Chăn nuôi bò ký gửi

• Thread starter nha.nong
  • Ngày gửi
Kính chào các bậc tiền bối!

Chúc các tiền bối một ngày mới tốt lành!

Tình hình là em ở Ninh Thuận, có đứa bạn đang nuôi ký gửi bò thịt, thấy cũng được nên định qua Tết sẽ bắt đầu mua để đầu tư dần phương án này.

Theo em được biết thì thông tin như sau: (chưa có dịp tận mắt thấy, Tết về mới diện kiến được vì em đang làm xa)

- Nhà nông dân chất phát, nghèo, có vài đứa con nhỏ đi học
- Có 1 hecta cỏ voi um tùm
- Đang nuôi ký gửi (có lẻ khoảng 6 con bò)

Bạn em đang nuôi 2 con bò đực (bắt khi 7tháng - 10tr/con) kế hoạch là sẽ bán khi 14 tháng với giá là 20tr/con. Sau khi trừ vốn ban đầu 10tr/con thì tiền lãi 10tr/con sẽ chia 50%. Vậy sau 7 tháng từ 20tr ban đầu 2 con bạn em sẽ được 30tr và tăng đàn lên 3 con. Bên nuôi phải bỏ công và nuôi, bạn em chỉ bỏ tiền lần đâu.

Bố của bạn em là lái bò, nên có bò đẹp là ổng để lại cho bạn em (ổng lấy chênh lệch 500.000/con) nhờ vậy cũng yên tâm về chọn giống.

Em xin hỏi có ai đã từng nuôi như thế này chưa ạ? Và có lời khuyên gì xin các tiền bồi chỉ dẫn giúp ạ.

Em cảm ơn nhiều!:huh::huh::huh:

Người bỏ công người bỏ vốn, như kiểu góp vốn làm ăn chung? Nhưng phải tìm được người siêng năng, chứ chăm sóc thì ít mà ăn chơi thì nhiều thì mất công.

Theo tôi được biết, thì đất trồng cỏ Voi không nuôi thả được.
Mặt khác, Bò là giống nuôi rất không phải chăm sóc.
Tuy vậy, cần một khoảng đất trống để quây chúng lại đi trong đó.
Khoảng đất đó và nhà kho thì cũng mất 1 sào.
Người nuôi phải cắt cỏ Voi về, rồi xắt ngắn lại, vì bò không thể
nuốt được cỏ Voi. Cỏ thường nếu dài hơn 1 gang tay, bò có thể
nhay giập rồi nuốt, rồi sau đó nhai lại nghiền nhỏ ra.
Nước uống thì đổ vào máng cho uống tự nhiên.
Đá liếm thì có thể làm lỗ rồi bắt bù loong to cho chặt vào cột.
Cứt thì một tuần xúc một giờ. Đái thì ngấm xuống đất.
Không tắm rửa chi hết.
Tổng cộng công chăm sóc chỉ là trồng cỏ, cắt cỏ là chính, chỉ đến
một nửa ngày làm hàng ngày.
Bạn chỉ cần nhắc nhở họ làm, không bỏ bê là được.
*
Các số liệu tính toán thì tôi không rành, bạn phải tự tìm hiểu coi
có đúng không. Riêng tôi thì nuôi bò nái, mỗi năm 1 con bê. Sau khi
được bê nái được 3 năm, nó bắt đầu đẻ, thì con bò mẹ đã đẻ được 3 bê
rồi, thì bán theo giá bò thịt.
*
Cách nuôi bò nái lấy bê bán, và cách nuôi bò thịt bán, cách nào lời
hơn (vì chăn nuôi như nhâu) tuỳ theo địa phương. Nếu gần thành thị,
thi nuôi lấy thịt lời hơn, vì mua bê từ nơi xa vắng cho rẻ. Nếu xa
thành thị, thì giá thịt bò thấp, nuôi bò nái lấy bê hơn.
*
Nuôi bò thịt rất thuận lợi cho người làm nghề lái bò, vì tuỳ theo
biến động ngoài chợ mà mổ thịt, hay mua thêm bò về vỗ béo. Gọi là
vỗ béo, chứ thực ra chỉ là đầu cơ tích trữ, khi rẻ thì mua, khi đắt
thì bán. Có lẽ cách nuôi rẽ của bạn chỉ là một cách huy động vốn
của anh ta. Bạn chẳng cần biết anh ta mua con gì, lớn nhanh, béo
khoẻ, và bán ra sao. Chỉ cần mỗi năm nhận một món tiền, gọi là 50%
cho nó đẹp. Tuy thế, có thể anh ta nói bò bị ốm chết, thì bạn cụt vốn.
*

Tình hình là em ở Ninh Thuận, có đứa bạn đang nuôi ký gửi bò thịt, thấy cũng được nên định qua Tết sẽ bắt đầu mua để đầu tư dần phương án này.

