nước vo gạo tưới với cho thêm ít rác ủ quanh gốc nó cũng tốt rồi chủ thớt trồng chăm sóc sao ác liệt quá vậy, còn mấy cây nào có hoa cứ giữ lại một ít đó tới lúc nó thành hạt thì đem làm giống khỏi đi mua, cây nào nhiều bông thì thu cả trăm cả ngàn hạt là bình thường.

Last edited:
bạn pải chọn hạt cành dưới gốc.nên nhổ bỏ làm giống khác

Tía tô chỗ mình quăng đại hạt ra ngoài nó lên ào ào chứ có ươm iết gì đâu hàng ngày lấy nước vo gạo tưới với cho thêm ít rác ủ quanh gốc nó cũng tốt rồi chủ thớt trồng chăm sóc sao ác liệt quá vậy, còn mấy cây nào có hoa cứ giữ lại một ít đó tới lúc nó thành hạt thì đem làm giống khỏi đi mua, cây nào nhiều bông thì thu cả trăm cả ngàn hạt là bình thường.
cái này là trồng trong nhà màng luôn bạn ơi. trồng để kinh doanh mà. hiện tại đang trồng thử khoảng 350m2. nếu ok thì mở rộng ra cả hecta luôn. mình đang lo cái vụ nó còn nhỏ mà đã ra hoa đây. mới có 6 lá thật thôi :( haizz
tưới = nước vo gạo là tốt nhất :)
hiii. nước vo gạo tốt mà. hii :D
bạn pải chọn hạt cành dưới gốc.nên nhổ bỏ làm giống khác
bạn ngắt lá non bỏ là đươc ùi
mình chưa hiểu lắm. cây của mình mới 6 lá thật. có cây thì đang ra lá thứ 7,8. nhưng hầu hết thì nó ra hoa cả rồi. mình ko biết nguyên nhân tại sao. mới còn nhỏ mà đã dậy thì.... :(

Back