Thảo luận chăn nuôi

• Thread starter Băng Tâm
  • Ngày gửi
e có thắc mắc này mãi vẫn k giải quyết dc nên hôm nay đưa ra mong nhận dc lời khuyên từ mọi người.
mình sống ở quê sau tg đi học xong cũng kiến việc làm ở hn,công việc cũng chỉ dủ chi tiêu thôi, sau 2 năm di lam minh k bỏ ra dc đồng nào cả.nên mình nghĩ về quê chăn nuôi, nhà mình k nhiều diện tích có khoảng 60m2, mình định bắt đầu với nuôi lợn -gà sinh sản, nhà mình có sẵn 2 bò sinh sản. Vậy theo mọi người mình nên bắt dau ntn? Thank

em thấy 60m2 như anh Vũ nuôi rùa được nhiều lắm mà phải không anh Vũ
Với rùa thì cả mấy trăm con luôn đó
Theo anh nói thì không biết chi phí đầu từ và nguồn giống vẹt đó ở đậu ạ?

Bác cho em hỏi muốn nuôi loài này chi phí và đầu tư ra sao ạ?
Chi phí cao nhất là chuồng lồng, và con giống. Con giống ở đây vào mùa vẹt sinh sản bạn mua loại con còn nhỏ , đem về nuôi , lớn lên thành giống thôi. Về thức ăn không đáng kể đâu bạn.
Một con ăn 1 ngày 30gram thức ăn thôi
Con giống giá 1-2 triệu 1 con+ chuồng trại tùy theo kích cở. Chuồng xây tường lợp tôn 1 /2 mái, 1/2 lợp lưới kẽm

e cảm ơn bác.bác XUÂN VŨ ạ. Suy nghĩ của bác cũng dc nhưng e nghĩ chưa phù hợp vời e bây giờ,nó có nhiều nguyên nhan.đơn giản nhất là tư duy làm nông nghiệp ở chôx e. Mọi việc e làm vẫn phải nhìn nghe ý kiến của "bề trên" ")))).e mới chỉ nuôi mấy con chim cảnh từ hồi làm ở hn mang về mà bị nói mãi. Tính e cũng hay bốc đồng thik j là làm bằng dc nên càng phải cấp trên duyệt thì mới dc lam ko thì căng lắm.hii.nên e chọn cachvlàm chậm* chac x dần dần kiểm soát tính hình. Khi nào e chuyển hướng thì mong bác chia sẻ kinh nghiệm cho e nhé.

bạn ở hoàn kiếm à, mính nghĩ bạn hởp với ý kien của bác xuan vũ vua góp ý cho mình day.cũng rất dáng dẻ suy ngam.chúc b thành cong
Bác giống em . Mới vào nghề nên chỉ giám nuôi những con quen thuộc . Để bề trên còn ủng hộ . Khi đã làm chủ mới giám khám phá những vật nuôi mới .

ngoài Hà Nội có một anh đầu tư 15m2 nuôi chim yến đẻ (loại hoàng yến và hồng yến) giống 600k 1 đôi về sinh sản ngay con non bán 150k 1 con mà nó đẻ nhanh như bồ câu cũng 42 ngày được 1 lứa năm nay anh ấy khoảng u60 rồi nhưng vào nhà chim hót suốt ngày cũng vui nhà ở hàng bài không nhớ địa chỉ có thể qua đó xem và học. từ năm 2009 giờ không biết thế nào xa hà nội lâu quá rồi

Last edited by a moderator:
ngoài Hà Nội có một anh đầu tư 15m2 nuôi chim yến đẻ (loại hoàng yến và hồng yến) giống 600k 1 đôi về sinh sản ngay con non bán 150k 1 con mà nó đẻ nhanh như bồ câu cũng 42 ngày được 1 lứa năm nay anh ấy khoảng u60 rồi nhưng vào nhà chim hót suốt ngày cũng vui nhà ở hàng bài không nhớ địa chỉ có thể qua đó xem và học. từ năm 2009 giờ không biết thế nào xa hà nội lâu quá rồi
Yến hiện nay đang thông dụng là yến hót và yến cảnh ( yến phụng.)
Yến hót không đẹp , nhỏ con hình dáng bên ngoài giống chim sẽ, màu lông đẹp hơn và có nhiều màu.
Yến phụng ( yến cảnh). yến này rất đẹp nhiều sắc lông, màu sặc sỡ. chơỉ dáng và màu lông. Yến phụng nhìn bên ngoài rất chim két .
Yến đẻ sai và mắn đẻ theo Ngọc Anh nói, thì anh nghĩ đó là yến phụng Ngọc Anh à.
Yến hót nuôi cầu kỳ lắm, bửa ăn của nó như 1 mâm cơm nhà giàu vậy đó. Nào trứng, rau, cải xã lách, hạt kê, hạt lúa mạch, hạt mè và con thêm vài thứ khác để cho màu lông đậm màu, sáng màu , giúp tiếng hót hay .. v.. v..
Yến phụng chỉ có hạt kê, khoáng, thỉnh thoảng bổ sung thêm vitamin là đẻ ngay thôi.

