Chanh bốn mùa

• Thread starter Nông Dân Xứ Nghệ
  • Ngày gửi
Ai ở Nghệ An đã trồng chanh bốn mùa cho mình địa chỉ đến thăm quan được không, các mô hình trồng ở miền Bắc rất thành công nhưng đi ra ngoài đó xa quá

đã gửi ảnh cho các bạn nhé. còn bạn nào có nhu câu thì gửi mail luôn nhe

Mình ở lục nam, Bắc giang. sdt cưa mình là 0977915755. mình đã vào tận trong nam để tìm hiểu các giống như chanh úc, chanh limca, chanh giấy, nhưng đúng là giống này năng suất nhất. trái chùm rất sai mà có quả quanh năm ngày tháng. chanh cang chăm sóc tốt càng sai mà ko cần xử lý ra hoa. Mình tìm hiểu thì thấy từ tháng 8 đến tháng 4 năm sau là giá chanh rất đắt từ 20.000- 35000đ/kg. Hiện giờ là 25k tại vườn. Năm ngoái mình định trồng chanh ko hạt limca cơ, nhưng sau khi vào nam về thấy năng suất ko bằng giống này ma thị hiếu của người miền bắc ko ăn chanh ko hạt vì ko có mùi thơm. Nếu trồng sẽ khó bán.Không phải tự nhiên mà mình bảo chanh ko hạt ngoài Bác khó bán đâu. Đó cũng là từ chuyến đi Nam của mình đó. Năm ngoái trước khi trồng mình vào vườn chanh Limca của cô bùi thị Ba ở Lương hòa, Long an để thăm. Cô tốt bụng lắm, mặc dù ko quen biết nhưng cô vui vẻ dẫn đi thăm vườn, thăm chanh limca 3 tuổi và vườn 1 tuổi, rồi chanh bông tím. Sau đó cô dẫn về xưởng sơ chế để xuất khẩu, cô có khuyên là cô đã mang chanh ko hạt ra chợ Long Biên, Hà Nội nhưng ko bán được. Người Bắc ko ăn vì ko thơm. Mà chanh của anh Bách vừa sai, vừa trái quanh năm, mùa đông vẫn sinh trưởng xanh tốt (mùa đông bán lá đắt lắm 40.000-60.000/kg lá, vì lá chanh thường vàng hết rùi. Mùa đông trước mình bán được 30kg, tận dụng để tỉa tán thui vì cây mới trồng đầu tháng 6 năm ngoái ma.hhihi), phát triển rất khỏe, nói là 1 năm cho trái, nhưng nếu chăm tốt chưa đầy 1 năm đã được vài kg trái rùi.( cành chiết đường kính 1cm trở lên). Mỗi người một hướng đi, một cách tính toán lập luận để cho ra 1 quyết định, nhưng quan trọng là phải tính toán thật kỹ mọi khía cạnh, đến tận nơi nhìn tận mắt, mà 1 lần thì chưa đủ đâu. Phải 2-3 lần mới gọi là tin tin chứ chưa tin lắm.
Chao anh em la thanh viên moi muôn học hỏi chút kinh nghiêm trông chanh mong anh chi bao gium. Anh cho em hoi chanh tứ thời. Tứ quý và chanh tứ mùa là 1 loại hay 3loại khác nhau vay

