Chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung

• Thread starter ong_trum83
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
E đang tính mở trang trại chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung. Tức là mình làm chuồng trại nuôi nhốt như bò chăn nuôi bò sữa ạ. Không phải chăn thả ngoài đồng cỏ. Vì nuôi số lượng lớn mình không thể chăn thả được, với lại chỗ e k có nhiều đồng cỏ và quỹ đất cũng hạn hẹp.
Tuy nhiên có mấy vấn đề e còn chưa rõ. Pro nào biết xin tư vấn cho e với
1. Bò thịt mình nuôi nhốt mà không chăn thả ngoài đồng cỏ có được không?
2. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề chăn nuôi tập chung bò lấy thịt share cho e với ạ.
Chúc cả nhà làm ăn gặp nhiều may mắn!

--------

Chào cả nhà!
E đang tính mở trang trại chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung. Tức là mình làm chuồng trại nuôi nhốt như bò chăn nuôi bò sữa ạ. Không phải chăn thả ngoài đồng cỏ. Vì nuôi số lượng lớn mình không thể chăn thả được, với lại chỗ e k có nhiều đồng cỏ và quỹ đất cũng hạn hẹp.
Tuy nhiên có mấy vấn đề e còn chưa rõ. Pro nào biết xin tư vấn cho e với
1. Bò thịt mình nuôi nhốt mà không chăn thả ngoài đồng cỏ có được không?
2. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề chăn nuôi tập chung bò lấy thịt share cho e với ạ.
Chúc cả nhà làm ăn gặp nhiều may mắn!

E xin bổ xung thêm thông tin là giống bò e chọn nuôi là giống bò vàng của VN mình

Last edited by a moderator:
Tôi thì chủ yếu nuôi heo nhưng cũng sơ cua vài con bò nhưng tôi chưa thấy mô hình nuôi bò dạng tập trung như bạn nói.mà tôi xin bạn cần lưu ý là:
nguồn thức ăn cho bò là rất quan trọng và rất khó vì bò ăn cỏ và rơm là chủ yếu.bạn phải tính số lượng nuôi thì mới định được diện tích trồng cỏ.Bạn biết tại sao bà con ta không nuôi bò nhốt như nuôi heo không?vì nuôi bò thì cần diện tích trồng cỏ lớn mới đáp ứng nguồn thức ăn.Mà bà con thì diện tích đất có hạn,đâu thể trồng cỏ mà còn phải trồng trọt cây trồng khác để kiếm thêm thu nhập.Do đó bà con thường chọn cách chăn thả là chủ yếu tức là tận dụng nguồn cỏ từ thiên nhiên mà thôi.

Last edited by a moderator:
Vấn đề thức ăn thì chắc ok ạ! E quan tâm nhất là bò nuôi trong điều kiện nuôi nhốt không vận động nhiều thì có phát triển bình thường được không ạ. Và có cách nào khắc phục được k?

Tôi đồng ý với ý kiến của cambamao. Khi có ý tưởng nuôi bò thịt tập trung bạn nên chú ý nhiều hơn về nguồn thức ăn. Tôi đã nghiên cứu về bò thịt ở miền núi phía bắc, thấy rằng nguyên nhân chính hạn chế sự phát triển chăn nuôi bò thịt của đồng bào là nguồn thức ăn và thị trường tiêu thụ, chứ không phải là diện tích chuồng trại. Tuy nhiên chắc bạn cũng đã có tìm hiểu về nguồn thức ăn cho bò nên khá tự tin. Nếu bạn cần tôi có thể share cho bạn một số tài liệu hướng dẫn sử dụng phụ phẩm nông nghiệp cho bò mà tôi thấy rằng rất có hiệu quả ở miền bắc VN.
Trong điều kiện nuôi nhốt, bò vẫn phát triển bình thường nhưng cơ bắp và thớ thịt sẽ không được săn chắc như đối với chăn nuôi có vận động. Với điều kiện quỹ đất chật hẹp bạn vẫn có thể chăn nuôi bò thịt tập trung được. Tuy nhiên bạn cân nhắc dành ra một khoảng sân để bò có thể vận động được. Điều này giúp cho chúng phát triển bộ khung xương và kết hợp tắm nắng giúp cân bằng vitamin cho cơ thể.
Về tài liệu chăn nuôi bò thịt tôi có thể share cho bạn. Bạn gửi cho tôi địa chỉ và email. Tôi sẽ gửi cho bạn cả tài liệu giấy và file văn bản.
Chúc bạn thành công