Yến hiện nay đang thông dụng là yến hót và yến cảnh ( yến phụng.)
Yến hót không đẹp , nhỏ con hình dáng bên ngoài giống chim sẽ, màu lông đẹp hơn và có nhiều màu.
Yến phụng ( yến cảnh). yến này rất đẹp nhiều sắc lông, màu sặc sỡ. chơỉ dáng và màu lông. Yến phụng nhìn bên ngoài rất chim két .
Yến đẻ sai và mắn đẻ theo Ngọc Anh nói, thì anh nghĩ đó là yến phụng Ngọc Anh à.
Yến hót nuôi cầu kỳ lắm, bửa ăn của nó như 1 mâm cơm nhà giàu vậy đó. Nào trứng, rau, cải xã lách, hạt kê, hạt lúa mạch, hạt mè và con thêm vài thứ khác để cho màu lông đậm màu, sáng màu , giúp tiếng hót hay .. v.. v..
Yến phụng chỉ có hạt kê, khoáng, thỉnh thoảng bổ sung thêm vitamin là đẻ ngay thôi.
đúng đó anh Vũ à nó phải có trứng gà luộc mà không phải trứng vịt nói chung là cầu kỳ lắm em ngày trước ở HN vẫn thường qua đó xem nhưng lâu lắm rồi không ra HN nên không để ý

Hihi.
Thật là mâu thuẩn. Bạn nói ở quê mà chỉ có 6x10= 60m2 nhưng lại định nuôi gà heo bò.
Mình cũng hiểu đây là những con vật quen thuộc dễ nuôi. Nhưng cần diện tích càng rộng càng tốt. Ko biết bn nói 60m2 đất đó là chuồng trại đất thổ cư và bn còn thêm cài ngàn m2 đất vườn hay phụ cận nên mới suy nghĩ vậy.
Làm nông thì bạn cần xác định. Tuổi trẻ nên chụp zật. Bn muốn làm nông đân thành phố hay một nông dân vùng quê đúng nghĩa.
Bên nào cũng có thể làm giàu nhưng cũng tùy vào điều kiện cụ thể.
Nếu 60m2 ở tpho bạn bán đi 30m để lại 30m làm cũng dc.
Nhưng nói thật về quê với 60m2 chẳng có ai làm chăn nuôi mà đủ ăn cả. Cái này cần phải hiểu
e có thắc mắc này mãi vẫn k giải quyết dc nên hôm nay đưa ra mong nhận dc lời khuyên từ mọi người.
mình sống ở quê sau tg đi học xong cũng kiến việc làm ở hn,công việc cũng chỉ dủ chi tiêu thôi, sau 2 năm di lam minh k bỏ ra dc đồng nào cả.nên mình nghĩ về quê chăn nuôi, nhà mình k nhiều diện tích có khoảng 60m2, mình định bắt đầu với nuôi lợn -gà sinh sản, nhà mình có sẵn 2 bò sinh sản. Vậy theo mọi người mình nên bắt dau ntn? Thank

Mình cũng có cơ 60m2 như bạn đó. Tết này về nuôi ít gà, ít vịt, trồng ít rau màu sống qua ngày. Ở phố cũng chỉ sống qua ngày thôi. Tập nuôi từ từ học kinh nghiệm. Có những công ty có thể nuôi cả vạn con heo ko chết vậy thì mình cũng có thể gây dựng lên từ từ chứ.
cảm ơn bác. e chưa nói thành công nhưng cũng có chút goi la thành quả

Back