Thảo luận chanh đào

z753

Lữ khách
các bác khu vực tây nguyên cho em hỏi, khu vực mình chỗ nào bán chanh đào giới thiệu em zới. Hiện em đang ở đà lạt.

trinhkhtn

Lữ khách
mee too, đức trọng. cũng tò mò nghe nói tốt lắm mà không biết, ké thông tin trong topic của bạn nhé

z753

Lữ khách
mee too, đức trọng. cũng tò mò nghe nói tốt lắm mà không biết, ké thông tin trong topic của bạn nhé
ở dưới Tân Hội có 1 anh trồng chanh đó bạn, bạn qua đó hỏi thử xem anh ấy có chanh đào không. tìm được nguồn giới thiệu mình với nha

Chuyện thật lạ và trớ trêu : Quả Quýt tiếng Việt với tên gọi chung của các giống ( Clemetine , Mandarin , Satsuma ) chì có ở Việt Nam mới được cải biến thành Chanh ( Chanh Đào ) , Cam ( Cam Đường Canh ) . Thế kỷ 21 rồi , đã hội nhập khá lâu với thế giới rồi ( WTO , TFF , FAO ... ) . Vậy mà nông dân ta vẫn cứ phải tự bơi , tra cứu tư liệu thế giới muốn lòi con mắt cũng không thấy giống Chanh nào giống Chanh Đào , Giống Cam nào na ná Cam Đường Canh của nước ta .
Quýt ngoại mang về lai ghép trồng không được ngọt rồi đặt tên thành Chanh được à ??? Rồi cũng chính từ cái tên Chanh , các món chế biến như Chanh muối , Chanh tẩm mật ong ... lại được người tiêu dùng mang ra ứng dụng , rồi kháo nhau nào là dược phẩm tốt , trị bách bệnh .... Vái cho cả nón ! Là Quýt đấy mọi người ạ , Nếu gọi Quýt mà ăn không ngọt thì chắc chẳng ma nào chịu mua , phải đốn bỏ hàng loạt thôi , và khi đặt lại tên thành Chanh thì Ôi ! nó lại là một loài trái cây quý hiếm mới ghê chứ . Thế mới thấy Dân Việt mình tài thật Hu,,hu,,,
Bà con khu vực Nam bộ , các nhà khuyến nông của ta ơi ! Hãy mau cùng nghiên cứu kiếm cái tên Chanh nào đẹp đẹp để đặt cho loại Cam sành dạt ( trái nhỏ 2 - 3k/kg ) , tin chắc người trồng sẽ đở khổ hơn nhiều , lề phố Sài Gòn sẽ không còn các đống Cam ế ở vĩa hè nữa .[DOUBLEPOST=1413273070,1413273037][/DOUBLEPOST]
Chuyện thật lạ và trớ trêu : Quả Quýt tiếng Việt với tên gọi chung của các giống ( Clemetine , Mandarin , Satsuma ) chì có ở Việt Nam mới được cải biến thành Chanh ( Chanh Đào ) , Cam ( Cam Đường Canh ) . Thế kỷ 21 rồi , đã hội nhập khá lâu với thế giới rồi ( WTO , TFF , FAO ... ) . Vậy mà nông dân ta vẫn cứ phải tự bơi , tra cứu tư liệu thế giới muốn lòi con mắt cũng không thế giống Chanh nào giống Chanh Đào , Giống Cam nào na ná Cam Đường Canh của nước ta .
Quýt ngoại mang về lai ghép trồng không được ngọt rồi đặt tên thành Chanh được à ??? Rồi cũng chính từ cái tên Chanh , các món chế biến như Chanh muối , Chanh tẩm mật ong ... lại được người tiêu dùng mang ra ứng dụng , rồi kháo nhau nào là dược phẩm tốt , trị bách bệnh .... Vái cho cả nón ! Là Quýt đấy mọi người ạ , Nếu gọi Quýt mà ăn không ngọt thì chắc chẳng ma nào chịu mua , phải đốn bỏ hàng loạt thôi , và khi đặt lại tên thành Chanh thì Ôi ! nó lại là một loài trái cây quý hiếm mới ghê chứ . Thế mới thấy Dân Việt mình tài thật Hu,,hu,,,
Bà con khu vực Nam bộ , các nhà khuyến nông ơi ! Hãy mau cùng nghiên cứu kiếm cái tên Chanh nào đẹp đẹp để đặt cho loại Cam sành dạt ( trái nhỏ 2 - 3k/kg ) , tin chắc người trồng sẽ đở khổ hơn nhiều , lề phố Sài Gòn sẽ không còn các đống Cam ế ở vĩa hè nữa .