Mình ở lục nam, Bắc giang. sdt cưa mình là 0977915755. mình đã vào tận trong nam để tìm hiểu các giống như chanh úc, chanh limca, chanh giấy, nhưng đúng là giống này năng suất nhất. trái chùm rất sai mà có quả quanh năm ngày tháng. chanh cang chăm sóc tốt càng sai mà ko cần xử lý ra hoa. Mình tìm hiểu thì thấy từ tháng 8 đến tháng 4 năm sau là giá chanh rất đắt từ 20.000- 35000đ/kg. Hiện giờ là 25k tại vườn. Năm ngoái mình định trồng chanh ko hạt limca cơ, nhưng sau khi vào nam về thấy năng suất ko bằng giống này ma thị hiếu của người miền bắc ko ăn chanh ko hạt vì ko có mùi thơm. Nếu trồng sẽ khó bán.Không phải tự nhiên mà mình bảo chanh ko hạt ngoài Bác khó bán đâu. Đó cũng là từ chuyến đi Nam của mình đó. Năm ngoái trước khi trồng mình vào vườn chanh Limca của cô bùi thị Ba ở Lương hòa, Long an để thăm. Cô tốt bụng lắm, mặc dù ko quen biết nhưng cô vui vẻ dẫn đi thăm vườn, thăm chanh limca 3 tuổi và vườn 1 tuổi, rồi chanh bông tím. Sau đó cô dẫn về xưởng sơ chế để xuất khẩu, cô có khuyên là cô đã mang chanh ko hạt ra chợ Long Biên, Hà Nội nhưng ko bán được. Người Bắc ko ăn vì ko thơm. Mà chanh của anh Bách vừa sai, vừa trái quanh năm, mùa đông vẫn sinh trưởng xanh tốt (mùa đông bán lá đắt lắm 40.000-60.000/kg lá, vì lá chanh thường vàng hết rùi. Mùa đông trước mình bán được 30kg, tận dụng để tỉa tán thui vì cây mới trồng đầu tháng 6 năm ngoái ma.hhihi), phát triển rất khỏe, nói là 1 năm cho trái, nhưng nếu chăm tốt chưa đầy 1 năm đã được vài kg trái rùi.( cành chiết đường kính 1cm trở lên). Mỗi người một hướng đi, một cách tính toán lập luận để cho ra 1 quyết định, nhưng quan trọng là phải tính toán thật kỹ mọi khía cạnh, đến tận nơi nhìn tận mắt, mà 1 lần thì chưa đủ đâu. Phải 2-3 lần mới gọi là tin tin chứ chưa tin lắm.
Chanh 4 mùa này có cần nhiều nước tưới không bác? Trồng trên đất đồi liệu có ổn không nhỉ?

các bạn cho hỏi tí chanh 4 mùa ở miền nam có bán cây giống không vậy , nếu có thì các bạn cho địa chỉ để mua cây giống về trồng. mình đang thử nghiện trông chanh trên đất của mình

Chanh không hạt là giống chanh trồng nhiều ở
miền nam nước Mỹ. Chúng không phải 4 mùa hay
Tứ Quý, mà chúng có trái quanh năm. Riêng
tháng Ba thì hơi ít trái một chút, tháng Bảy
tháng Tám rộ trái một chút.

Chanh này không chua gắt như chanh ta. Trái lớn
có thể 6cm đường kính. Tháng Ba thì 4cm đường
kính thôi. Muốn lấy giống nó, thì cứ gieo hạt
chanh thường, rồi tiếp ngọn giống chanh không
hạt lên. Ngoài ra, còn chiết cành nữa.

Chanh 4 mùa này có cần nhiều nước tưới không bác? Trồng trên đất đồi liệu có ổn không nhỉ?[/QUOTE
Chanh 4 mùa này có cần nhiều nước tưới không bác? Trồng trên đất đồi liệu có ổn không nhỉ?
nói chung là cây gì cũng rất cần nước và sợ úng, cây chanh cũng vậy. nhà mình cũng trồng chanh trên đồi, ko có điều kiện nên tưới cũng ít lắm. mùa mưa thì tốt lắm, mùa khô hơi cằn vì thiếu nước.. nhưng nếu có nước chủ động thì tốt nhất vì chanh đắt vào từ tháng 8 đến tháng 4 âm lịch năm sau, giai đoạn này ít mưa, nếu ko đủ nước thì chanh chậm lớn lắm.
chanh tứ thời có nhiều giống lắm. chanh ko hạt, chanh úc, chanh bông tím,.. tất cả đều ra quanh năm. nhưng chúng ko phải một loại. ví dụ chanh tứ thời bán ở trường nông nghiệp 1 ko ra tứ mùa như tên gọi mà chỉ ra 2 vụ, vụ trái rất ít quả, nhưng vỏ mỏng mọng nước đẹp. còn giống chanh giống của anh bách tuyên quang, hay chú cầu ơ yên bái thì ra quanh năm , ko cần xư lý chỉ cần chăm tốt là dc.

Ạn o cho nao yen the vay??e cug o yen the day muon di xem mo hinh cua anh doan qua
Hello Doan,
Mình ở bên Yen Thế nè, Hôm rồi có lên thăm vườn của Đoàn đó. Mình rất ấn tượng với mô hình vườn của bạn, mình cũng đang rất hy vọng sẽ có được một chút thành tựu nho nhỏ. Hiii bằng một góc vườn của Đoàn là OK rui.;)
Mai co ai di nha anh doan o luc nam ko?? Mai e di xem mo hinh voi mua it giong cua anh day day hêhe

Back