• Chăn nuôi lươn

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 22/4/14

1. duchuy187 Nhà nông nghiệp dư

Em dự định chuyển nghành kinh tế qua chăn nuôi. hiện tại em dự định nuôi lươn không bùn. Nhưng do chưa có kinh nghiệm về bên này nên nhờ mọi người cho em ý kiến về việc này.
      Nuôi lươn vốn đầu tư có lớn không? chi phí cho sản xuất có cao lắm không? đầu ra của sản phẩm có ổn định và giá cả có bị chèn ép nhiều không. em dự định thuê căn nhà có khu vườn khoảng 150m2 đến 200m2 để làm nơi chăn nuôi. nhờ mọi người cho lời khuyên giúp

Đang tải...
    2. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

duchuy187 thích bài này.
    3. duchuy187

duchuy187 Nhà nông nghiệp dư

Cám ơn bạn nha. Mình cũng đang tìm hiểu và đọc trên diễn đàn. Bạn có biết có trại lươn nào ở khu vực quận 12,hóc môn, củ chi có uy tín không, mình đi tham khảo thêm thực tế

4. Xuan Vu

Về lươn giống thì chả có trại nào uy tín cả. Toàn là lươn dạt loại không đúng zie họ mua lại, rồi thuần dưỡng bán thành con giống thôi. Nuôi lươn trước hết bạn phải tìm được nơi bán con giống giá rẽ, và bạn biết cách thuần dưỡng, thì mới có thể nuôi có lời được.
      --- @ 22/4/14 ---
      Bạn nên tính toán kỹ khi nuôi lươn.
      Tiền con giống+ tiền thức ăn+ tiền xây hồ+ công chăm sóc, hao hụt, .... Thu được bao nhiêu, bán bao nhiêu, và nhất bán cho ai, ai mua....................
      --- @ 22/4/14 ---
      Đây nửa nè đọc tiếp nhé
      http://agriviet.com/threads/canh-giac-voi-con-luon-giong.129195/

Last edited: 22/4/14
      Nguyễn Quốc Tài, hdp123tanchaufarm thích bài này.
    5. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Con lươn đang dần thoái trào rồi!
      Bà con đang chạy mất dép kìa, có đầy đủ các yếu tố như Bác XV nói thì mới mong nuôi tốt và có lãi!

kutyhn, hdp123Xuan Vu thích bài này.
    6. nguyễn thế kiều

nguyễn thế kiều Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công nhân tại piaggio việt nam
      kutyhn thích bài này.
    7. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Có ý tưởng thì nên thì nghiệm thử đó mới là thực tế.

8. nguyễn thế kiều

nguyễn thế kiều Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công nhân tại piaggio việt nam
      em cũng tính thế nhưng e dg thiếu nhân lực quá em dg đi làm công ty vụ trước e đầu tư vào ao giờ vẫn chưa thu hồi đk vốn.e năm nay có 22 tuổi thôi nhưng em máu làm nông nghiệp lắm

kutyhn thích bài này.
    9. Sharpen

Sharpen Nhà nông chính hiệu

có một số lời khuyên cho bạn.
      1. nên đầu tư một hoặc 2 hồ 6m2 nuôi thử nghiệm thôi thấy thành công mới đầu tư tiếp
      2. tham quan thì tốt nhưng đừng nên tin vào lời bánh vẽ của chủ trang trại đặc biệt tránh xa trại sơn ca ở hocmon của Đoàn Kim Sơn, rất nhiều người đã bị lừa và ôm hận rồi trong đó suýt có mình, cũng may là thường online diễn đàn nên dc ae dd cảnh giác cho mình.
      3. trong quá trình đầu tư cơ sở vật chất phát sinh rất nhiều chi phí cần fai cân nhắc kĩ
      4. con giống thuần dc ở tự nhiên nuôi là tốt nhất còn nếu mua giống ở trang trại thì fai kiểm tra thật kĩ giống có tốt không khi bắt về lươn có bik ăn hay ko điều đó rất quan trọng.
      5. Lý thuyết về kỹ thuật nuôi lươn nhìn thì rất đơn giản nhưng vô thực tế nuôi thì ko giản đơn như mình nghĩ đâu bạn.
      p/s: Mình thì tìm hiểu nuôi lươn ko bùn cách đây ba tháng đầu tư chuồng trại hết 80tr (sai lầm của mình chính là đây), hiện tại thất bại giai đoạn 1 khi nuôi thử nghiệm 20kg (chưa có kinh nghiệm lẫn kỹ thuật nuôi, đơn giản chỉ vì nghĩ nó quá đơn giản).
      Một số lời khuyên chân thành cho bạn.

tuanx7, kutyhn, duchuy1872 thành viên thích bài này.
    10. Xuan Vu

Một lời khuyên thật là chí lý, Cẩn thận không bao giờ thừa

kutyhn thích bài này.
    11. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Bạn có ao rộng hok? đang nuôi gì? Nếu có diện tích và hok có tg chăm bẵm có nhiều con để nuôi cho phù hợp. CÒn con lươn khá là phức tạp đó nhất là bạn hok trực tiếp làm. Thân!!