Trước hết e xin cám ơn bác trungdtg
Vấn đề nguồn thức ăn e đã có tính tới. Từ diện tích trồng cỏ và khối lượng thức ăn sơ chế từ phế phụ phẩm nông nghiệp e đã tính ra số lượng bò mình có thể đáp ứng được thức ăn cho chúng.
địa chỉ email của e : ngocquangc3@gmail.com
bác email file mềm cho e. Cảm ơn và chúc bác gặp nhiều may mắn trong công việc, cuộc sống

Nuôi bò tập trung theo kiểu nuôi nhốt là hoàn toàn có thể. Mình dám khẳng định điều đó vì đã có rất nhiều quốc gia đi trước ta trong mô hình này và đã rất thành công. Tạo nên những thượng hiệu nổi tiếng toàn thế giới (như bò cobe, bò úc ...)
Bạn nên lên mạng tìm hiểu các bài viết hoặc tài liệu hướng dẫn bằng tiếng anh.
Nhưng nói gì thì nói, bò ăn rất nhiều nên việc ổn định nguồn thức ăn cho đàn bò lớn là cả 1 vấn đề. Bò cobe của nhật ăn được lúa mạch. Bạn nghiên cứu thử xem có thể cải tạo chế độ ăn của bò vàng vn được kiểu như vậy ko?

Nghiên cứu nuôi bò khác hiệu quả hơn đi bác? Chứ bò vàng theo em không hiệu quả cho lắm! em cũng tính nuôi mà có mấy vấn đề còn e ngại! bác phải làm sao chuồng trại khoa học ít hôi, dọn phân dễ hàng, rồi có nhiều cỏ nữa là xong! hii,

Minh nuôi bò sinh sản nên mới chọn bò vàng vì:
Thứ nhất mọi loại bò đều có thời gian mang thai như nhau tức là tốc độ sinh sản như nhau
Thứ hai bò vàng thì thức ăn cho chúng ít hơn nên chi phí đầu vào ít hơn
Thứ ba bò vang thích nghi với điều kiện khí hậu miền bắc tốt hơn các loại bò khác.
con vấn đề chuồng trại mình đang thiết kế sao cho đáp ứng được các tiêu chí: không gian ở cho mỗi con bò. Hệ thống sử lý chất thải ( phân và nước giải bò) e đang học hỏi mấy bác nông dân ở Kiên Giang lấy phân bò nuôi chùn quế rồi lấy chun quế nuôi gà, lấy phân trùn quế làm phân hữu cơ.

Không đúng đâu.
Bò ta mỗi năm đẻ 1 lứa.
Bò ngoại và bò lai ngoại một năm rưỡi mới được 1 lứa.
Bò ta chỉ được cái nhỏ con, nhanh nhẹn, chịu đói khổ tốt.
BÀ con miền bắc thường nuôi bò cái ta cho đẻ mắn,
nhưng con đẻ ra nếu là con đực, thì nên lai để to con
và chóng lớn.
*
Báo chí có đăng bỏ cái ta đẻ con lai bò rừng, thì con
lai lớn nhanh gấp đôi bò ta, khoẻ mạnh, nhiều thịt.
Con bò bố là bò rừng nặng gần 1 tấn, có thể so sánh
với bò Úc, bò Nhật.
*
Tuy thế, 9 con bò đực lai vẫn chưa được bán đi đâu.
Vường Quốc Gia Phước Bình tỉnh Ninh Thuận muốn mua
mấy con đực lai đó, thì không có tiền.
Chắc chủ bò phải hiến không thôi.
*
Nguồn:
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Phong-su-Ky-su/491404/Nghi-van-bo-tot-lai-bo-nha.html
*