Theo em được biết thì thông tin như sau: (chưa có dịp tận mắt thấy, Tết về mới diện kiến được vì em đang làm xa)

Bạn em đang nuôi 2 con bò đực (bắt khi 7tháng - 10tr/con) kế hoạch là sẽ bán khi 14 tháng với giá là 20tr/con. Sau khi trừ vốn ban đầu 10tr/con thì tiền lãi 10tr/con sẽ chia 50%. Vậy sau 7 tháng từ 20tr ban đầu 2 con bạn em sẽ được 30tr và tăng đàn lên 3 con. Bên nuôi phải bỏ công và nuôi, bạn em chỉ bỏ tiền lần đâu.

Bố của bạn em là lái bò, nên có bò đẹp là ổng để lại cho bạn em (ổng lấy chênh lệch 500.000/con) nhờ vậy cũng yên tâm về chọn giống.

Em xin hỏi có ai đã từng nuôi như thế này chưa ạ? Và có lời khuyên gì xin các tiền bồi chỉ dẫn giúp ạ.

Nói đại là hợp tác làm ăn đi phải hông hihi

Mềnh chưa nuôi bò nhưng có tà lanh nuôi gà "ký gửi" một lần

Mềnh có hợp tác cũng tựa tựa như bác (thật ra là giúp đỡ cho người ta) đầu tư cho bà dì dưới long an nuôi 500 con gà, mình lo luôn một phần thức ăn.

Lúc đầu bà dì mình nói nuôi rành lắm, có mấy con gà thả vườn nhìn cũng ngon ăn.

Tới lúc bán chạy xuống coi sao : gà ốm nhom lòi xì quách. hao hụt 50% đàn??

Hỏi ra họ vẫn nói cho ăn hằng ngày ko hiểu sao nó ốm nhách vậy, hao hụt là do chết??

Mềnh thì lại ko rành về nuôi gà kinh doanh nên ............ dẹp luôn. Đại khái là vậy chứ còn nhiều tình tiết ì xèo bên trong.

Từ kinh nghiệm tực tế đó mình có vài điều chia sẽ mà chắc bạn đã biết goỳ hihi

1/ Người phải biết nuôi thật sự và có tâm.(ví dụ : họ phải hiểu rằng nuôi 10 còn gà hoàn toàn khác việc nuôi 100 con gà)

2/ Giấy trắng mực đen rõ ràng: ghi rõ chu kỳ tăng trưởng, vật nuôi đạt chất lượng ra sao lúc bán (cho họ sợ để họ ko làm liều hay có trách nhiệm chứ đã nhận nuôi ký gửi thì họ cũng hẻo lắm rồi)

3/ Lỡ có chết hay không đạt thì hướng xỷ lý ra sao.

Đại khái là vậy chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
Nếu mún làm thì phải tìm đúng người cần, có lòng muốn kiếm thêm Thu nhập và phải có cái tâm, kế tiếp mới là kỉ thuat. Vậy mới có cơ hội thành công khi chăn Nuoi khong cần chăm sóc

Em xin cảm ơn tất cả những góp ý của mọi người.

@anhmytran
Với sự gợi ý về nuôi bò thị hay nuôi bò lấy bê và thịt em sẽ lưu tâm sau này. Vì hiện nay 2 vợ chồng thật sự có lượng vốn không nhiều lắm (khoảng 50ch) vì thế mới chấp nhận nuôi bò thịt để nhân rộng dần dần. Nếu sau này có ổn định thì sẽ mở rộng đàn bằng cách nuôi thêm bò cái.

