chăn nuôi bò cái sinh sản

• Thread starter đỗ văn tiến
  • Ngày gửi
em ở thạch thất hà nội, hiện tại e muốn mua 10 chú bò cái sinh sản. hiện giờ thì e chưa co kỹ thuật gì cả. rât mong các anh chị giúp em về kỹ thuật chăm sóc và làm chuồng trại, mua con giống ở đâu, nên mua giống bò sinh sản nào, và giá một con bò sinh sản là bao nhiêu. e có thể nuôi nhốt được không ạ. rât mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị.

Chuồng trại thì cũng đơn giản, thoáng mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông.
Nuôi nhốt thì thức ăn phải chủ động đc, trồng cỏ Voi Đài Loan và một số loại cỏ khác.
Con giống nên chọn loại bò phù hợp với khí hậu thổ nhưỡng của địa phương.
Chúc bác sớm thành một ông chủ trang trại Bò.

Giống thì mua gom trong dân. Chọn con to đẹp đã lai Sin rồi. Tầm 25-30tr con bò đã đẻ và đang chửa. Con đẹp có thể mắc hơn. Bò nuôi nốt tốt quan trọng bạn phải có nguồn cỏ cho ăn, và nên có 1 vườn nhỏ quây lưới thả bò vận động thì đỡ bệnh tật và khỏe hơn là nhốt 24/24

cảm ơn anh rất nhiều ak

Chuồng trại thì cũng đơn giản, thoáng mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông.
Nuôi nhốt thì thức ăn phải chủ động đc, trồng cỏ Voi Đài Loan và một số loại cỏ khác.
Con giống nên chọn loại bò phù hợp với khí hậu thổ nhưỡng của địa phương.
Chúc bác sớm thành một ông chủ trang trại Bò.
cỏ voi ĐL năng suất hơn cỏ VA06 ko bạn? Nếu bò chỉ ăn 1 loại cỏ này thôi có dc ko

Có khác 1 chút. thân cỏ đài loan ít lông lá mềm hơn. nhưng nếu ko chăm sóc thì 2 thằng ko khác gì nhau cả
vậy e mua giống cỏ voi đài loan ở đâu ạ. a chỉ giúp e với

Mình nên trồng nhiều loại cỏ thì tốt hơn, thay đổi món cho đỡ ngán ấy mà, cho bò ăn thêm thức ăn tinh nữa là ok, bò nuôi nhốt thì nên bổ sung thêm khoáng, đá liếm.

Em chào cả nhà.em ở phú thọ ,định nuôi thỏ nhưng vốn em ít không đủ làm nhà em đang sẵn 2 bò mẹ sinh sản em định phát triển thêm rồi mới tính.cả nhà cho em hỏi bò mẹ nhà em cả hai nái cứ 24đến 27 ngày sau sinh lại có bầu.vậy em muốn tiêm phòng tụ huyết trùng và LMLM vào thời điểm nào là thích hợp ạ.xã em cứ bò mẹ nào đang bầu bí tiêm cái là đẻ non ạ.nên em lo hỏi vị thú y xã thì vị này trả lời không biết lý do bò đẻ non là sao.nhưng vị này cứ chọc em bò mẹ nào là bò mẹ đấy mất con ạ.mong cả nhà cho em ý kiến ạ.em chân thanh cảm ơn.

Last edited by a moderator:

Back