Với 3.000m2 đất có thể thực hiện ý tưởng của bác được không nhỉ? Từ chuồng trại khép kín, nuôi nhốt, sạch, đủ trồng cỏ cho 10 con bò không nhỉ? Nuôi xa nhà ở miếng ruộng đang trồng lúa muốn chuyển qua trồng cỏ xem hiệu quả và khỏe hơn trồng lúa không bà con!

.

Báo chí có đăng bỏ cái ta đẻ con lai bò rừng, thì con
lai lớn nhanh gấp đôi bò ta, khoẻ mạnh, nhiều thịt.
Con bò bố là bò rừng nặng gần 1 tấn, có thể so sánh
với bò Úc, bò Nhật.
*
Tuy thế, 9 con bò đực lai vẫn chưa được bán đi đâu.
Vường Quốc Gia Phước Bình tỉnh Ninh Thuận muốn mua
mấy con đực lai đó, thì không có tiền.
Chắc chủ bò phải hiến không thôi.
*
Nguồn:
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Phong-su-Ky-su/491404/Nghi-van-bo-tot-lai-bo-nha.html
*[/QUOTE]hiến không thì phí thật.thả bò rừng lai vào rừng được mấy hôm chắc lại ra quán nhậu.trong khi bò rừng lai lại là nguồn gen quí để cải thiện giống bò nội

Đây có thể là 1 ý tưởng tốt cho những ai định nuôi bò thịt. Tuy nhiên vẫn phải chờ các nhà khoa học ngâm cứu đã.

baby_thin

ban co the thuc hien y tuong nuoi bo vàng theo kiểu cong nghiệp đó, vi mình đang nuôi, nguôn thuc an cung đon jan,ngoai cỏ ra ta co thể cho an them cám, thức ăn, chối....
bây giờ giá bò thịt rất cao. bạn co thể nuôi bo đực để lấy thịt
diện tích k cần rộng?
chăm soc kỹ
2-3 ngày co thể cho bò ra tắm nắng 1 lần là ok
chúc bạn thành công nhé!!

Cám ơn bác về lời động viên. Hiện e đang tìm nguồn cung bò cái giống mà khó quá! Chúc bác làm ăn phát đạt

Cám ơn bác về lời động viên. Hiện e đang tìm nguồn cung bò cái giống mà khó quá! Chúc bác làm ăn phát đạt
Bạn ở đâu !!! đã tìm được nguồn cung cấp bò cái chưa !!! nếu chưa thì mình có thể giúp !!! mình ở phú yên . Thân

Mình ở Phú Thọ. Phu Yên xa qua! mình đang tìm giống ở trại nuôi bò Ba Vì

Vấn đề thức ăn thì chắc ok ạ !
bạn có thể chia sẽ giúp mình về thức ăn cho bò ko ? nếu trồng cỏ thì 10 con bò thì cần bao nhiêu S cỏ . còn về phế phẩm nông nghiệp thì nó là loại j ? rất mong sư chia sẻ cuả bác .thanks

Bò Phú Yên là một giống bò nổi tiếng đấy:
To con hơn bò cày Thanh Hoá, vóc dáng đẹp (không kềnh càng mà chắn lẳn).
Nó từ lâu đã được Bộ Nông Nghiệp xếp loại giống bò Việt Nam.
*
Còn chuyện thức ăn cho bò bao nhiêu phẩn trăm cỏ, thì có thể nói
zero phần trăm. Có thể cho bò ăn rơm và chất bột và rau tươi, hoàn
toàn không cần cỏ. Vì vậy, bạn cứ có bò mà nuôi đi, rồi lo sau.
*

Back