Về việc bò chết cụt vốn thì có câu chuyện thế này. Hiện bạn em đang nuôi ký gửi (người nuôi là hàng xóm với nhà bạn em, bố bạn em là lái bò khu đó) , gần đây có con bò mới mua về nuôi khoảng 2-3 tháng j đó bị dây quấn và rớt xuống cái ao nhỏ và chết ngộp. Người dân đó đã báo với gia đình bạn em (và có thái độ rất ư là biết lỗi, sợ sệt - theo lời kể). Sau khi bán con chết này được khoảng 13tr (mua là 10tr) thì theo như thỏa thuận thì bên nuôi ko có bát cứ khoảng tiền nào cả, ngay cả bạn em cho bên nuôi 1tr nhưng bên nuôi cũng ko nhận. Đây có thề nói là sự trách nhiệm của bên nuôi tam chấp nhận được. Nếu bò chết thì mình bán thịt được, sau ở đây lại cụt vốn bác anhmytran giúp em hiểu rõ hơn tý nhá? Em cảm ơn nhiều

@bnhungvn
Có ve như em cũng trả lời được vài câu hỏi của bác rồi nhỉ

1/ Người phải biết nuôi thật sự và có tâm.(ví dụ : họ phải hiểu rằng nuôi 10 còn gà hoàn toàn khác việc nuôi 100 con gà): Cái này em ghi nhận, hiện hộ đó đang nuôi ký gửi 6 con từ bạn em, em định tết này về xem khu trồng cỏ, xem người ta sống như thế nào? Thường thì những người dân lao động nghèo người ta cũng rất muốn mình tạo điều kiện để cho họ có thu nhập. (Bạn em mới bán con bò của họ nuôi, khoảng 6 tháng nuôi, từ mua 10tr đến bán 19,5tr các bác có cảm thấy người ta nuôi được ko ạ?)

2/ Giấy trắng mực đen rõ ràng: ghi rõ chu kỳ tăng trưởng, vật nuôi đạt chất lượng ra sao lúc bán (cho họ sợ để họ ko làm liều hay có trách nhiệm chứ đã nhận nuôi ký gửi thì họ cũng hẻo lắm rồi): Cái này chắc phải suy nghĩ, bạn em nó chả có giấy tờ gì hết, em hỏi thì nó bảo chỉ nói miệng thôi.

3/ Lỡ có chết hay không đạt thì hướng xỷ lý ra sao.: Ở trên em đã trả lời rồi nhỉ. ^^

Em xin cảm ơn tất cả những góp ý của mọi người.

@anhmytran
Với sự gợi ý về nuôi bò thị hay nuôi bò lấy bê và thịt em sẽ lưu tâm sau này. Vì hiện nay 2 vợ chồng thật sự có lượng vốn không nhiều lắm (khoảng 50ch) vì thế mới chấp nhận nuôi bò thịt để nhân rộng dần dần. Nếu sau này có ổn định thì sẽ mở rộng đàn bằng cách nuôi thêm bò cái.

Về việc bò chết cụt vốn thì có câu chuyện thế này. Hiện bạn em đang nuôi ký gửi (người nuôi là hàng xóm với nhà bạn em, bố bạn em là lái bò khu đó) , gần đây có con bò mới mua về nuôi khoảng 2-3 tháng j đó bị dây quấn và rớt xuống cái ao nhỏ và chết ngộp. Người dân đó đã báo với gia đình bạn em (và có thái độ rất ư là biết lỗi, sợ sệt - theo lời kể). Sau khi bán con chết này được khoảng 13tr (mua là 10tr) thì theo như thỏa thuận thì bên nuôi ko có bát cứ khoảng tiền nào cả, ngay cả bạn em cho bên nuôi 1tr nhưng bên nuôi cũng ko nhận. Đây có thề nói là sự trách nhiệm của bên nuôi tam chấp nhận được. Nếu bò chết thì mình bán thịt được, sau ở đây lại cụt vốn bác anhmytran giúp em hiểu rõ hơn tý nhá? Em cảm ơn nhiều

@bnhungvn
Có ve như em cũng trả lời được vài câu hỏi của bác rồi nhỉ

1/ Người phải biết nuôi thật sự và có tâm.(ví dụ : họ phải hiểu rằng nuôi 10 còn gà hoàn toàn khác việc nuôi 100 con gà): Cái này em ghi nhận, hiện hộ đó đang nuôi ký gửi 6 con từ bạn em, em định tết này về xem khu trồng cỏ, xem người ta sống như thế nào? Thường thì những người dân lao động nghèo người ta cũng rất muốn mình tạo điều kiện để cho họ có thu nhập. (Bạn em mới bán con bò của họ nuôi, khoảng 6 tháng nuôi, từ mua 10tr đến bán 19,5tr các bác có cảm thấy người ta nuôi được ko ạ?)

2/ Giấy trắng mực đen rõ ràng: ghi rõ chu kỳ tăng trưởng, vật nuôi đạt chất lượng ra sao lúc bán (cho họ sợ để họ ko làm liều hay có trách nhiệm chứ đã nhận nuôi ký gửi thì họ cũng hẻo lắm rồi): Cái này chắc phải suy nghĩ, bạn em nó chả có giấy tờ gì hết, em hỏi thì nó bảo chỉ nói miệng thôi.

3/ Lỡ có chết hay không đạt thì hướng xỷ lý ra sao.: Ở trên em đã trả lời rồi nhỉ. ^^

--------

Hic, em tìm nãy giờ cái nút thanks mà ko biết nó nằm ở đâu, các bác chỉ giúp em để em còn có cái mà tỏ lòng thành với các bác. Hic

Các bác nào đã từng nuôi kỷ gửi, biết nơi nào uy tín, đã từng làm như thế chưa giới thiệu em tìm hiểu với. Em không định ký gửi một chỗ mà tìm nhiều người nuôi, mỗi hộ em ký gửi tầm 4-5 con. Mục tiêu của em là có thề ký gửi được khoảng 50 con bò. Bởi vì cũng đang đi làm ổn định nên chưa nghĩ đến trang trại gì hết.

Ưu tiên miền Trung và miền Nam nhé các bác.

Chân thành cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Chăn nuôi thì sợ nhất là động vật nuôi bị chết.
Trong 100 trường hợp vật nuôi chết, chỉ có 1 thì hoà vốn.
99 trường hợp, cứ nghe nói vật nuôi chết, người ta hiểu
là bệnh dịch rồi. Bệnh dịch thi phải bỏ tiền ra tiêu huỷ
vật nuôi, chứ rất ít khi bán được.
*
Chúng ta hiểu nhầm nhau ở đây là cách xài từ ngữ.
Tôi xài từ ngữ theo ý nghĩa phổ thông của nghề chăn nuôi.
Bạn xài từ ngữ theo ý nghĩa một trường hợp rất hiếm hoi.
*

trước tiên bác xem họ hàng nhà mình có ai có khả năng nuôi hay k,rồi tới người quen và sau đó là do người khác giới thiệu nơi uy tín.nói chung cũng phải thận trọng bác à,lúc trc nhà em gủi cho ông anh họ nuôi 5 con bò cái nhưng sau 5 năm k được con bê nào cả chưa kể là chết 1 con bê cái(lúc gửi nó đang theo mẹ) và phải trả cho ổng 3 triệu ổng mới chịu trả bò.bố em nhẫn nhục đưa tiền lấy bò về rồi từ đó cắt đứt quan hệ luôn.
vốn của bác là 50tr hay có thể mua được 50 con?nếu 50tr mà bác muốn tăng đàn lên 50 con thì bác nuôi bò sinh sản hay hơn.bác mua bê cái tầm 1 năm tuổi gửi họ nuôi,khi nó lớn và sinh con thì để người nuôi nhận con bê đầu,mình nhận bê sau.vài năm là bác có đàn bò lớn rồi.

Chăn nuôi thì sợ nhất là động vật nuôi bị chết.
Trong 100 trường hợp vật nuôi chết, chỉ có 1 thì hoà vốn.
99 trường hợp, cứ nghe nói vật nuôi chết, người ta hiểu
là bệnh dịch rồi. Bệnh dịch thi phải bỏ tiền ra tiêu huỷ
vật nuôi, chứ rất ít khi bán được.
*
Chúng ta hiểu nhầm nhau ở đây là cách xài từ ngữ.
Tôi xài từ ngữ theo ý nghĩa phổ thông của nghề chăn nuôi.
Bạn xài từ ngữ theo ý nghĩa một trường hợp rất hiếm hoi.
*
Dân Việt Nam mình đúng là gan cùng mình. Gia súc chết do tai nạn hay do bệnh dịch đều ăn tuôt. Thế mới có chuyện chính quyền đem chôn heo, bò bị bệnh dịch chết, cán bộ xã vừa bỏ đi là bà con đã hối hả đào lên mang về bán hoặc chia nhau ăn...

.bác mua bê cái tầm 1 năm tuổi gửi họ nuôi,khi nó lớn và sinh con thì để người nuôi nhận con bê đầu,mình nhận bê sau.vài năm là bác có đàn bò lớn rồi.
Nguoi nuoi nhan be dau thi lieu co be sau de minh nhan khong ha bac?(Xin loi vi dung mobile nen chua go duoc tieng Viet co dau, mong ba con thong cam)

có lẽ e viết ngắn gọn nên bắc hiểu nhầm.tức là đẻ 2 bê mới chia bác à,hơn nữa con bò cái lúc đó cũng có giá vì mình đưa cho họ nuôi là con bê cái.

Minh xin chao bac nha.nong.
Minh o Tay Ninh, rat yeu thich nuoi bo, hien minh co 2 con bo duc. Minh da tot nghiep lop thu y, nha minh co dat va chuong trai de chan nuoi nhung lai khong du von de mua con giong. Neu ban muon chung ta co the hop tac doi ben cung co loi. Email cua minh: tttqnvd@ymail.com. Chao bac!

Nếu gửi bò được người như bạn đã nói thì yên tâm quá rồi còn gì! Mình gửi 4 con nhưng mà nhiu lúc mất ngủ

Bởi vậy mới nói. Ý của tôi là nuôi bò kí gửi rất khó mà thực hiện. Rất khó để vui vẽ cả hai bên, chứ không đơn giản là khó tìm ng như thế
Nếu gửi bò được người như bạn đã nói thì yên tâm quá rồi còn gì! Mình gửi 4 con nhưng mà nhiu lúc mất ngủ

Nuôi bò sinh sản thì theo tôi nhà đầu tư thu hết vốn về.Còn lại là chặt đôi hết
Ví dụ: Đầu tư 300 triệu mua 18 con bò cái.Sau thời gian mua 3 năm chủ đầu tư bán toàn bộ số bò thu về lấy 300 triệu còn lại phần thừa là chặt đôi.Nếu không chặt đôi thì nuôi tiếp.

Tình hình là chú ni mói đăng bài huy động vốn bị lên án là đa cấp lừa đảo ném gạch đá cà chua trứng thối mới bị xóa bài cái quay ra coppy bình luận của ng khác up lên đây nữa ak

Theo tôi được biết, thì đất trồng cỏ Voi không nuôi thả được.
Mặt khác, Bò là giống nuôi rất không phải chăm sóc.
Tuy vậy, cần một khoảng đất trống để quây chúng lại đi trong đó.
Khoảng đất đó và nhà kho thì cũng mất 1 sào.
Người nuôi phải cắt cỏ Voi về, rồi xắt ngắn lại, vì bò không thể
nuốt được cỏ Voi. Cỏ thường nếu dài hơn 1 gang tay, bò có thể
nhay giập rồi nuốt, rồi sau đó nhai lại nghiền nhỏ ra.
Nước uống thì đổ vào máng cho uống tự nhiên.
Đá liếm thì có thể làm lỗ rồi bắt bù loong to cho chặt vào cột.
Cứt thì một tuần xúc một giờ. Đái thì ngấm xuống đất.
Không tắm rửa chi hết.
Tổng cộng công chăm sóc chỉ là trồng cỏ, cắt cỏ là chính, chỉ đến
một nửa ngày làm hàng ngày.
Bạn chỉ cần nhắc nhở họ làm, không bỏ bê là được.
*
Các số liệu tính toán thì tôi không rành, bạn phải tự tìm hiểu coi
có đúng không. Riêng tôi thì nuôi bò nái, mỗi năm 1 con bê. Sau khi
được bê nái được 3 năm, nó bắt đầu đẻ, thì con bò mẹ đã đẻ được 3 bê
rồi, thì bán theo giá bò thịt.
*
Cách nuôi bò nái lấy bê bán, và cách nuôi bò thịt bán, cách nào lời
hơn (vì chăn nuôi như nhâu) tuỳ theo địa phương. Nếu gần thành thị,
thi nuôi lấy thịt lời hơn, vì mua bê từ nơi xa vắng cho rẻ. Nếu xa
thành thị, thì giá thịt bò thấp, nuôi bò nái lấy bê hơn.
*
Nuôi bò thịt rất thuận lợi cho người làm nghề lái bò, vì tuỳ theo
biến động ngoài chợ mà mổ thịt, hay mua thêm bò về vỗ béo. Gọi là
vỗ béo, chứ thực ra chỉ là đầu cơ tích trữ, khi rẻ thì mua, khi đắt
thì bán. Có lẽ cách nuôi rẽ của bạn chỉ là một cách huy động vốn
của anh ta. Bạn chẳng cần biết anh ta mua con gì, lớn nhanh, béo
khoẻ, và bán ra sao. Chỉ cần mỗi năm nhận một món tiền, gọi là 50%
cho nó đẹp. Tuy thế, có thể anh ta nói bò bị ốm chết, thì bạn cụt vốn.
*
phần phía trên . chăm sóc như vậy chẳng khác bò sữa đâu bạn

Back